Share game FM24 (PC)

Trang thứ 7 trong tổng số 29 trang Trang đầuTrang đầu ... 5678917 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 61 tói 70 trong tổng số 288
    Số bài viết
    492

Từ: Three-tactic-COMBO (by dzunglv): Chiến thuật 13.1.3, đã test ổn bên FM UK. Post hi vọng mọi ng ủng hộ

sao chán hả bạn, bạn đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng chưa vậy :ok:

Số bài viết
    179

Từ: Three-tactic-COMBO (by dzunglv): Chiến thuật 13.1.3, đã test ổn bên FM UK. Post hi vọng mọi ng ủng hộ

Bác chủ thớt cho mình hỏi là có một bài viết cụ thể nào phân tích về những yếu tố bác nói như: độ rộng sân, thời tiết,... cộng thêm việc phân tích Opposition Instructions được không? Viết bằng tiếng Anh cũng được vì mình cũng có thể đọc hiểu tương đối xD.

Đang thử test tac của bác trong 1 mùa + chỉnh opposition instructions theo ví dụ mà bác có đề cập ở bài đầu tiên, để xem nó như thế nào mới được xD.

Số bài viết
    6,237

bạn tham khảo cái này nek :pf: http://fm-vn.com/diendan/showthread....work-Adaption)

Số bài viết
    141

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của nguyen_son2007 Bài viết
    Mình quen đá combo3, có ý kiến thế này, khi gặp những đội bóng phòng ngự chắc và cross không hiệu quả, các bạn nên thêm shout, pllay through defense, play at defense, pass to space và nâng tempo lên.
    Mình đá Mu thấy rất hiệu quả. Rooney đá AMC rất khủng, vừa thắng Reading 4-1, key pass 10, goal 2 quả. Mỗi tội VPS đá không ổn lắm. Chụp ảnh trong game ntn nhỉ.
    Thank bạn nguyen_son nhiều! Mình ít khi dùng shout, nhưng với trường hợp này mọi khi chỉ tăng strategy. Sẽ test thử và phản hồi lại bạn ^^

Số bài viết
    141

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của nguyen_son2007 Bài viết

2 trận đấu đều đá tốt. Để test ùi up tiếp, cơ bản là các tình huống đều đến từ chọc trung lộ, ít ăn cross . Trận 2 (trận với olym á) mình ko xem nên cũng chả biết thế nào, ngại xem lại.
    Còn đá tiếp với ManC nữa đợi xem hành xác mèo đen xem up

P/s: đá với ManC toàn bị 2 thằng tevez với dzeko hấp diêm .
    đê Hassle opponents chị hạn chế được silva với Kun, còn mấy thằng còn lại nó trâu đứng hỏi, đã thế đúng thời điểm anh Kompany anh ấy lên thần...
    Nói chung mình cực cóng khi đá với ManC
    Bạn có vẽ nhiều ân cừu với MC nhỉ ^^

Đội hình MC ngoài đời giống như mùa đầu tiên trong FM (không rõ MC trong game bạn thế nào), sẽ là 4-2-3-1 narrow, pressing cực rát từ hậu vệ cho tới tuyến giữa, bởi vì ưu điểm lớn nhất của City là hàng tiền vệ cực khủng. Trong game mình tụi nó còn mua thêm Fellani nữa, không biết làm gì hix. (Mình thấy game bạn bọn nó cũng fellani kìa. Vui nhất là từ nay đá với Everton bớt cực)

Những đội bóng gặp khó khi đá với MC là những đội với lối chơi: chuyền ban quá nhiều giữa sân, cố gắng kiểm soát bóng giữa sân (khó mà đọ về kiểm soát được với MC, và khi mất bóng thì do hàng thủ dâng cao sẽ gặp nguy hiểm), dùng những cầu thủ có khả năng dẫn bóng trung bình đi bóng quá nhiều, hold ball quá nhiều (dễ bị MC cắt).

Cách giải quyết (nói chung chung): giảm run with ball, bỏ Hold up ball ở các cầu thủ hay bị mất bóng tuyến giữa, play direct nhiều hơn (Nếu là dùng combo tactic, thì chuyển sang 2combo), phòng ngự hệ thống, stand on feet. Khi thời cơ đến bóng sẽ được đưa direct lên (vượt qua hàng tiền vệ MC). Nếu tiền vệ cánh và tiền đạo của bạn nhanh và chơi đúng sức, sẽ có khả năng mang về bàn thắng cho bạn.

Tuyệt đối không dùng retain possession trong những tình huống thế này. Bóng sẽ bị cắt giữa sân rất nhiều. Pass to feet cần phải hạn chế. Hassle opponents thì 50/50 vì tụi MC cũng hassle, mà hàng công nó lại khá mạnh.

Nói ngắn gọn là vầy: khi 2 đội đá giống nhau thì đội nào chỉ số cao hơn thì ăn. Do đó nên hạn chế đá giống MC khi gặp nó vì nó khá mạnh tiền vệ. Tốt nhất là nên chuyển qua lối chơi khắc chế nó (kể cả sân nhà mình).

Nếu bạn xem trận PL gần đây giữa MU và MC có thể thấy rất rõ ràng lối chơi của hai đội. Thật sự không rõ thành kiến các bạn ra sao chứ mình xem trận đó mà phục Alex sát đất! Trong hiệp một MU đã thắng với lối chơi phòng ngự zonal, khi tiền đạo MC có bóng, tiền và hậu vệ MU lui lại giữ khoảng cách cho đến khi đồng đội hỗ trợ. Giữ hàng phòng ngự chắc và khi có thời cơ thì chuyền dài (sệt hoặc bổng) nhanh ra hai cánh, cộng thêm dứt điểm chính xác là có thể ghi bàn.

Nhưng khi Tevez vào sân thì có thể nói MC chuyển từ pressure khủng sang siêu khủng!! -> nhanh chóng gỡ hoà -_-

Tất nhiên mình chỉ góp ý thêm về lý thuyết. Trong bóng đá thực tế sẽ khác, hehe. Thực tế là kết quả của bạn trong những lần đối đầu chứng minh rằng bạn đã đúng! congrat!

Lần sửa bài viết gần nhất bởi dzunglv : 17-12-2012 vào lúc 12:00 AM

Số bài viết
    141

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của sunliang Bài viết
    bạn tham khảo cái này nek :pf: http://fm-vn.com/diendan/showthread....work-Adaption)

Thank sunliang

Số bài viết
    141

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của leno861 Bài viết
    Bác chủ thớt cho mình hỏi là có một bài viết cụ thể nào phân tích về những yếu tố bác nói như: độ rộng sân, thời tiết,... cộng thêm việc phân tích Opposition Instructions được không? Viết bằng tiếng Anh cũng được vì mình cũng có thể đọc hiểu tương đối xD.

Đang thử test tac của bác trong 1 mùa + chỉnh opposition instructions theo ví dụ mà bác có đề cập ở bài đầu tiên, để xem nó như thế nào mới được xD.
    Theo mình hiểu là vầy:

1. Độ rộng

Độ rộng chuẩn (tb) là 70x115 (rộng x dài)

Độ rộng sẽ ảnh hưởng đến những yếu tố như: Width (trong team instruction), pass focus (hẹp hơn thì middle, rộng hơn tb thì both flanks),
    Độ dài sẽ ảnh hưởng đến: D-line (để khoảng cách từ đội hình mình đến goal đối diện và goal nhà được cân đối),
    Diện tích sẽ ảnh hưởng đến pass type: diện tích nhỏ hơn thì (short+tempo chậm hơn); diện tích rộng hơn thì (direct+tempo nhanh hơn) sẽ phù hợp hơn
    Tuy nhiên theo mình độ rộng sân có ảnh hưởng khá ít (so với mặc định, nếu cầu toàn, chỉ cần nhích đi khoảng 1,2knot về hướng hợp lý hơn). Tuy nhiên độ rộng sân nhà bạn sẽ có ảnh hưởng nhiều hơn (do một mùa giải nửa số trận của bạn trên sân nhà). Cho nên khuyến khích là tactic khởi đầu sân nhà của bạn nên phù hợp với diện tích sân nhà bạn để cho kết quả tối ưu (đẽo giày vừa chân)

Thời tiết thì trong FM13 ảnh hưởng khá nhiều. Nói chúng thời tiết kiểu trung bình thì ko quan tâm lắm, hoặc hới gió hơi mưa thì cũng ít ảnh hưởng. Nhưng với điều kiện bão tố gì đó (nói chung là ẩm) thì tốt nhất nên direct ball (sân trơn bóng ướt), sút xa nhiều thì phù hợp hơn. Thời tiết đẹp (hot) thì cứ đội hình bóng sệt là đẹp nhất, không thì đội hình phù hợp bạn quen dùng.

Yếu tố pitch condition, điều kiện sân bãi, sẽ ảnh hưởng đến thể lực cầu thủ. sấn càng xấu đá càng mệt khi dùng short pass, high tempo và close down nhiều.

Một số yếu tố khác: xem trọng tài trong pre-match profile, dựa vào số lượng thẻ để quyết định tackle của cầu thủ bạn xem hard hay easy

Xem HLV đối phương: các HLV luôn có sơ đồ và lối chơi ưa thích. Có thể đoán trước và đưa ra đội hình khắc chế.

Opposition instruction: nói thật phần này mình chỉ biết lý thuyết, không áp dụng nhiều. Cho nên khi mình chơi thường ko dùng, vào sân khi một số tình huống đặc biệt thì chêm vào tí cho ra vẻ ta đây. Cầu thủ nhanh, khéo, đẳng cấp, nên tight marking và close down là NEVER. Không nên kèm chặt những cầu thủ như vậy vì họ vượt qua hậu vệ dễ dàng dẫn đến mất vị trí. Với những cầu thủ chậm, chỉ số không xuât sắc lắm, hoặc chỉ chuyền tốt mà ko giỏi xoay sở (dribble, balance) hoặc đá player-maker nhưng chỉ số không đến nỗi quá mạnh (so với hậu vệ đội bạn) thì nên close down rát, shown on weaker foot. Với cầu thủ giỏi đánh đầu làm tường (fellani, crouch) thì tight marking never để trấn bóng khi nó gật bóng lại cho đồng đội (trừ phi bạn có hậu vệ cao và đẳng cấp). Một số trường hợp khi thấy cầu thủ kém đá phòng ngự hoặc thủ môn của đối phương thì có thể tập trung CLose down với tên này để hắn mắc sai lầm -> lộc. Nhắc lại lần nữa là với OI thì mình không chuyên lắm, nên bạn chỉ tham khảo thôi nhé!

Mà quên nhắc, đặc biệt là những cầu thủ sút xa tốt đá CM, AM của đối phương: Close down always. Để họ sút xa vào thì khá là ôm hận đấy!

Quan trọng nhất là đọc team report trước trận.

Nếu cẩn trọng nên khởi đầu game bằng Full match. Xem tầm chục phút thì tuỳ chỉnh thêm dựa theo tình hình. Sau khi êm êm thì có thể chuyển về comprehensive hoặc extend

Ngoài ra các yếu tố mình vừa nói ở trên là các yếu tố gọi là ngoại cảnh. Nó cũng khá phức tạp. Bạn áp dụng nhiều thì sẽ trở nên hiểu rõ hơn vấn đề (mình cũng chưa hiểu mấy đâu nói vậy thôi, hix)

Số bài viết
    141

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của baokhanhvl89 Bài viết
    chơi FM mà ko biết fm-vn . Đề nghị ban nick ngay
    btw : tuy chưa rảnh để test thử , nhưng cũng nhận ra 1 số thiếu sót của bản thân nên dẫn đến việc thất bại
    Mong phản hồi từ bạn

Số bài viết
    141

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của vutuanlove Bài viết
    Combo 2 đá quá chán.
    uhm. 2combo tấn công khá là nghèo nàn. Đôi khi còn rất rùa. Mình cũng thường chỉ tăng Strategy lên tấn công thôi. Bạn có thể áp dụng một số Shout bạn nguyen_son nêu ra trong thread xem. Mình không giỏi shout lắm.

Cách đây vài hôm mình đưa ra bản tweak cho 2Combo, mục tiêu là phản công sắc hơn. Nhưng sau đấy thủng lưới cả rổ nên lại quay lại máng lợn. hi vọng lần update sau sẽ thành công hơn.

Số bài viết
    141

Bổ sung cho các bạn quả screenshot một tester của mình thực hiên với 1Combo, Arsenal, nhìn số Clear Cut Chance (CCC) khá là ngon mắt:

Tát nước theo mưa, đây là một screen mình khá ưng trước đây, cũng là 1Combo, Man utd:

Số CCC cũng khá là đã (32') ^^

Thẻ cho chủ đề

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới