Share game FM24 (PC)
Trang thứ 2 trong tổng số 5 trang Trang đầuTrang đầu 1234 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 11 tói 20 trong tổng số 43
    Số bài viết
    199
    Mới chơi Fm thì không nên đọc cái này ngay đâu. Chỉ riêng các thuật ngữ đọc đã không hiểu thì làm sao hiểu được tất cả ý đồ chiến thuật
    @ Saha1984 : bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo, bác set nguyên theo chưa chắc đã đạt hiệu quả mong muốn. Còn tầm áp dụng thì cho mọi giải đấu và đội bóng ....

Lần sửa bài viết gần nhất bởi King_devjl : 21-03-2008 vào lúc 09:53 AM

Số bài viết
    30
    Trước hết chân thành cảm ơn bác Hiru, những bài bác post đều chất lượng cả. Nhưng có lẽ nói thật, các bài bác post ( của Zagallo ) đều dài quá, và có phần phức tạp. Tớ nghĩ đọc xong rồi, cũng khó định hình ngay là mình nên chỉnh lại như thế nào ( có quá nhiều phần, và theo tớ Zagallo đã hơi phức tạp hóa vấn đề ở 1 đôi chỗ, vì nói cho cùng FM tuy là game mô phỏng rất gần với thực tế, có thể nói là tới hơn 90%, nhưng như vậy suy cho cùng nó vẫn còn phần còn lại là những hạn chế của game, do vậy Zagallo viết áp dụng vào bóng đá thực tế thì được, nhưng vào 1 game theo tớ có lẽ chưa cần đến như vậy ). Nhưng dù vậy, chính nhờ những kiến thức rất hay này mà tớ đã chỉnh lại hợp lý hơn cho chiến thuật của mình ( đương nhiên tớ làm thì đơn giản thôi, ko phức tạp như Zagallo ), điển hình là quy tắc 2-6-2 p1, đã giúp tớ định hịnh 1 chiến thuật mà những kết quả tớ thấy là rất khả quan ( nói thật, tớ áp dụng vào Barca, sau 2 mùa giải, đá đến phát ngán, đoạt hết các cup, thật đấy, ko phải khoe đâu, nhưng thắng dễ dàng quá cũng chán, sau đó bây giờ quay sang áp dụng vào Milan, kết quả cũng tương tự ). Nên tớ cũng xin được đưa ra cái tattic rút gọn, các bác cùng tham khảo, nếu có gì sai sót thì cùng chỉnh sửa nhé:

1. Quy tắc: dựa vào những hiểu biết minh đọc được từ quy tắc 2-6-2, tớ thấy nó hoàn toàn có thể biến thành quy tắc 2-7-1 hay 2-5-3. Nên tớ sẽ goi chung nó là quy tắc 3 phần. Nghĩa là phần phòng ngự, phần control ( set theo team, tự do chỉnh sao cho hợp lý ) và phần tấn công. Thủ môn sẽ ko tính vào vì set anh ta khá đơn giản, chăc mọi người đều biết.

+ Phòng ngự: là 2 DC, ngay kể cả nếu đá 3 DC, các bác vẫn có thể cho DC ở giữa vào phần control.

Mentality: Defensive
    Creative Freedom: min
    Closing down: min

+ Control: bao gồm những cầu thủ ko phải là DC và FC ( trừ trường hợp đá 3 DC, theo tớ DC ở giữa vẫn cho vào bọn này ).

Mentality: attack hay normal hay defensive là tùy các bác, set sao cho phù hợp với thê trận hiên tại.
    Creative Freedom: nếu có các cầu thủ tấn công tốt ( Technique, passing, creative...từ 18 trở lên ) các bác có thể để much, nếu ko thì để normal hoặc min.
    Closing down: max
    Longshot: khá quan trọng với DMC, MC, AMC. Nếu từ 18 trở lên, set max.

+ Attack: là các cầu thủ đá cao nhất trên hàng công.

Mentality: attack
    Creative Freedom: từ normal tới max nếu có cầu thủ tốt.
    Closing down: max
    Run with ball: max nếu cầu thủ có Pace, Dribbling...từ 17 trở lên ( tớ thấy rê vào sút ùm 1 quả hiệu quả hơn là chuyền đi chuyền lại cho đông đội, vì bọn máy kèm khá chặt ).

2. Set team ( những phần còn lại chưa chỉnh ):
    Forward run ( cái này do toàn đội như nhau nên tớ cho luôn vào team ): min nhé, ngoại trừ nếu bác có FC chỉ biết sút và đánh đầu như kiểu Toni hay Nistelrooy...thì sẽ set max ( khi đó đương nhiên cho nó làm Targetman luôn ).
    Passing style: short ( giảm thiểu khả năng chuyền ko chính xác, tăng thời gian cầm bóng của đội mình )
    Tempo: Quick ( tớ thấy FM bảo Pass short thì nên đá chậm, nhưng tớ chỉnh thế này chẳng thấy vấn đề gì, đá nhanh, tránh tình trạng cầm bóng rườm rà, dùng luôn cho phản công ).
    Width: normal.
    Time wasting: normal tới often ( ko nên rarely, thực tế khi thua mà chỉnh rarely chỉ làm cầu thủ đá ẩu thêm, dễ dính thêm quả nữa lắm).
    Defensive line: normal.
    Tackling: hard ( sẽ bị thẻ, nhưng còn hơn là thủng lưới ).
    Focuss passing: mixed
    Marking: Man marking. ( kinh nghiệm của tớ, zone mark như Zagallo nói chỉ phù hợp với bóng đá thực tế, còn trong game cứ man mark là chắc nhất ).
    Target man supply: mixed.
    Tight mark: yes.
    Target man: nếu có FC kiểu như Nistelrooy, Toni...thì hãy set yes.
    Use Playmaker: yes ( chính là các MC hoặc DMC ).
    Play offside: no ( tớ vẫn ko ưa mạo hiểm ).
    Counter attack: yes ( đương nhiên ).

3. Lưu ý:

+ Theo kinh nghiệm của tớ, nếu muốn chặn cánh đối fương mà mất ít người nhất, ko gì bằng đá WB.

+ Nếu muốn giảm những lỗ hổng ở các tuyến nếu có, tốt nhất nên bố trí 3 cầu thủ thẳng hàng, vì như vậy khaỏng cách giữa các cầu thủ đã được thu hẹp lại.

+ Các MC nếu sử dụng, nên ưu tiên cho cầu thủ có kỹ thuật, sáng tạo, chuyền bóng tốt...Chứ nếu dùng loại trâu đất, được mỗi cái phòng ngự, nhưng khả năng mất bóng là rất cao, vừa ko phát động tấn công được, mà còn bị ăn phản công.

4. Chốt lại: Như vậy tóm lại điểm mấu chốt ở quy tắc 3 phần là khả năng Closing down và Tackling được phát huy cực lớn ( trừ 2 DC và thủ môn là ko đá Pressing ). Và phần Control sẽ là phần cơ động ( phòng ngự hay tấn công ) cho toàn đội, vì đây là phần chiếm nhiều cầu thủ nhất.

Số bài viết
    49
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của shogun Bài viết
    điển hình là quy tắc 2-6-2 p1, đã giúp tớ định hịnh 1 chiến thuật mà những kết quả tớ thấy là rất khả quan ( nói thật, tớ áp dụng vào Barca, sau 2 mùa giải, đá đến phát ngán, đoạt hết các cup, thật đấy, ko phải khoe đâu, nhưng thắng dễ dàng quá cũng chán, sau đó bây giờ quay sang áp dụng vào Milan, kết quả cũng tương tự ).
    chơi nhiều nên cứ đến khi cái status có dòng real manager don't need food là mình thay đổi chiến thuật cứ như là cơm bữa cảm giác FM chơi càng lâu độ khó càng nâng cao bác muốn hết ngán đá sang mùa 3 để coi WC đi xem có còn ngán không

tích cực spam lấy tiền cá độ

Số bài viết
    30
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của htn Bài viết
    chơi nhiều nên cứ đến khi cái status có dòng real manager don't need food là mình thay đổi chiến thuật cứ như là cơm bữa cảm giác FM chơi càng lâu độ khó càng nâng cao bác muốn hết ngán đá sang mùa 3 để coi WC đi xem có còn ngán không
    Tớ chỉ nói cá nhân Barca lúc đấy tớ cầm thôi. Lúc đấy, Barca toàn hảo thủ từ thủ môn tới tiền đạo, cộng với chiến thuật như tớ đã nói trên, cứ vào trận là biết đến 80% là thắng rồi, bác bảo có còn hứng thú ko? Cả mùa tớ chỉ hòa đã là thất vọng, ai lại đến Bernabeu mà toàn dã cho Real 3-4 quả. Đương nhiên chiến thắng ai chả muốn. Nhưng khi bác tập hợp được toàn siêu sao rồi, lại thêm tattic hợp lý, thì chiến thắng đôi khi cũng ko mang quá nhiều ý nghĩa nữa.

Số bài viết
    61
    pác Hiru ơi,em đã set tatic khá giống như pác nói, chỉ thay đổi tí xíu.Nhưng kết quả là em thấy sức tấn công 2 cánh khá yếu, Ronaldo chỉ tấn công được vài quả, còn lại là bị bắt chết. Tiền đạo cũng vậy. Bác chỉ em được ko?

Sai lầm lớn nhất của TBN là không triệu tập RAUL

Số bài viết
    491
    mình thấy trong link dow chiến thuật của Zagallo có 2 chiến thuật là deep và press mình ko bít nên áp dụng trong những trường hợp nào.
    và chiến thuật shut và defend khác nhau ở điểm nào vậy dùng thế nào cho hợp lí chỉ giúp mình với hiru ơi

Số bài viết
    86
    Bài viết rất hay, Hiru dịch cũng rất xuất sắc. Càng ngày càng nể phục rùi đó.
    Sẵn có cái account bên box.net up lại cái link down tactic của Zagallo cho anh em down cho dễ nhé

Zagallo tactics download

Số bài viết
    231
    1.Với phần này.Nhược điểm là set đội hình với các vị trí dâng cao hơn so với vị trí truyền thống như 2 hậu vệ biên.Có thể tăng thêm sức tấn công ở 2 biên và có thể chơi Offside nhưng lại có nhược điểm là dễ bị phản công nếu gặp đội hình có các tiền vệ trung tâm mạnh hoặc tiền vệ cánh khủng như Liver hoặc Chelsea.
    2.Hình thứ 4 cho thấy một pha phát động tấn công hiếm thấy ở Arsenal đó là việc Cesc cầm bóng trước 2 tiền vệ của đội bạn theo sát.Nhìn cả hình sẽ thấy vị trí của Clichy đáng lẽ không phải là di chuyển xuống mà phải dâng lên bênh cánh(cụ thể là bám biên) hoặc di chuyển vào trong để lôi kéo hậu vệ số 6 phải chú ý.Ở bên cánh phải thì cả Sagna và Hleb đang bị kèm,theo sát,việc chuyền sang bên cánh này rất dễ bị cắt bóng và phát động phản công với 2 tiền đạo phía trên.Giả dụ thành công thì Hleb sẽ bị số 5 và số 3(thậm chí cả số 8) bám sát ngay lập tức.Còn nếu set Clichy đá như Sagna thì ngược lại,số 6 sẽ phải kèm cả Rosicky trong khi để ý cả Clichy, ngay bên cạnh còn có Vanpersie và 1 tiền đạo bên trên nữa(do ảnh bạn ko hết).Chưa kể Gilberto Silva đang ở trong vị trí trống trải nhất trên sân,không người kèm..nhưng theo tôi khi kéo Clichy lên thì nên set cho anh này đá thấp,chủ yếu lấy bóng để hỗ trợ 2 trung vệ trong những pha phát bóng lên.
    3.Bức ảnh tiếp theo về sự phòng ngự.Sức ép có nhưng không phải không thể tấn công được.Việc Gallas dâng lên để gây sức ép với Nuno là không cần thiết mà việc đó phải do Cesc và Gilberto đảm nhiệm thì sẽ hợp lý hơn.Nuno có thể chuyền lại bóng cho số 8 và số 8 có thể chuyền theo 2 hướng sau:1. lợi dụng khe hở giữa Clichy và Gallas lúc đó chuyền bóng cho số 9 chạy cắt mặt mà không bị việt vị;2.Sang cánh phải,với vị trí Sagna phải kèm theo 2 hướng nếu Hleb bị qua mặt(điều này rất dễ xảy ra).

Bị ép buộc thay chữ ký...Thế thôi,chả ký nữa..

Số bài viết
    383
    Chán, chắc là bỏ chơi FM, tất cả là tại Hiru :-<, vừa được báo cái kỷ lục 46 trận ko thua, tac gì mà vô đối quá.

Số bài viết
    420
    Tact này không phù hợp với các đội nhỏ, nơi mà nền tảng thể lực không nhiều ... =)

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới