Trích dẫn Trích dẫn bài viết của UchihaSasuke Bài viết
mọi người có thể tham khảo thêm link này để hiểu thêm về vai trò của Trequartista

http://www.guidetofootballmanager.co...tical-analysis

theo mình nghĩ thì Trequartista hay Advanced Playmaker có tầm quan trọng ngang nhau thôi ko ai quan trọng hơn ai đâu. Tùy vào sơ đồ chiến thuật mà cầu thủ thích hợp sẽ được gắn vào vị trí đó.

@bẹp: mình ko nghĩ Xavi đá vị trí deep đâu bẹp, mình nghĩ xavi đá Advanced thì đúng hơn, deep theo mình nghĩ là Xabi Alonso, Pirlo hay Carrick vì deep thường chuyền bóng nhanh và dài, ngoài ra deep ko đá áp sát chủ yếu là giữ vị trí thôi nên thường deep sử dụng trong sơ đồ chiến thật phòng ngự phản công, trong khi đó Xavi chủ yếu đá bóng ngắn ban bật cộng với lối đá của Barca là pressing toàn sân thì Xavi làm sao là deep được.
Xavi theo mình là CM, trong đa số trường hợp là DLP và 1 số ít hơn đá AP... Cái này còn tùy thuộc vào bộ TV trung tâm của đội bóng (ở đây là Barca và Spain). Ở Barca đá thấp nhất là DM Busquest, Xavi đá CM còn vị trí cao hơn 1 chút (AM hay AP) thuộc về Iniesta hoặc các cầu thủ khác. Ở Spain thì Xavi đá cao hơn Busi và Xabi Alonso nhưng cũng ko cao đến vị trí AM. Nói tóm lại Xavi thiên về DLP hơn AP (2 vị trí này chỉ có khác biệt 1 chút thôi)...