Share game FM24 (PC)
Trang thứ 11 trong tổng số 22 trang Trang đầuTrang đầu ... 91011121321 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 101 tói 110 trong tổng số 220
    Số bài viết
    338
    Cầu thủ chịu cả tác động của TI và PI chứ không phải là chỉ 1 trong 2, đơn giản lấy cùng 1 chiến thuật, giữ nguyên 1 cái và thay đổi cái còn lại, kết quả đương nhiên là khác, trong cả phòng ngự lẫn tấn công. TI tác động lên tổng thể đội hình, giống như việc giữ nguyên bộ khung chiến thuật và di chuyển nó cao thấp trên sân, PI là tuỳ chọn để thay đổi vị trí của cầu thủ trong bộ khung đó, đương nhiên khi trung vệ có mentality quá thấp so với mức mentality của tiền vệ thì dù bạn để TI như thế nào thì khoảng cách vẫn là lớn. Trường hợp cầu thủ không được tick PI thì anh ta sẽ ở vị trí mặc định trong bộ khung.
    Lấy ví dụ vị trí trung vệ, PI thì đương nhiên ảnh hưởng rồi, còn TI thì nếu để cao anh ta sẽ lên cách xa khung thành hơn dù PI không đổi, các vị trí tấn công dù để TI thế nào thì vẫn có xu hướng áp sát khung thành nên không thấy rõ lắm, tuy nhiên khi phòng ngự thì lại thấy rõ, giữ nguyên PI của tiền đạo và giảm TI thì tiền đạo sẽ lùi về sâu hơn.
    Freedom theo mình ảnh hưởng chính đến khả năng di chuyển, ngoài ra cầu thủ còn có xu hướng đá theo PRM hơn là theo chiến thuật, freedom càng cao thì di chuyển càng rộng, theo mình là cả 2 hướng dọc và ngang, tuy nhiên vì cầu thủ luôn luôn phải di chuyển dọc do tuỳ chọn Forward run hoặc buộc phải di chuyển trong việc chuyển giữa công và thủ nên không thấy rõ lắm, còn freedom cao thì di chuyển rộng ra hai biên hơn thì đương nhiên. Dù vậy freedom không làm ảnh hưởng đến vị trí của cầu thủ, anh ta vẫn di chuyển loanh quanh vị trí cho sẵn, chỉ xa hoặc gần hơn 1 chút. một cầu thủ freerole sẽ di chuyển sang cả các vị trí xung quanh, ví dụ AMC freerole có thể chạy sang biên như AMLR hoặc lùi về như MC.

Số bài viết
    469
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của atletico Bài viết
    Theo tôi thì PerMent và Team Ment chỉ nên dao động trong khoảng +_ 4 hoặc thấp hơn (đảm bảo cầu thủ phòng ngự và tấn công không cách nhau quá 8). Nếu cần tăng hoặc giảm thì dùng FwR.
    Trong trường hợp của bạn, TeamMent=8; MC Ment=14 thì khi có bóng MC đã rời quá xa vị trí mặc định. Do đó, khi mất bóng anh ta không lui về kịp và tạo ra khoảng trống. Tôi nghĩ như vậy.
    Notes: Tôi rất thích ý tưởng của bạn, hungicp . Tôi cũng đã có 1 số tìm hiểu về Creative Freedom nhưng tôi đang thử nghiệm sâu hơn và sẽ có bài thảo luận cùng bạn.
    Trả lời bạn uknv:
    Bạn thử cho cả đội PerMent=15; TeamMent=5 hoặc ngược lại sẽ thấy kết quả.
    uk ko hiểu và cũng ko bít bạn nói kết quả là kết quả gì.. Về cơ bản thì Hint & Tip ko sai, mà cũng ko cần tranh luận nhiều mỗi người có 1 cách hiểu, ko áp đặt của ng này cho ng khác đc

Have fun!!!

@megalive: thì cầu thủ chịu tác động của PI trước, nếu PI ko đc tick thì mới tới TI, như vậy ko fải chỉ 1 trong 2 hả?

Mã:
    Bế quan tu luyện

Số bài viết
    354
    Thực ra, cách suy luận của uknvn_ever là chưa chính xác. Cầu thủ sẽ tuân theo Team Instruction nếu Personal Instruction tương ứng ko đc tick. Như vậy cũng không có nghĩa là nếu được tick thì cầu thủ sẽ chỉ tuân theo PI, mà vẫn có thể phải tuân theo cả hai.

Nếu nói như bạn, tick chọn toàn bộ trong PI thì TI là không tác dụng. Nhưng nếu bạn để ý thì dù tick hết PI, trong khi đó thay đổi TI từ defend sang attack, từ passing short sang direct, cũng có thể thấy sự thay đổi trong lối chơi. Vì vậy, cầu thủ vẫn phải chịu ảnh hưởng của cả hai PI và TI. Vì vậy, cách lý giải của tớ xem ra vẫn hợp lý hơn

Hoàn toàn đồng ý với Megalive. Chỉ có freerole thì hơi khác chút. Khi chọn freerole, cầu thủ sẽ chơi theo cách của mình mà hoàn toàn không phụ thuộc vào Tacs. Nói cách khác, freerole ở mức cao hơn nhiều so với freedom, càu thủ có thể tự do di chuyển mà không bị khống chế bởi cự ly đội hình, bởi sơ đồ chiến thuật... và tự do thể hiện Prefered Move.

Cách suy luận của atletico cũng hợp lý, nhưng hơi rắc rối. Để xem bạn có phát hiện thêm gì mới hay không.

Ảnh đại diện của tzboy
    tzboy đang ngoại tuyến Thành viên danh dự Thành viên danh dự
    Số bài viết
    1,336
    Gửi bác Hungicp.

Tz có theo dõi topic này từ đầu, đọc bài đầu tiên thật ngưỡng mộ bác lắm lắm. Sự ngưỡng mộ tăng dần theo ngày tháng khi thấy bác nói những kiến thức cao siêu như TI, PI rồi defend sang attack. Nhưng sự ngưỡng mộ đấy đang có phần biến mất khi mà topic đã sang tận trang 6 mà vẫn chưa thấy cái tac của bác đâu (cái tac mà bác nói nó làm cho bác ý cảm thấy FM quá dễ đâm nhàm chán ý). Thú thực tz đọc hết từ trang 1 đến trang 6 mà vẫn chưa hiểu phải áp dụng ý kiến nào vào cho tac của mình. Vậy mong bác chủ topic bớt chút thời gian vàng ngọc post bài trên này để vào game, làm cái tac mà bác nói ở bài post đầu tiên rồi up lên đây cho anh em thưởng thức.

Mong sớm nhận được hồi âm của bác!
    Trân trọng!

Số bài viết
    122
    Hệ hệ...tình hình là đến trang 11 rồi mà chưa thấy j...Anh em nào có cái Tac mà gọi là " mong 1 lần bại" thì share cái...đọc nhiều mà chưa thấy hiệu quả ở đâu...có thể mình hạn chế về "trình", nên mong chờ lắm lắm...

Số bài viết
    338
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của uknvn_ever Bài viết
    @megalive: thì cầu thủ chịu tác động của PI trước, nếu PI ko đc tick thì mới tới TI, như vậy ko fải chỉ 1 trong 2 hả?
    cậu đọc ko kĩ bài tớ rồi, tớ cho rằng cầu thủ luôn luôn chịu ảnh hưởng của TI, còn nếu tick PI sẽ làm thay đổi vị trí của anh ta trong bộ khung tactics. Nói nôm na, khi chúng ta di chuyển ngôi nhà thì các vật bên trong cũng bị dịch chuyển, nhưng cự ly của các vật vẫn giữ không đổi, thay đổi PI giống như di chuyển đồ vật thôi, còn TI tác dụng lên cả ngôi nhà.
    Nếu theo lý thuyết của cậu thì cậu giải thích sao khi để hậu vệ mức mentality min mà để TI là attack nó vẫn chạy lên rất cao, ngược lại nếu để mentality xuống thấp thì mức độ rời xa khung thành của nó cũng giảm theo.
    Theo tớ đây là một vấn đề khá quan trọng trong việc xây dựng chiến thuật, nhưng nó không phải duy nhất, có nhiều quy tắc khác cũng có thể đem đến thành công, quy tắc này có vẻ thích hợp nhất với chiến thuật 4-4-2 truyền thống, cả đội sẽ tham gia cả phòng ngự lẫn tấn công. Tuy nhiên không nhất thiết phải tuân theo quy tắc một cách cứng nhắc, chẳng hạn với những tiền đạo ít tham gia vào lối chơi cả đội thì cứ set mức mentality attack cho nó áp sát khung thành, như thế tiền đạo sẽ dễ dàng trong việc chớp cơ hội hơn, đặc biệt trong các quả đánh đầu, ăn trộm những quả bật ra và những quả chuyền dài phá bẫy việt vị, nhiều khi thằng thủ môn đội mình còn kiến tạo như đúng rồi ý.

Số bài viết
    6,093
    ké ngang 1 tí http://fm-vn.com/diendan/showthread.php?t=10653 , topic sẽ dành cho mọi người góc thảo luận về TI và PI

Số bài viết
    282
    Em đã thử set cho tiền đạo mình như bài viết của bác hungicp, tđ cắm men 8, forward often, creative 9, cross mix. Tđ lùi men 6, forward mix, creative 16, cross often. Kết quả cả 2 tịt ngòi. Mong bác chỉ giáo thêm. Các vị trí còn lại em cũng set theo bác, quả nhiên ko còn khoảng trống nữa, đội hình cự li tốt, ít bị thủng lưới, nhưng 2 TĐ luôn bị đói bóng, nên đội em cũng chịu ko ghi bàn đc.

Số bài viết
    354
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của eminter Bài viết
    Em đã thử set cho tiền đạo mình như bài viết của bác hungicp, tđ cắm men 8, forward often, creative 9, cross mix. Tđ lùi men 6, forward mix, creative 16, cross often. Kết quả cả 2 tịt ngòi. Mong bác chỉ giáo thêm. Các vị trí còn lại em cũng set theo bác, quả nhiên ko còn khoảng trống nữa, đội hình cự li tốt, ít bị thủng lưới, nhưng 2 TĐ luôn bị đói bóng, nên đội em cũng chịu ko ghi bàn đc.
    Mình nghĩ bạn muốn xây dựng defend tacs? Tacs này chỉ phát huy tác dụng khi bạn đá ít nhất 3 mùa.

Tows không rõ bạn đá với tiền đạo nào, nhưng có vẻ bạn đã set ngược. Chắc do tớ nói chưa rõ. Thế này nhé, tiền đạo cắm không nhất thiết phải là tiền đạo luôn chơi cao nhất. Tuy nhiên, bạn set = 8 là được rồi. Tiền đạo cắm cần phải chạy theo trục dọc để anh ta có thể bật tường với tiền đạo tự do, với tiền vệ, hay chuyền bóng ra biên. Muốn tiền đạo chạy theo trục dọc thì bạn phải để Creative < 10 (từ 6- 8 tuỳ tiền đạo bạn có). Tiền đạo cắm đá cao nhất nên không cần set Fwr, để mix cũng được. Passing direct (11-12). cross often.

Tiền đạo tự do set = 6, nghĩa là chơi thấp hơn tiền đạo cắm. Vì vậy, anh này phải luôn chạy lên trên nên cần có Fwr often. Để có sự phối hợp giữa 2 tiền đạo tốt, không nên cho anh ta creative quá nhiều, chỉ 8-12 thôi để anh ta có xu hướng chạy gần với tiền đạo cắm. Cross mix hay rarely thì tuỳ vào tiền đạo bạn có. Passing nên để short.

Set tacs này đồng nghĩa với việc bắt người toàn sân, nên tất cả các vị trí đều phải zone marking, ngoại trừ MC playmaker và tiền đạo cắm. P.Creative không nên để quá cao (6-14), ngoại trừ vị trí Playmaker. Trong trường hợp tiền đạo không ghi bàn hoặc bất kỳ vị trí nào rating dưới 6, chỉ cần chỉnh lại P.Mentality + - 2 là lại ok.

Một lưu ý nữa, nếu TI bạn set là passing short thì PI nên set passing direct hoặc ngược lại.

(Xin lỗi vì không đưa tacs lên, nhưng khi bạn hiểu về nó, hiểu cách muốn cho cầu thủ chạy theo ý mình thì khi đó tự bạn cũng có tacs xịn cho riêng mình. Trong topic này cũng có cách set cho từng vị trí, bạn có thể thử. Để suy nghĩ thêm rồi sang topic SFM tán chơi :a31: )

Số bài viết
    5,684
    H mới biết có topic này, xưa này JM đá ko mấy khi quan tâm đến set chuẩn xác mentality,creativity lắm, con số chính xác là bao nhiêu ko bao h nhờ, mà cũng ko muốn nhớ, nhớ lắm thì mỗi lần new game lại chọn lại y sì đúc(vì JM chỉ đá tấn công bất kề CLB lớn hay nhỏ, từ điển của 1 fan real ko có 2 từ phòng thủ), ko nhớ thì new game lại xây dựng lại,phải mất cả mùa để chỉnh lại cho đúng, có thắng có thua vui hơn
    Vì vậy JM cũng ko thích set thử như hungicp nói, tuy nhiên thực sự là cự li đội hình đóng 1 vai trò rất lớn trong FM9,game JM chơi thì vấn đề cự li này nổi cộm ở hàng thủ chứ ko phải hàng công, 1 phần cũng là vì luôn chơi tấn công, ít quan tâm đến thủ nên cự li tấn công thì ổn còn thủ thì hơi tệ,bị phản công từ 2 cánh khá nhiều, đặc biệt cực kì nhiều khi tòan đội còn 1 DC, còn lại trấn thuơng,cố gắng chỉnh hàng phòng ngự chơi thấp ko đem lại hiệu quả, nhưng để cả đội có xu huớng tấn công thì lại ok,4,5 trận mới thủng 1 bàn,đó là 1 minh chứng về việc chỉnh cự li đội hình, chia đội hình ra làm hẳn 2 phần, 1 lo phòng ngự 1 lo tấn công thì ko hiệu quả, nguợc lại dù hàng phòng ngự rất lởm nhưng cho hòa cùng với tòan đội đá tấn công thì hiệu quả đem lại rất rõ rệt

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới