Share game FM24 (PC)
Trang thứ 2 trong tổng số 3 trang Trang đầuTrang đầu 123 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 11 tói 20 trong tổng số 23
    Số bài viết
    61
    Vinhtuyen: Không biết trong FM này cầu thủ nào có chỉ số sáng tạo cao nhất nhỉ. Nhưng đối với những người yêu thích FM như bạn thì theo mình bạn thuộc top có chỉ số sáng tạo rất cao đấy. Tiếp tục nhé nhưng thử nghiệm với các đội hạng trung xem vì đôi khi test với những đội mà đá tac random cũng có thể vô địch như MU thì chưa ăn thua lắm.

Số bài viết
    1,180
    Mình thấy cách set tactics của bạn rất hay. "Open" không bó buộc. Không cần phải chạy theo việc mua cầu thủ ra sao cả. Đội bóng có gì thì dùng nấy, phát huy tối đa điểm mạnh và khắc phục điểm yếu của các cầu thủ. Mình nghĩ là khi set tactics nên set theo Prefer Move của các cầu thủ sẽ tốt nhất. Nhưng chỉ 1 vài chú thôi, không là loạn đội ngay ^_^!

Số bài viết
    443
    Cho mình hỏi , AML , MR , ST có phải để closing down cao ko vậy

Cristiano Ronaldo

Số bài viết
    443
    Ặc ặc

Trong trận đầu tiên thử tac hòa England 0-0 , chơi khá bế tắc

Sang trận thứ 2 gặp hà lan thì hiệp 1 quất nó 3-0 rùi , phòng ngự cũng khá chắc chắn

Đặc biệt là thằng AML ( AMR của chủ topic ) ghi đc 2 bàn & quấy phá hàng phòng ngự của máy

Tui đang cầm tuyển pháp

Éc , kết thúc trận đấu win Holland 6-0 , nhưng thấy thằng FC set chưa hợp lý - đang ngâm cú

Thấy khoái roài đó

Cristiano Ronaldo

Số bài viết
    443

Tac kì cục quá

Target man ko biết ghi bàn

Toàn là AMC & AML ghi bàn hôk àh

Ai chỉ tui set cho Target man với

Cristiano Ronaldo

Số bài viết
    17
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của vinhtuyen Bài viết
    Xin chào tất cả anh em ! Dạo này thấy forum hơi bùn đấy nhỉ. Vậy thì để góp vui trong lúc chờ đợi FM2009 tớ giới thiệu tactic của mình cho mọi người tham khảo nè. Tớ theo dõi forum từ rất lâu rùi nhưng chỉ giống như “quan sát viên” thui vì rất…rất...rất lười post.

Và thấy rằng các bài viết trong forum tactics hầu hết chỉ là tham khảo trên các forum của nước ngoài là chính . Các bài viết mang tính tự phát, không có tính hệ thống, không trình bày cách thức hoạt động của tactic đó một cách tỉ mỉ. Và quan trọng nhất là tactic không “ Open” ( Nghĩa là không có tính chất tùy biến cho các User khác nhau), vì thế mà chưa thấy có một tactic nào hoạt động hoàn hảo cả. Điều này là dễ hiểu vì mỗi người có một đội khác nhau, cầu thủ khác nhau, cách dùng người khác nhau. Vì vậy khi xây dựng tactic tớ thường dựa vào hiện trạng cầu thủ mà mình có chứ không chạy đua theo kiểu Super Galaxy ( Yếu tố này là thú vị nhất trong game đối với tớ).

Hôm nay xin chia sẻ một hướng xây dựng chiến thuật có thể áp dụng được cho rất nhiều đội bóng. Tớ đánh giá là rất thành công. Và tin tưởng nó cũng sẽ rất thành công với bạn.

Đầu tiên là phải chọn một đội bóng cái đã. Uhm, … Manchester United. Vì đó là đội bóng yêu thích của tớ (Làm việc với cái gì mình thích sẽ có nhiều động lực hơn hehe !). Để xem nào, Man Red có 2 DC khá chắc là N.Vidic và R.Ferdinand nè, có một em Winger thuộc hàng World Class là C.Ronaldo nè, một ST khá sắc là W.Rooney nè, và một hộ công năng nổ C.Tevez nè. Whoa ! có vẻ như đủ để thực hiện một đội hình thiên tấn công rồi. Đội sẽ tấn công dựa vào bộ ba siêu sao và chống phản công bằng cặp đôi trung vệ thép. ( Hiện tại Man Red đã có thêm D.Berbatov, một bổ sung đáng giá). Vậy thì phải triển khai đội hình thế nào ? Khởi điểm, tớ dùng 4-4-2 mặc định làm khung.

Hãy nhớ lại MU mùa vừa rồi một chút, Ronaldo là vua phá lưới Premier League mặc dù đá ở hàng tiền vệ. Vậy chắc chắn anh ta phải dâng cao hơn các tiền vệ khác và thường xuyên đột nhập vòng cấm đối phương rồi. Vậy thì thử đặt anh ta ở vị trí AMR và hướng anh ta về phía trung lộ như ngoài đời thực xem sao. Nhưng nếu vậy sẽ xảy ra tình trạng giẫm chân nhau với 1 FC trên hàng công, giải pháp là kéo FC đó xuống đá AMC. Haha có vẻ như khá giống MU ngoài đời thực, Tevez đá hộ công còn Rooney là striker duy nhất (Cả hai có thể hoán đổi vị trí cho nhau). Các vị trí khác vẫn giữ nguyên. Nhưng rồi tớ lại nghĩ nếu như Ronaldo dâng cao như vậy sẽ để lại lỗ hổng đằng sau lưng, như thế chỉ mệt cho ông già G.Neuville trước các Winger tốc độ của đối phương mà thôi. Vậy thì phải kéo một MC lùi về hoặc cho về hẳn vị trí DMC cho nó chắc. Haha lại một lần nữa giống MU đời thực, O.Hargreaves đảm nhiệm tốt vai trò này rùi.

Finally, đây là đội hình sau khi đã xây dựng :

Bước cuối cùng là thử nghiệm đội hình bằng trận mạc thực sự thôi. :batngo:Zzzzzzz !!!! (Lưu ý : Có bạn sẽ thắc mắc là sao không chỉnh thiết lập cá nhân rồi mới đá, hehe tớ quan niệm rằng nếu đội hình hợp lý thì dù để mặc định vẫn đem lại kết quả tốt. Còn nếu đã không hợp lý thì thiết lập cá nhân chỉ làm phí thời gian và công sức mà thôi.)

Kết quả, hichic mừng không nói lên lời, đội hình chơi đúng nhưng gì mà tớ mong muốn. Ronaldo liên tục gây náo loạn hàng thủ đối phương, Rooney rất sắc bén, O.Hargreaves ngăn chặn và cung cấp bóng tốt, các vị trí khác thi đấu tròn vai. Có vẻ như hàng thủ đối phương bị rối loạn không biết kèm ai và bỏ ai. Lẽ thường thì phải kèm tiền đạo nhưng khi kèm tiền đạo rồi thì lại bị thằng Winger chết tiệt xâm nhập và gây rối, và ngược lại hehe. Điều này làm tớ liên tưởng đến Diablo ngày xưa, hai tiền đạo thu hút sự chú ý của đối phương để cho MC dâng lên mặc sức tung hoành. Tuy nhiên, có nhiều điểm khác biệt so với Diablo, đó là lối tấn công đa dạng hơn, bàn thắng đến từ nhiều vị trí chứ không tập trung vào một mình MC như Diablo. Cũng dễ hiểu, khi hàng phòng ngự đối phương bị rối loạn thì các vị trí trên hàng công sẽ có nhiều không gian để xử lý và dứt điểm hơn. Và xin thông báo, có thể dùng chiến thuật này suốt trận mà không sợ bị đối phương bắt bài. Có thể là do sự biến hóa công thủ của đội hình mà chính tớ cũng không nghĩ tới khi xây dựng đội hình, khi không có bóng thì toàn đội như chơi với đội hình 4-1-3-1-1, còn khi có bóng thì Ronaldo dâng cao thành 1 FC thế là có đội hình 4-3-3. Tất nhiên mọi chuyện chỉ là tương đối.

Nhưng mọi chuyện đâu có đơn giản thế ! Gặp những đội bóng yếu thì không có vấn đề gì, gặp những đội bóng mạnh thì vấn đề sẽ lộ ra. Đó là điểm yếu ở hàng phòng ngự, (Hàng công vẫn hoàn thành rất tốt nhiệm vụ ghi bàn. Đội mạnh cũng không cản được). DMC tỏ ra đuối khi không đeo bám hoặc bọc lót được trước những tiền vệ có sức mạnh và tốc độ như S.Gerrard. 2 DC nhiều lúc không kham nổi việc kèm cặp các tiền đạo tốc độ như Robinho, F.Torres hoặc không phá nổi bóng trong các tình huống đội bạn nhồi bóng vào trung lộ cho các anh chàng cao to như P.Crouch hay D.Drogba, E.Adebayor. Nên trận đấu thường kết thúc với kết quả hòa có tỷ số.
    Hehe không sao, thiết lập cá nhân sẽ giải quyết những vấn đề này. Và sau khi chinh chiến suốt ba mùa bóng với rất nhiều thay đổi thiết lập thì tớ đã tích góp được rất nhiều giải pháp cho đội. Xin trình bày ra đây :

Thiết lập cho toàn đội:

1. Nên để các thiết lập ở mức trung bình đối với các thuộc tính như mức độ tấn công, áp sát (Closing Down), cản phá (Tackling), sáng tạo (Creative), chuyền bóng (Passing). Vì mình sẽ điều chỉnh một cách chi tiết cho từng cầu thủ sau.
    2. Đối với các thuộc tính như nhịp độ (Tempo), cự ly (Width) thì tùy ý thích và hiện trạng đội hình.
    3. Nên để Rarely với Time Wasting vì rất cần những pha phản công nhanh. Và tất nhiên, vì thế nên để Counter Attack.
    4. Defensive Line nên để Deep vì cần đề phòng những pha “Rush” của mấy thằng chạy 18, 19. Chạy không lại.:batngo:
    5. Các thiết lập Target Man hay Play Maker thì tùy cầu thủ mà bạn có đáp ứng được hay không.

Thiết lập cá nhân: ( Tớ chỉ đưa ra gợi ý về cách tớ đã áp đặt lên các cầu thủ thôi nhé, các bạn có cách hay hơn thì sao. Còn tùy thuộc cầu thủ nữa mà)

1. Đối với GK thì tất nhiên phải thủ rồi nhưng nên thiết lập sao cho luôn sẵn sàng lao ra phá bóng (Nếu có hậu vệ tốt thì cũng không cần thiết lắm).
    2. 2 FB không nên cho dâng cao vì dễ bị Winger đối phương luồn xuống dưới. Kèm chặt chúng nó vào (Marking : Man, Tight Making : Yes).
    3. 2 CB nên tập trung cho việc phòng thủ. Không cần Through Ball hay Long Shot gì cả. Và quan trọng nhất là không nên áp sát (Closing Down) vì có chắc là gặp những thằng “khủng” như D.Drogba thì có kèm nổi không ? như thế là mạo hiểm ! Chỉ nên dùng các trung vệ như những chốt chặn cuối cùng mà thôi. Nhiệm vụ áp sát và đánh chặn nên dành cho các tiền vệ !
    4. Đối với DMC. Trước tới nay chúng ta thường nghĩ rằng những DMC chỉ cần hoàn thành nhiệm vụ phòng thủ là được rồi nhưng sự thực là vị trí DMC lại là vị trí phát động tấn công rất hiệu quả, vì họ ở dưới nên có khả năng bao quát sân tốt nhất cộng thêm khả năng chuyền bóng tốt nên hoàn toàn có khả năng thực hiện những cú Direct cho các mũi nhọn ở trên bắt tốc độ hay chỉ đơn giản là điều phối bóng và nhịp độ bằng Short Pass (Điều này tùy thuộc vào bạn nhé). Vì thế mà đừng bó buộc họ phòng thủ không thôi ! nên để Creative ở mức cao. Nhưng không nên quá áp sát. Nhiệm vụ phòng thủ là bọc lót thì tốt hơn. Nếu là một DMC chất lượng như J.Mascherano chẳng hạn thì nên để anh ta “Hold Up The Ball”. Bạn sẽ thấy DMC của bạn phát huy hết khả năng !
    5. Với ML thì… Hehe có vẻ ít nói tới đúng không ? vị trí của họ không có gì đặc biệt ? Chính vì thế mà họ lại là những người có phong độ luôn ổn định nhất đội, vì ít bị chú ý kèm cặp hơn những vị trí khác. Nên thiết lập ML như một Wing Back. Như thế họ sẽ vừa hỗ trợ FB trong phòng thủ tốt hơn mà vẫn dâng lên thực hiện những quả căng ngang khi có cơ hội. Tớ thấy họ thường xuyên tạt bóng, chắc vì ít bị kèm hehe.
    6. MC nên giữ vai trò điều phối bằng bóng ngắn, sáng tạo và tận dụng những quả sút xa. Bạn thấy đó DC và DMC đều không áp sát rồi vậy thì nhiệm vụ áp sát sẽ thuộc về MC. Rất hiệu quả đó ! Đừng lo không phản công được vì nhiệm vụ phản công thuộc về AMR và ST rồi.
    7. Với AMC cũng vậy, nên để họ áp sát khi tiền vệ đối phương có bóng. Sẽ đỡ vất vả cho hàng thủ hơn nếu có cầu thủ tuyến trên lùi về. Khi đội triển khai tấn công thì AMC nên chuyền ngắn, thường xuyên Through Ball, không Crosing và quan trọng nhất là lên cao (Forward Run). Như vậy sẽ đón được những quả căng ngang của AMR hay nhận những đường chọc khe của ST.
    8. AMR, Uhm ! đây là vị trí quan trọng nhất và cũng khó thiết lập nhất. Không phải vì họ khó đá tốt mà chính là vì họ có rất nhiều sự lựa chọn. Mà cách nào cũng tốt nên không biết thế nào là tốt nhất. Nếu bạn muốn hướng anh ta thành một Winger cắm thường xuyên tạt bóng vào trung lộ cho AMC và ST thì để Crossing ở mức cao và Through Ball ở mức thấp. Nếu bạn muốn anh ta thường xuyên đột nhập vòng cấm thì Free Role sẽ là một giải pháp hay. Hoặc bạn kết hợp cả hai. Nhưng theo tớ, “Một nghề còn hơn chín nghề”.
    9. ST có nhiệm vụ đón những đường chọc khe hoặc tạt bóng của đồng đội nhưng cũng có thêm nhiệm vụ giữ bóng chờ đồng đội lên cùng vì thế có thê để Hold Up Ball hoặc không. Đá cắm nên không Crossing, chỉ có thể Through Ball.

Oa ! mệt quá.:batngo::batngo::batngo: Mà không biết có ai đọc không nữa ! Đó là tất cả những gì tôi nghĩ và áp đặt lên các cầu thủ. Và đây là kết quả. Mùa bóng thứ 3, khi chiến thuật đã khá hoàn thiện. Một mùa bóng toàn thắng, toàn thắng nha ! chứ không phải bất bại nha ! (Cam đoan là không Save/Load khi thua. Tớ chơi trong vòng 3 ngày/1 mùa). Tất nhiên cũng phải thừa nhận là gặp may thui vì có một số trận bị máy ghi bàn từ sớm bằng phạt góc sau đó về đổ bê tông, hết hiệp phải la hét lẫn nịnh nọt hết nước bọt mới thắng ngược lại được.

Để ý thấy có điều đặc biệt là gặp Chelsea và Arsenal mỗi thằng đấu 3 lần liên tiếp không ? Hehe đều đá cho chúng liêu xiêu hết. À, đội đã bổ sung một số “em” chất lượng cao như Breno, M.Veloso, J.Moutinho, F.Clerc, Maxwell, R.Quaresma, K.Hunterlaar.

Chắc nhiều bạn chưa tin. Thế thì để tớ áp dụng chiến thuật này với nhiều đội bóng xem kết quả thế nào. Bằng cách load New Game chọn ra ba đội bóng của ba giải Anh, Tây Ban Nha, Italia ngay đầu mua đi Tour giao hữu ngay (nghĩa là đá sân khách đó nha).

Đầu tiên chọn Barca thi đấu với bốn đội mạnh nhất nước Anh là Chelsea, Arsenal, Liverpool, MU : Kết quả là do đội hình quá mạnh nên dễ dàng thắng tất cả với cách biệt lớn.

Tiếp theo chọn Chelsea thi đấu với bốn đội mạnh nhất TBN là Barca, R.Madrid, Sevilla, Valencia : Kết quả thắng Barca 1-0 , thua Real 3-4, thắng Sevilla 4-0 và thắng Valencia, bị dẫn trước hiệp một 2-0 hiệp hai Team Talks lội ngược dòng thắng 3-2. ( Do Chelsea không có Winger giỏi nên có hơi chật vật một chút).

Tiếp đến chọn Inter thi đấu với các CLB Anh : Trận đầu do không chuẩn bị thể lực mà đã lên lịch thi đấu nên khi vào trận với Arsenal các cầu thủ mệt nhoài thắng chật vật 3-2. Trận hai thắng Chelsea 4-2. Trận ba mời Liverpool nhưng trùng lịch nên mời Arsenal lần nữa và thắng 4-2. Trận cuối gặp MU do Ronaldo và V.Sar xuất sắc quá nên chịu thua 2-1.

Đây là link của Match Report các bạn tải về tham khảo :
    http://www.mediafire.com/?qdzmqzi1zzl
    Điều đáng nói không phải ở tỷ số mà là ở thông số trận đấu ấy. Dù đá sân khách nhưng thời gian cầm bóng, chuyền chính xác, tạt chính xác đều trội hơn ngay cả với những trận thua. Chứng tỏ là luôn làm chủ trận đấu, máy chỉ ăn chộp mà thôi. Các đội đều thi đấu rất thuyết phục, xem rất đã. Cam đoan lun ! Do thi đấu sân khách nên có nhiều pha phản công hết chê lun đó !><><><
    À, đội hình thi đấu đều do trợ lý chọn, đá cả trận không thay đổi đội hình. Lưu ý là do giao hưu nên đội bạn thay người nhiều và có 1,2 cầu thủ trẻ nhưng không ảnh hưởng nhiều vì thường vào sân lúc tỷ số đã an bài rồi.

Đến đây là hết. Xin nói thêm :

1. Các bạn có thể đổi cánh nếu đội của mình có cầu thủ chơi tốt bên cánh trái.
    2. Nên thử áp dụng với những đội bóng mạnh đã nhé.
    3. Như đã nói, tớ luôn đề cao tính “mở” nên sẽ không upload tactic lên mà để cho các bạn tự điều chỉnh cho thích hợp với đội của mình. Bản thân tớ thì đã tìm ra chiến thuật ưng ý cho đội của mình nhưng không đảm bảo nó sẽ hoạt động tốt với bạn.
    4. Hy vọng dựa trên sơ đồ đội hình này các bạn sẽ tạo ra được chiến thuật ưng ý. Và khi đó hãy chia sẻ ý tưởng cho tớ và các bạn khác cùng biết.

Chúc các bạn thành công !:a29::a14::a14::a14:
    Link Die rồi; posst lại link khác đi bạn

Số bài viết
    443
    Xong , lại 1 trận đấu vùi dập MU 4-1 với tac này

Nhưng có 1 điều chưa ưng ý là hàng phòng ngư5 , 2 thằng DC set marking là man hay Zonal . Tui set man thì bị thằng rooney nó quậy tưng bừng , zonal cũng thế

Còn DR thì Sagna hay phạm sai lầm khủng khiếp , chắc bán luôn
    DL thì khỏi nói , CR7 nó đá cứ như ko có Clichy vậy

Cristiano Ronaldo

Số bài viết
    919
    muốn biết tac có phải unstoppable ko thì nên đá với người vì comp khả năng ứng biến tac khá kém
    Có 1 tac tôi chế ra từ FM08 đến h vẫn hữu dụng thì chả hiểu engine của FM kiểu j`

Số bài viết
    25
    chào bác,
    cảm ơn bác đã chỉ dẫn tận tình
    em cũng đọc nhiều bài viết của bác rồi và rút ra nhiều kinh nghiệm cho mình. Cho em hỏi thêm là em muốn xây dựng một đội hình có lối đá chậm, chắc, kiểm soát bóng nhiều mục đích của em là muốn kiểm soát trận đấu để dành chiến thắng( em có suy nghĩ là khin mình chủ động cầm đc nhiều bóng hơn thì sẽ có thể kiểm soát trận đấu và có nhiều cơ hội thắng hơn;ko biết như vậy có đúng ko bác?). Về T.men, em thường để attack(13 click);create freedom normal(13) ;slow tempo; passing short; narrow, deffend line : puss up(13.15);tackling: easy(0). Về đội hình thì em chơi 2 DC, 2 full back; 1 DMC(L), 1 MC (r); 2 winger; 1 AMC đá lùi ngay sau ST; 2 winger đá bám biên (ngang hàng với AMC ). Em set P.men mặc định theo game vì em tự set thì thấy ko hiệu quả( thường rối đội hình và thua), nghĩa là 2 DC em set for Central back...tương tự các vị trí khác. các BÁc cho em ý kiến để em xây dựng tatic tốt hơn vì em thấy ko ổn lắm, chiến thăng chủ yếu nhờ vào may mắn. Cảm ơn các bác
    đội hình của em 4-2-3-1; 2dc;2wb;2mc(1mc,1dmc);1amc,2winger,1st

Lần sửa bài viết gần nhất bởi ongnoicong : 06-10-2009 vào lúc 11:27 AM Lý do: thiếu

Số bài viết
    17
    nói về kiểm soát trận đấu thì ưu tiên chơi theo tac của barca ngoài đời ý.tinh hoa nhất có lẽ ko phải ở hàng công mà là sự linh hoạt,cơ động của 3 mc cùng 2 wb.1 mc ở giữa ko nhất thiết là dmc,nói chung def tàm tạm kiểu carrick nhưng team work ổn là dc,1 bên là tiền vệ kiến thiết có thể điều khiển nhịp độ trận đấu,1 bên là amc cơ động hoạt động rộng.nói thật,ko có 3 mc bố trí perfect như thế thì bộ 3 tiền đạo nó chơi rắn thì tịt ngòi cả đám.mình chơi man u bắt chết dc mes và eto thì xổng inesta,và ng lại.duy 1 trận mô phỏng lối chơi của chính barca thì thủ hoà 1-1 sân nhà(HLV bên kia là luis van gaal,ko pjải rijkaard)

Ideas is bulletproof.
    Strength through unity,unity through faith.

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới