Nhận thấy thời gian gần đây một số bạn hay thắc mắc về cách tạo một poll (bình chọn) trong diễn đàn. Hôm nay, tôi hướng dẫn các bạn (những mem chưa biết cách lập poll) cách lập 1 Bình chọn trong FMVN.

Đầu tiên: Hãy xác định cho mình định lập poll gì và đưa bao nhiêu tuỳ chọn vào trong đó. Bởi trừ Admin ra, thì khi 1 bình chọn đã được post lên thì bạn không thể edit được nữa.

B2: Nhấn vào nút Tạo bài mới để khởi tạo 1 thread. (xem hình):
[/I

B3: Muốn tạo bình chọn, bạn click vào ô Chọn, lập bình chọn cho chủ đề này,
ở mục Chọn số mục bình chọn: bạn điền vào số lượng tuỳ chọn mà bạn cần tạo lập để bình chọn (Xem hình)

Sau đó nhấn vào nút Tạo chủ đề mới:

Cửa sổ bình chọn mở ra. Bạn điền các thông tin cần thiết để bình chọn:
Hình:

Các tuỳ chọn cho bạn khi cửa sổ bình chọn mở ra:

Poll Question: Mục này là bạn điền vào thông tin của bình chọn
Các lựa chọn: Bạn điền vào các lựa chọn của mình
Poll Timeout: Lựa chọn sau bao nhiêu thời gian kể từ ngày mở bình chọn thì sẽ tự động đóng lại

Tùy chọn thêm:
Allow multiple choice: Cho phép bạn cho 1 người có thể được bỏ phiếu cho nhiều hơn 1 lựa chọn.
Make votes public: Cho phép mọi người có thể thấy được ai đã bỏ phiếu cho lựa chọn nào của họ
Chọn số mục bình chọn: Nếu muốn thay đổi số poll thì bạn điền vào số lượng (vd: 5) sau đó nhấn vào updata options

Khoảng thời gian để bạn làm việc này chỉ trong vòng 3 phút, nếu không thì sẽ không có bầu chọn nào được lập ra cả. Do đó, trước khi tạo bầu chọn bạn hãy viết trước ra giấy các tuỳ chọn của mình.

Sau khi đã xong xuôi, bạn chỉ cần nhấn vô Submit Newpoll. Vậy là bạn đã có một poll hoàn hảo rồi.
Chúc các bạn thành công!