Lượt trận thứ 5 tại vòng bảng cúp C1 châu Âu đã kết thúc với rất nhiều bất ngờ.Một nỗ lực tuyệt vời nhưng bất thành của Hamburg tại Emirates,một Nakamura với cú sút phạt "nothing to say",cú sút mang dáng dấp Rivaldo của Julio Cesar(BLV Quang Huy),The Blues ra về tay trắng trước Bremen,...Tất cả đã tạo nên 2 đêm bóng đá sôi động và khó quên.
Nhưng,bất ngờ lớn nhất,đó chính là việc CSKA Moscow,từ 1 ứng cử viên cho tấm vé vào 1/16 giờ đây đã ko thể tự quyết định số phận của mình.
Tại sao tui nói vậy?Ở đây tui đặt giả thiết vòng cuối Arsenal sẽ hòa Porto(bất kể tỉ số hòa) thì dù CSKA có thắng Hamburg bao nhiêu đi chăng nữa,họ cũng ko thể đi tiếp bởi kém về hệ số đối đầu trực tiếp giữa các đội cùng điểm.
Tui sẽ phân tích kỹ hơn,nếu vòng cuối CSKA thắng và trận còn lại giữa Porto và Arsenal hòa thì khi đó:
-CSKA có hiệu số đối đầu với Ars là +1,nhưng với Porto là -2==>hiệu số là -1
-Porto~~~~~~~~~~~~~~~~~~ -2,~~~~~~ CSKA là 2==>~~~~~~ 0
Tương tự con số của Arsenal sẽ là +1
Vậy khi đó Arsenal sẽ đứng đầu bảng G,tiếp đó là Porto,khi đó CSKA sẽ bị loại với 1 lịch sử lần đầu tiên 1 đội bóng dự cúp C1 bị loại có số điểm là 11(1 con số mà khả năng vào vòng 1/16 là rất cao),mấy bác có tin ko?11 điểm mà bị loại,nhưng đó là sự thật.
Trên đây là toàn bộ bức tranh mà rất rất nhiều người đang hình dung tới,tình cảnh này của CSKA rất giống với Italy của Euro 2004 khi Đan Mạch hòa Thụy Điển,liệu sẽ có cảnh CĐV của Ars khoác vai CĐV Porto cùng dang tay mở tấm băng rôn ghi dòng chữ"BYE BYE CSKA"
Nói cho vui vậy thôi chứ là 1 Real Fan của The Gunner,tui tin vào 1 chiến thắng của Arsenal trước Porto vào ngày 6-12 tới.Còn ai quan tâm đến vấn đề này nữa ko?Vào cùng bình luận nha.