Share game FM24 (PC)
Trang thứ 8 trong tổng số 31 trang Trang đầuTrang đầu ... 67891018 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 71 tói 80 trong tổng số 301
    Số bài viết
    203

Lỗi mới, quá đã!!!

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của ronaldocruxo Bài viết
    Rất cảm ơn. Chẳng mấy ai nhiệt tình như gadongta Mình đang bắt đầu 1 phần save mới toanh với những thứ học đc. Có j bị sao lại vào ăn vạ.

Có vẻ như nó liên quan đến free attributes mà gadongta đề cập đến ở trên. Ví như Shotting với hậu vệ hoặc tackling với ST, do k ảnh hưởng đến điểm cộng nên nó có thể tăng miên man. K biết có đúng k nhỉ
    Hehe, mình cũng đang trong quá trình thử nghiệm nhưng những tín hiệu đầu tiên là hoàn toàn tích cực.

Về lý thuyết huấn luyện cho từng vị trí thì không có gì đổi cả. Mình xin trình bày cái lỗi đó như sau:

1 điêù chúng ta cần phải ôn lại, đó là các lực của cầu thủ được tính theo 1 tỷ lệ tươn đương cho vị trí. Ngay cả bóng đá đỉnh cao , không tiền đạo nào mà lực phòng ngự quá cao và ít hậu vệ nào có khả năng tấn công hay hơn tiền đạo vì chương trình tỷ lệ sắp xếp có hạn định về tỷ lệ các lực tương đương với CA của cầu thủ cho từng vị trí.

Ấy thế vậy mà chúng ta có thể tận dụng các chỉ số miễn phí để đẩy chỉ số của các cầu thủ lên.

Bây giờ mình lấy ví dụ đơn giản lực cầu thủ chỉ có đúng 2 lực duy nhất tắc bóng TACKLING và dứt điểm FINISHING.

Hãy tạm coi cho vị trí hậu vệ tỷ lệ lực Tkl là 10 và Fin là 1 (tất nhiên không phải tỷ lệ thật trong FM nhưng chúng ta cứ đơn giản hóa đi vậy)

Một cầu thủ hậu vệ DC có CA 150 ta có thể phân bố lực Tkl 14 và Fin 10:

14 (TKL) * 10 (Tỷ lệ) + 10 (FIN) * 1 (Tỷ lệ) = 150 CA

Bây giờ hãy tính 1 hậu vệ DC khác có CA 150(Natural tự nhiên) nhưng ngoài ra còn là 1 ST (cũng Natural tự nhiên), tỷ lệ phân bố lực lúc này không còn là 10:1 nữa mà thay vào đó là 5:5 (các lực đều quan trọng bằng nhau theo đúng logic của vị trí)

Với tỷ lệ phân bố lực mới:

14 (TKL) * 5 (tỷ lệ) + 10 (FIN) * 5 (Tỷ lệ) = 120 CA

... vậy là chúng ta còn 30 điểm CA để phân bố cho chỉ số của cầu thủ, chúng ta có thể cộng thêm 6 điểm Tkl nữa (6 tkl * 5 tỷ lệ = 30 CA) vậy cầu thủ thứ hai sẽ có lực là Tkl 20 và Fin 10

Thật quá rõ ràng cầu thủ Tkl 20, Fin 10 tốt hơn hẳn cầu thủ Tkl 14, Fin 10 cho dù cả hai đều có CA bằng nhau, hơn nữa, ta lại còn có lợi thế về sự đa năng của vị trí nữa chứ.

Tất nhiên, với số lượng lực rất nhiều trong game thì sẽ phức tạp hơn, nhưng cái logic sẽ là giống hệt.

Quay lại thực tế trong game, chúng ta thấy ngay cái lỗi này rất nặng, theo logic bên trên và thực tế, các cầu thủ ĐA NĂNG đều có điểm chỉ số rất cao hơn số với cầu thủ 1 vị trí mà chúng ta còn chưa kịp xét tới năng lực CA.

Đơn giản hơn, những cầu thủ đa năng nhưng NHỮNG ĐIỂM SỐ QUAN TRỌNG CHO 1 VỊ TRÍ MÀ THẤP SẼ ĐƯỢC BÙ VÀO BỞI ĐIỂM SỐ CHO VỊ TRÍ CÒN LẠI CAO HƠN. Đơn cử là các cầu thủ sau; Andrea Mazzarani, Davide Santon, Elano, Miguel Veloso, Juan Manuel Vargas, Joe Mattock, Yury Zhirkov, Ballotelli, Armand Traoré........

Chúng ta lấy ví dụ trong game từ 2 hậu vệ (Natural tự nhiên)

Nếu ta xét các lực quan trọng cho vị trí hậu vệ (heading, marking, tackling, composure, decisions, anticipation, positioning, jumping, pace, strength) chúng ta thấy 2 cầu thủ không khác nhau là mấy.

Nhưng nếu ta xem bằng scout, Gamberinin có CA cao hơn hẳn Fazio. Lý do không có khoảng cách giữa 2 cầu thủ vì Fazio còn là DMC và MC nữa, tuy nhiên vì lực chuyền bóng passing, creativity sáng tạo, 1st touch khống chế (lực quan trọng cho MC) của Fazio lại thấp nên với CA chia tỷ lệ lực khác đi khiến chương trình tạo ra 1 cầu thủ DC xuất sắc hơn.Fazio chơi ở DC cũng tốt không kém gì Gamberini cho dù CA thấp hơn hẳn. Với CA và các chỉ số như vậy, chúng ta có thể nói Fazio thật là ấn tượng.

Qua đó trong trò chơi, sẽ có rất nhiều cầu thủ sẽ chơi ở 1 vị trí tốt hơn hẳn là ngưỡng bình thường với lượng CA có giới hạn như vậy khi các cầu thủ đó có những lực quan trọng cho vị trí đó như ví dụ trên trong khi đó, Mã hóa trò chơi match engine lại đọc CA chứ không đọc chỉ số, nếu dùng scout, trò chơi sẽ đánh giá Gamberini là 1 DC tốt hơn Fazio nhưng thực tế 2 cầu thủ này nào đâu có khác nhau với chỉ số lực như vậy. Chúng ta có thể tận dụng lỗi này !!!!

Những người khám phả ra lỗi này ngoài ra còn thử nghiệm trên Pre-Data editor cho 2 cầu thủ CA 150; các chỉ số giống hệt nhau (cả chỉ số ẩn và chân thuận, chân chiêu) và cho danh tiếng reputation bằng nhau. Cả 2 đều có lực quan trọng cho phòng ngự vừa phải còn các chỉ số khác làng nhàng. Điểm khác nhau duy nhất là cầu thủ 1 chơi duy nhất DC còn cầu thủ 3 là DC kiêm thêm MC accomplished nữa.

Hình 1

Hình 2

Hinh 3

Kết quả là cầu thủ 3 dù CA thấp hơn và chân chiêu cũng khá hơn (7>6) trở thành cầu thủ giỏi hơn với các lực được tăng cao hơn. Chắc chắn cầu thủ này chơi DC sẽ tốt hơn hẳn cầu thủ 1 trong FM cho dù cả hai đều có CA và danh tiếng ngang nhau. Vậy mà trong trò chơi, máy sẽ coi 2 cầu thủ này ngang bằng nhau nhưng thực tế mình sẽ biết phải chọn cầu thủ nào để chơi trung vệ DC.

Khi ta tăng thêm vị trí chơi trên sân cho cầu thủ, chúng ta có thể thấy 1 cầu thủ 150 CA có thể thành 1 cầu thủ xuất sắc tới không ngờ:

Hình 4

Vậy chúng ta có thể tận dụng lỗi mới này như sao? Hãy đào tạo cầu thủ tới những vị trí xa nhất mà không bao giờ chơi đến, nhưng vẫn huấn luyện cầu thủ theo chương trình mà vị trí cầu thủ sẽ được sắp xếp chơi thường xuyên (DC --> ST và ST --> DC), nếu còn lười, hãy thử nghiệm như mình test cho 1 chú ST, chỉ cần chỉnh thêm có DC Accomplished nữa, chỉ ấn Next 2-3 lần là FM TỰ ĐỘNG cộng điểm cho cầu thủ, kết quả TẤT CẢ CÁC CHỈ SỐ đều có cột hướng lên XANH LÈ. Hãy tưởng tượng cho TOrres, Agüero luyện thêm làm trung vệ DC thử xem... VÔ ĐỐI. CHiêu này thực sự sẽ hiệu ích cho các cầu thủ CA đã xấp xỉ PA mà ta không huấn luyện được thêm gì nữa.

PS: Bây giờ mình mới hiểu thêm 2 cầu thủ xuất sắc nhất của mình là Cala (Ex-Sevilla) và Javi Garcia (Ex-Real Madrid) , ngoài ra tại sao mọi người nên mua Henri Saivet và Mario Balotelli.

Lần sửa bài viết gần nhất bởi gadongta : 27-04-2009 vào lúc 07:13 PM Lý do: chỉnh sửa chút xíu

Số bài viết
    203

Icon14 Ghê gớm thật!!

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Diệt Môn Bài viết
    cho hỏi đây có phải trường hợp đặc biệt không.
    lên 4 đ trong 1 mùa.
    Đó đâu phải là 4 điểm đâu, 6 điểm đấy!!!! Tăng khiếp thật! Ngay cả mình luyện cũng có lúc thấy lên 4-5 điểm những tăng nhiều thế này thì hình như chưa có, mà có có chắc cũng không biết đến nữa. Sự tăng trưởng này là do chương trình huấn luyên + phát triển tự nhiên mới được thế mà nên cái ngưỡng 3 đâu còn giá trị nữa, phải lấy cụm "phát triển hết mức" thì chuẩn xác hơn.

Số bài viết
    179
    Cho em hỏi chút về cái câu này với: "Hãy đào tạo cầu thủ tới những vị trí xa nhất mà không bao giờ chơi đến, nhưng vẫn huấn luyện cầu thủ theo chương trình mà vị trí cầu thủ sẽ được sắp xếp chơi thường xuyên (DC --> ST và ST --> DC)". Nghĩa là ví dụ em muốn luyện gà nòi thằng Sakho (DC) chẳng hạn, em sẽ phải:
    - cho nó tập New Position là ST
    - còn schedule thì vẫn là DC (chẳng hạn là TT Defenders của Tugs - cái schedule này em biết bác chê dở nhưng mà nó nổi tiếng nên lấy làm ví dụ thôi nhé)
    Có đúng như vậy không ạ? Hay phải có một chương trình huấn luyện đặc biết là DC -> ST nữa dành cho nó (Sakho ấy mà)? Nếu phải có cái schedule này thì đại loại nó như thế nào?
    Một yêu cầu nho nhỏ nữa là bác cho em xem cái hình thằng Javi Garcia sau khi bác luyện nó được không? Không phải để kiểm chứng vì em không tin bác đâu, mà vì tò mò thôi, vì theo những gì bác nói thì thằng cu này (quá đa năng) có khả năng sẽ có vài chỉ số trên 20 luôn quá , cho em nghía phát để em có quyết tâm luyện gà nòi.
    Cảm ơn bác một lần nữa.

Số bài viết
    203

Icon3 Quick reply

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của thehellfire Bài viết
    Cho em hỏi chút về cái câu này với: "Hãy đào tạo cầu thủ tới những vị trí xa nhất mà không bao giờ chơi đến, nhưng vẫn huấn luyện cầu thủ theo chương trình mà vị trí cầu thủ sẽ được sắp xếp chơi thường xuyên (DC --> ST và ST --> DC)". Nghĩa là ví dụ em muốn luyện gà nòi thằng Sakho (DC) chẳng hạn, em sẽ phải:
    - cho nó tập New Position là ST
    - còn schedule thì vẫn là DC (chẳng hạn là TT Defenders của Tugs - cái schedule này em biết bác chê dở nhưng mà nó nổi tiếng nên lấy làm ví dụ thôi nhé)
    Có đúng như vậy không ạ? Hay phải có một chương trình huấn luyện đặc biết là DC -> ST nữa dành cho nó (Sakho ấy mà)? Nếu phải có cái schedule này thì đại loại nó như thế nào?
    Một yêu cầu nho nhỏ nữa là bác cho em xem cái hình thằng Javi Garcia sau khi bác luyện nó được không? Không phải để kiểm chứng vì em không tin bác đâu, mà vì tò mò thôi, vì theo những gì bác nói thì thằng cu này (quá đa năng) có khả năng sẽ có vài chỉ số trên 20 luôn quá , cho em nghía phát để em có quyết tâm luyện gà nòi.
    Cảm ơn bác một lần nữa.
    Chính xác rồi đấy, tức là cứ luyện cho DC thêm vị trí ST theo chương trình Tug Defenders để gần như không luyện các chỉ số tấn công gì mấy. Chú ý, lúc cầu thủ còn trẻ và còn phát triển thì chưa nên cho luyện vị trí mới vội, hãy chờ cho cầu thủ cứng cáp gần đạt năng lực đỉnh cao rồi hẵng áp dụng mẹo này (sớm thì 25, bắt đầu từ 26 ) để kích các chỉ số lên. Nếu ta làm sớm quá, các cầu thủ có thể tăng những chỉ số không cần thiết.

Khuyến mại thêm Javi Garcia theo yêu cầu.

Số bài viết
    18
    Quá có ích. Cảm ơn gadongta. Thêm vài chữ nữa cho đủ 30 kí tự

Nếu bạn không ấn thanks thì tớ thề bạn là người không có trái timReal mùa này thua Barca 12 điểm rồi. Mỗi lần ấn thanks, bạn sẽ góp 200đ vào Transfer Budget cho Real.Thiện nam tín nữ ơi

Số bài viết
    175
    Quá có ích. Cảm ơn gadongta. Thêm vài chữ nữa cho đủ 30 kí tự
    nhìn vào chữ ký đê. Cảm ơn thì ấn thankss là được rồi mà

The man who practices virtue never has intention to injure another
    And if the harmony can be ontained with retreat, he withdraws

Số bài viết
    18
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của gadongta Bài viết
    CChú ý, lúc cầu thủ còn trẻ và còn phát triển thì chưa nên cho luyện vị trí mới vội, hãy chờ cho cầu thủ cứng cáp gần đạt năng lực đỉnh cao rồi hẵng áp dụng mẹo này (sớm thì 25, bắt đầu từ 26 ) để kích các chỉ số lên. Nếu ta làm sớm quá, các cầu thủ có thể tăng những chỉ số không cần thiết.
    Chỗ này mình chưa hiểu rõ lắm. Ý mình lại là thế này.
    Ví dụ nhé, Saivet ban đầu có chỉ số miễn phí là marking. Nếu Saivet đã học DC ở mức accomplished, marking k còn là miễn phí nữa. Do đó, marking sẽ không tăng, vì mức defend training bạn luyện cho tiền đạo thường rất thấp. Vậy là bạn sẽ có nhiều điểm hơn để tăng cho những chỉ số chính chứ?

Nếu bạn không ấn thanks thì tớ thề bạn là người không có trái timReal mùa này thua Barca 12 điểm rồi. Mỗi lần ấn thanks, bạn sẽ góp 200đ vào Transfer Budget cho Real.Thiện nam tín nữ ơi

Số bài viết
    203

Icon9 Chỉ là mẹo!!

Chỗ này mình chưa hiểu rõ lắm. Ý mình lại là thế này.
    Ví dụ nhé, Saivet ban đầu có chỉ số miễn phí là marking. Nếu Saivet đã học DC ở mức accomplished, marking k còn là miễn phí nữa. Do đó, marking sẽ không tăng, vì mức defend training bạn luyện cho tiền đạo thường rất thấp. Vậy là bạn sẽ có nhiều điểm hơn để tăng cho những chỉ số chính chứ?

Không phải đâu, nếu tiền đạo có điểm mrk có sẵn từ đầu và được coi là free không tính vào công thức tính CA. Với 1 ngưỡng CA cố định của tiền đạo, các bạn nếu có dùng editor chăng nữa để đặt mrk=1 hay mrk=20 sẽ không làm ảnh hưởng gì đến các lực khác.

TUy nhiên, khi nếu luyện tiền đạo kiêm hậu vệ, dẫu ta có cho luyện tối thiểu, sẽ có sự phát triển TỰ NHIÊN của vị trí nên điểm tăng về Def sẽ được tính vào trong phần thành phần tỷ lệ CA. Đó là tại sao phải chờ cho cầu thủ trưởng thành có vẻ khó nâng điểm thêm nữa để kích thích các chỉ số lên mà thôi. Nếu thay đổi vị trí sớm trong thời gian còn phát triển, các chỉ số không cần thiết sẽ có thời gian để tăng, ảnh hưởng tới các chỉ số cần thiết phải tăng.

Mình xin khẳng định lại: Đây là MẸO để KÍCH THÍCH chỉ số chứ KHÔNG PHẢI MẸO để huấn luyện.

Số bài viết
    23
    Gadongta mất bao lâu để train DC đá được ST accomplished vậy? Mình thấy cách train này không khả thi lắm. Muốn đc accomplished thì phải cho đá nhiều, mà DC cho lên đá ST thì tịt ngòi, điểm thấp tè, ảnh hưởng thành tích

Số bài viết
    203

Icon14 Xin đừng quá tham lam và phải thật kiên nhẫn.

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của lazie Bài viết
    Gadongta mất bao lâu để train DC đá được ST accomplished vậy? Mình thấy cách train này không khả thi lắm. Muốn đc accomplished thì phải cho đá nhiều, mà DC cho lên đá ST thì tịt ngòi, điểm thấp tè, ảnh hưởng thành tích
    Mọi người KHÔNG THỂ KIÊN NHẪN được hay sao???? Muốn luyện 1 DC lên ST (hoặc ngược lại), thời gian huấn luyện KHÔNG THỂ ÍT HƠN 1 năm (thậm chí THƯỜNG XUYÊN là NHIỀU HƠN THẾ NỮA). Muốn thay đổi vị trí huấn luyện nhanh, chỉ số versatile của cầu thủ phải cao mà hầu hết các DC chỉ số này là thấp lè tè, luyện ST về làm DC thì nhanh hơn vì nhiều tiền đạo có chỉ số này cao. Điều quan trọng nhất là kết quả cuối cùng sẽ là phần thưởng bõ công cho những người có kiên nhẫn.

1 điểm nữa, từ lúc nào mình khuyên các bạn chơi DC ở vị trí ST??????? XIn hãy chỉ ra cho tôi??? Mình hoàn toàn đồng ý là chúng ta phải tìm mọi cách để cầu thủ có thể thay đổi vị trí 1 cách nhanh nhất. Đúng là cho cầu thủ chơi ở vị trí huấn luyện sẽ thay đổi vị trí nhanh hơn nhưng cho các cầu thủ này chơi ở vị trí đó thì CHẮC CHĂN thành tích sẽ thấp rồi. Huấn luyện vị trí mới mình chỉ thực hiện ở SÂN TẬP HUẤN LUYỆN. Tất nhiên đó là do mình CŨNG KHÔNG CÓ ĐỦ KIÊN NHẪN. Nếu làm như bạn thì CHẮC CHẮN cầu thủ sẽ thay đổi vị trí nhanh hơn MÌNH huấn luyện, vậy thì thành tích rất tồi là CÁI GIÁ PHẢI TRẢ MÀ THÔI.

Thẻ cho chủ đề

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới