Share game FM24 (PC)
Trang thứ 4 trong tổng số 5 trang Trang đầuTrang đầu ... 2345 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 31 tói 40 trong tổng số 43
    Số bài viết
    3,560

Từ: [Player Roles] Thảo luận về Trequartista

Tưởng Henry đá tiền vệ trái chứ

Khi em thấy cô đơn, đường dài đã mệt nhoài...

Số bài viết
    250

cũng nghe là ăn ri đá tiền vệ trái :pf:

Số bài viết
    339

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của nguyen_son2007 Bài viết
    Cái tình huống của Riquelme mình cũng ko hiểu ý bạn thực sự ý nó là gì, kĩ thuật, điêu luyện, quyết đoán trong 1 trận đấu lớn ??? => anh ấy là 1 cầu thủ lớn chứ chẳng phải nói lên vai trò của anh ấy.

Và cái thứ 2 người ta đang nói KaKa lúc ở AC milan là 1 Trequarista thực thụ và rõ ràng, chứ đề cập gì đến phong độ của anh ấy.

Trequarista là 1 AP nhưng vai trò tấn công và săn bàn đặt lên hàng đầu, rõ ràng vai trò đó của Riquelme nó không rõ ràng.(do anh này đá ko cao) => AP là hợp lí hơn cả

Mong bạn đưa ra những dẫn chứng cụ thể và rõ ràng, chứ cái kiểu bảo người khác ko đọc bài, ko tìm hiểu thì hơi buồn cười. Xin thưa với bạn là bài viết trên mình hỏi mọi người là của 1 chuyên gia hay chỉ là fan bóng đá viết rồi còn gì? =>Cái nhìn của chuyên gia sẽ cho sự chính xác hơn của vị trí này.

Còn tất cả các ý kiến mọi người nêu ra chỉ là ý kiến cá nhân để hiểu rõ hơn vị trí này thôi !!!

À còn Pirlo Trequa như thế nào thì bạn phải giải thích cho mọi người....toàn nói lấp lửng thế chả ai biết đâu
    Thế từ đầu bạn kia lôi David Luiz vào làm gì...đang nói về Trequa cơ mà..lol...ý mình nói cho bạn ấy thấy bàn thằng của Riquelme nó khác mấy cái bàn của David Luiz của bạn ấy ở chỗ nào
    Link mà phatma post lên link gốc từ trang này http://www.zonalmarking.net/2010/03/...o-10sstruggle/ . Mình ko biết bạn có coi trang này là chuyên gia ko nhưng bạn có thể lên google search Requelme Trequa. nó sẽ ra nhiều bài viết cho bạn. Nếu bạn vẫn ko tin thì cứ dành tg tìm các bài viết của chuyên gia nói Riquelme ko phải là Trequa. rồi post lên đây để chứng minh là bạn đúng đi Như ở bài của zonalmarking thì AP chỉ là cách gọi Trequa trong tiếng Anh thôi. Và tấm ảnh chiếc áo số 10 : ở Argentina cũng như Brazil nếu ko là 1 Trequa thì ko đc mặc áo số 10 đâu. HLV (chuyên gia đấy) trao cho a ấy áo số 10 theo mình là minh chứng rõ nhất. Bạn đọc và xem kĩ nhé.

Về Kaka thì ý mình là bạn nói đúng: a ấy là 1 mẫu Trequa cổ điển chuẩn. Cái phong độ là mình muốn thêm vào với ý: vị trí này h ko tồn tại đc trong bóng đá hiện đại nữa thôi

Pirlo thời ở Inter là 1 Trequa. nhưng ko đc trọng dụng nên bị bán sang Milan. Và Ancelott đã có 1 phát kiến thiên tài khi đưa a ấy đến 1 vị trí mới : tiền vệ phòng ngự (DMC) nhưng lại đảm nhiệm vai trò điều tiết và kiến tạo. Bạn đọc bài này nhé :
    http://www.goal.com/en/news/1717/edi...a-pirlo-as-the
    Goal.com thì ko phải lo rồi. Từ đoạn "Enter Andrea Pirlo." nhé.

Số bài viết
    615

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của ngtrhieu Bài viết
    cũng nghe là ăn ri đá tiền vệ trái :pf:
    Xuất thân là tiền vệ trái bạn. Còn Riquelme đích thực là 1 trequartista dù có lùi về hay không do Trequartista dân Việt Nam có 1 cụm từ dành cho là "tiền vệ tự do". nói chung Trequartista đá rất tự do và đúng chất số 10 Nam Mỹ của Argentina thì từ sau thơi Ortega chỉ có Riquelme là đúng thôi, Messi mặc số 10 có phần không đúng chất cho lắm.

Love football, play FM!!!!!

Số bài viết
    6,093

Vẫn có nhiều người chưa phân biệt rõ đc Playmaker Avanced với Trequartista nhỉ :pf:, mình nghĩ ai chơi FM là dễ dàng phân biệt ra mà. Cả 2 đều là Playmaker, nhưng Trequartista là mẫu thiên về tấn công nhiều ( cả kiến tạo và ghi bàn ) và đá cao trên hàng công, còn Advanced Playmaker không bao giờ là người đá cao nhất trên hàng công mà còn phải kiêm luôn cả nhiệm vụ phòng ngự, và thiên về kiến tạo nhiều hơn là ghi bàn.

Ai đã từng xem Riquelma hay Zizou chơi thì sẽ chắc chắn nhận ra cả 2 cầu thủ này vẫn có nhiệm vụ phòng ngự khi mất bóng. Chơi kĩ thuật + kiến tạo + ghi bàn không có nghĩa là Trequartista. Ngược lại, những Trequartista thực thụ không bao giờ phòng ngự : Kaka, Messi, Totti là dẫn chứng rõ ràng nhất. Vì Trequarista chỉ có 2 vị trí là AMC và ST ( 2 vị trí rất xa để phòng ngự ). Kể cả Ronaldinho ngày nào mình cũng nghĩ anh là Playmaker hoặc Inside Forward vì anh phải phòng ngự khu vực cánh trái của Barca.

Còn Riquelme đích thực là 1 trequartista dù có lùi về hay không do Trequartista dân Việt Nam có 1 cụm từ dành cho là "tiền vệ tự do". nói chung Trequartista đá rất tự do và đúng chất số 10 Nam Mỹ của Argentina thì từ sau thơi Ortega chỉ có Riquelme là đúng thôi, Messi mặc số 10 có phần không đúng chất cho lắm.
    Tiền vệ tự do mình nghĩ là Attacking Midfielder thì đúng hơn, và dĩ nhiên Riquelme là không phải là tiền vệ tự do. Anh là Advanced Playmaker với Roaming : No . Bạn mà nói Riquelme đá tự do và đúng chất số 10 nam mĩ thì đúng là bạn ít xem Riquelma đá rồi .

Số bài viết
    615

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Super FM Bài viết
    Vẫn có nhiều người chưa phân biệt rõ đc Playmaker Avanced với Trequartista nhỉ :pf:, mình nghĩ ai chơi FM là dễ dàng phân biệt ra mà. Cả 2 đều là Playmaker, nhưng Trequartista là mẫu thiên về tấn công nhiều và đá cao trên hàng công, còn Advanced Playmaker không bao giờ là người đá cao nhất trên hàng công mà còn phải kiêm luôn cả nhiệm vụ phòng ngự.

Ai đã từng xem Riquelma hay Zizou chơi thì sẽ chắc chắn nhận ra cả 2 cầu thủ này vẫn có nhiệm vụ phòng ngự khi mất bóng. Chơi kĩ thuật + kiến tạo + ghi bàn không có nghĩa là Trequartista. Ngược lại, những Trequartista thực thụ không bao giờ phòng ngự : Kaka, Messi, Totti là dẫn chứng rõ ràng nhất. Vì Trequarista chỉ có 2 vị trí là AMC và ST ( 2 vị trí rất xa để phòng ngự ). Kể cả Ronaldinho ngày nào mình cũng nghĩ anh là Playmaker hoặc Inside Forward vì anh phải phòng ngự khu vực cánh trái của Barca.

Tiền vệ tự do mình nghĩ là Attacking Midfielder thì đúng hơn, và dĩ nhiên Riquelme là không phải là tiền vệ tự do. Anh là Advanced Playmaker với Roaming : No . Bạn mà nói Riquelme đá tự do và đúng chất số 10 nam mĩ thì đúng là bạn ít xem Riquelma đá rồi .
    Thực ra thì việc có hỗ trợ phòng ngự hay không thì còn do HLV nữa bạn. Vì nếu 1 cầu thủ chơi tấn công nhưng giúp đội bóng hỗ trợ phòng ngự thì quá tốt chứ sao, lấy Barca làm ví dụ điển hình, tiền đạo họ vẫn hỗ trợ phòng ngự bắng cách gâp áp lực lên đối phương để cho những tiền vệ phía sau đọc tình huống và cắt bóng, không cần phải hung hăng tranh bóng để mất thể lực chỉ vậy là đủ. Còn về Playmaker thì ok Riquelme đúng là Playmaker nhưng anh có xu hướng tấn công nhiều hơn, có những pha xử lí bóng, những tình huống đi banh tinh quái. Advanced Playmaker thì điều tiết hoàn toàn nhịp độ trận đấu lẫn tấn công như Xavi và sở dĩ 1 cầu thủ như Fabregas không được sử dụng vì xu hướng dẫn dắt của Fabregas thường là tấn công không có khả năng kìm nhịp tốt bằng Xavi nên Barca đang loay hoay sử dung Fabregas. Kết luận theo ý kiến của mình thì Riquelme đúng là 1 Playmaker nhưng đã lên tới tầm Trequartista.

Love football, play FM!!!!!

Ảnh đại diện của DNV
    DNV đang ngoại tuyến Em tên là Hồng. Hãy gọi em là sịp hồng Moderator
    Số bài viết
    6,748

Thật thật giả giả, giả giả thật thật
    Trong thật có giả, trong giả có thật

Hầy... :pf:

Số bài viết
    6,093

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của longqua69 Bài viết
    Thực ra thì việc có hỗ trợ phòng ngự hay không thì còn do HLV nữa bạn. Vì nếu 1 cầu thủ chơi tấn công nhưng giúp đội bóng hỗ trợ phòng ngự thì quá tốt chứ sao, lấy Barca làm ví dụ điển hình, tiền đạo họ vẫn hỗ trợ phòng ngự bắng cách gâp áp lực lên đối phương để cho những tiền vệ phía sau đọc tình huống và cắt bóng, không cần phải hung hăng tranh bóng để mất thể lực chỉ vậy là đủ. Còn về Playmaker thì ok Riquelme đúng là Playmaker nhưng anh có xu hướng tấn công nhiều hơn, có những pha xử lí bóng, những tình huống đi banh tinh quái. Advanced Playmaker thì điều tiết hoàn toàn nhịp độ trận đấu lẫn tấn công như Xavi và sở dĩ 1 cầu thủ như Fabregas không được sử dụng vì xu hướng dẫn dắt của Fabregas thường là tấn công không có khả năng kìm nhịp tốt bằng Xavi nên Barca đang loay hoay sử dung Fabregas. Kết luận theo ý kiến của mình thì Riquelme đúng là 1 Playmaker nhưng đã lên tới tầm Trequartista.
    Mình không nghĩ Trequartista là đẳng cấp cao hơn A.Playmaker. Nó chỉ đơn thuần là dựa vào 3 yếu tố:
    - Áp sát
    - Roaming
    - Vị trí
    Về kĩ năng thì nói thật là thời đỉnh cao Riquelme mình thấy anh không có tố chất của 1 Trequartista hàng đầu bao gồm :
    - Khả năng chạy chỗ để nhận bóng thuận lợi trung bình
    - Tốc độ trung binh
    - Khả năng rê dắt trung bình
    Nhưng yếu tố để thành 1 A.Playmaker thì anh lại có thừa
    - Khả năng giữ bóng
    - Khả năng chuyền bóng
    - Thể hình tương đối ổn .

Bạn cứ vô game FM, bật PI từng Roles là sẽ hình dung được .

Bạn bị nhầm lẫn giữa vai trò của cầu thủ trong 1 trận đấu, với vị trí sờ trường của 1 cầu thủ. VD 1 cầu thủ chơi sở trường là Trequarista, nếu HLV muốn anh ta chơi Playmaker, anh ta vẫn chơi đc nhưng có thể không đạt yêu cầu, và ngược lại. Ở trường hợp Riquelme, các HLV đều bố trí anh là A.Playmaker và tại vị trí này anh phát huy toàn bộ khả năng mà anh có, chứ không phải là HLV muốn anh chơi A.Playmaker để anh phòng ngự, câu trả lời đơn giản là : Anh không thể chơi như 1 Trequartista, thay vào đó anh chỉ có thể chơi như 1 A.Playmaker. 1 Trequarista mà HLV bố trí là A.Playmaker trong 1 trận đấu, tức anh ta là 1 A.Playmaker.

Điều này cũng có nghĩa là vai trò hay khả năng của Trequarista hay Playmaker là ngang nhau trong đội hình 11 người, không ai xuất sắc hơn ai, hay ai quan trọng hơn ai, vì đây là 2 vị trí và 2 vai trò khác nhau. Bạn đâu thể nào so sánh tiền vệ với tiền đạo ai xuất sắc hơn phải không ?

Về Xavi, đúng là Xavi có nhiều trận chơi như 1 A.Playmaker, nhưng theo mình biết Xavi là 1 Deep Lying Playmaker, 1 Playmaker có nhiệm vụ khác nữa... Điều tiết trận đấu thì thiên về 1 Deep Lying Playmaker nhiều hơn. Còn tiền đạo mà áp sát đối phương như Messi trong 1 vài trận đấu, thì tại trận đấu đó Messi không được gọi là Trequartista.

Số bài viết
    177

mình thấy chủ thớt nói đúng, mình cũng nghĩ la Tre thì không phòng ngự tý nào, kĩ thuật tốt, kiến tạo tốt, dứt điểm tốt, còn AP thì kiến tạo tốt, kĩ thuật tốt và sẽ tham gia phòng ngự khi đội mất bóng. Rất nhiều AP dứt điểm tốt, ghi nhiều bàn nhưng ko phai Tre đc ( như Ger, Scho, Deco...). Mình nghĩ Tre nó nằm giữa thằng tiền đạo lùi và tiền vệ công, thang AP nằm giữa thằng tiền vệ công và tiền vệ trung tâm. Zidan mình không rõ lắm vì đá ở Real và Pháp khác nhau nhưng mình nghĩ Riq là AtcM hoặc AP thôi

Số bài viết
    308

mọi người có thể tham khảo thêm link này để hiểu thêm về vai trò của Trequartista

http://www.guidetofootballmanager.co...tical-analysis

theo mình nghĩ thì Trequartista hay Advanced Playmaker có tầm quan trọng ngang nhau thôi ko ai quan trọng hơn ai đâu. Tùy vào sơ đồ chiến thuật mà cầu thủ thích hợp sẽ được gắn vào vị trí đó.

@bẹp: mình ko nghĩ Xavi đá vị trí deep đâu bẹp, mình nghĩ xavi đá Advanced thì đúng hơn, deep theo mình nghĩ là Xabi Alonso, Pirlo hay Carrick vì deep thường chuyền bóng nhanh và dài, ngoài ra deep ko đá áp sát chủ yếu là giữ vị trí thôi nên thường deep sử dụng trong sơ đồ chiến thật phòng ngự phản công, trong khi đó Xavi chủ yếu đá bóng ngắn ban bật cộng với lối đá của Barca là pressing toàn sân thì Xavi làm sao là deep được.

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới