Share game FM24 (PC)
Trang thứ 2 trong tổng số 2 trang Trang đầuTrang đầu 12
Hiển thị kết quả từ 11 tói 17 trong tổng số 17
    Số bài viết
    164
    Ở bài viết sau sẽ giới thiệu về các Extensions hỗ trợ cho FF , giúp bạn lướt web nhanh hơn , giờ đi ngủ đã ~..~
    Đầu tiên là về lĩnh vực download với firefox
    Tăng tốc độ download của Mozilla Firefox đến 600%!

rên đấu trường trình duyệt web hiện nay, khó có đối thủ nào bì kịp Mozilla Firefox về tốc độ và sức mạnh bảo mật, tuy nhiên điểm yếu cố hữu mà bạn có thể dễ dàng nhận ra ở Mozilla Firefox chính là một trình quản lý download được thiết kế quá chân phương. Nhằm khắc phục mặt khuyết này, nhóm dTa đã tích hợp vào Mozilla Firefox một trình quản lý download siêu cấp có dung lượng siêu nhỏ (395 KB), đó là DownThemAll!.

DownThemAll! sẽ là một sự bổ sung hoàn hảo cho Mozilla Firefox với bộ lọc link thông minh, khả năng download cùng lúc nhiều file khác nhau trong trang web của Mozilla Firefox, hỗ trợ tính năng resume cho phép dừng và phục hồi tiến trình download bất cứ khi nào bạn muốn, nhưng tuyệt vời hơn hết là nó có thể giúp tăng tốc độ download file của Mozilla Firefox lên đến 600% (với những máy sử dụng kết nối băng thông rộng). Có cần sử dụng thêm một trình quản lý download của hãng thứ ba khi bên cạnh Mozilla Firefox đã có DownThemAll!?

Home:
    _http://www.downthemall.net/
    Download
    _https://addons.mozilla.org/firefox/201/

Sau khi tải xuống, bạn copy file dta.xpi vào thư mục Program Files\Mozilla Firefox\extensions. Khởi động lại Mozilla Firefox và trong hộp thoại xuất hiện, bấm nút Install Now để hoàn tất việc cài đặt. Từ giao diện chính của Mozilla Firefox, bạn vào menu Tools > DownThemAll > Preferences để mở cửa sổ thiết lập thông số hoạt động cho DownThemAll!. Những tùy chọn tại các tab Renaming, Filter, Aspect và Privacy, bạn có thể giữ nguyên như thông số khuyến cáo; riêng với tab Main, bạn cần thay đổi một vài thông số quan trọng tại các mục dưới đây:

- If a file name already exists: 4 tùy chọn được đưa ra khi bạn tải trùng file, bao gồm: Rename (đổi tên file tải sau), Overwrite (đè lên file đã tải), Skip (bỏ qua không tải) và Ask (hỏi ý kiến của bạn).

- Simultaneous downloads > Start simultaneously a maximum of: xác định số lượng tác vụ cho phép download cùng lúc với DownThemAll! (mặc định là 7).

- Multipart settings > Maximum number of chunks per download: lựa chọn khả năng chia nhỏ một tập tin khi download với DownThemAll! (mặc định là 5).

- Time Out: xác định khoảng thời gian chờ khi DownThemAll! chưa kết nối thành công với server chứa file cần download (mặc định là 5 phút).

Cách sử dụng khá đơn giản. Để download một file nào đó với DownThemAll!, bạn bấm chuột vào link chứa file. Trong hộp thoại xuất hiện, đánh dấu ở mục DownThemAll! rồi bấm OK. Trong hộp thoại Browse For Folder, bạn chọn thư mục lưu file rồi bấm OK. Ngay sau đó, hộp thoại quản lý download của DownThemAll! sẽ xuất hiện và tự động thực hiện download file. Ở những lần download sau, trong hộp thoại xuất hiện sau khi bạn bấm chuột vào link chứa file sẽ có thêm tùy chọn Turbo-DTA! với nơi lưu file là thư mục mà bạn đã chọn ở lần download đầu tiên.

Khi muốn download cùng lúc nhiều file khác nhau, bạn bấm phải chuột vào một nơi bất kỳ trong trang web và chọn thẻ DownloadThemAll!. Trong hộp thoại xuất hiện, tại mục Save files in, bạn bấm nút Browse và chọn thư mục lưu file. Tại mục Filters, bạn lọc ra những định dạng file sẽ download bằng cách đánh dấu ở 4 tùy chọn là: Archives (file nén), Video (file video), Images (file hình ảnh) hoặc All files (tất cả file). Sau cùng, lựa chọn những link muốn download trong danh sách URL và bấm nút Start download!. Nếu chỉ muốn download những file hình ảnh có trong trang web, bạn bấm vào thẻ Pictures phía trên, đánh dấu ở những link chứa hình ảnh và bấm nút Start download! thì quá trình download sẽ diễn ra nhanh hơn.

... Lão tưỡng đã về hưu

Số bài viết
    164
    Plug-in tăng tốc độ duyệt web cho Mozilla Firefox như " Bay Trên Xa Lộ ":

Vị thế dẫn đầu của Internet Explorer đã có sự lay động đáng kể từ khi Mozilla Firefox xuất hiện. Những ai ưa chuộng tốc độ và sự an toàn đã dần từ bỏ “người bạn đường” bấy lâu của Microsoft để khám phá những điều tốt và mới mẻ hơn. Mới đây, dấu ấn này lại được in đậm hơn khi chuyên gia Tony Gentilcore của hãng Mozilla Foundation đã tăng lực thêm cho Mozilla Firefox bằng một plug-in có tên Fasterfox. Đúng như tên gọi, đây là plug-in sẽ giúp cho tốc độ duyệt web của Mozilla Firefox đã nhanh còn nhanh hơn.

Phiên bản mới nhất FasterFox 1.03 có dung lượng siêu nhỏ 77 KB, hổ trợ cho Mozilla Firefox từ phiên bản 1.0 trở lên, có thể tải về miễn phí và cập nhật thường xuyên tại địa chỉ:
    _http://fasterfox.mozdev.org/installation.html
    Or
    _https://addons.mozilla.org/firefox/1269/

Sau khi tải xuống, bạn đóng tất cả cửa sổ trang web của Mozilla Firefox rồi copy file fasterfox-1.0.1-fx.xpi vào thư mục Program Files\Mozilla Firefox\extensions. Tiếp theo, bạn khởi động lại Mozilla Firefox và trong hộp thoại xuất hiện, bấm vào thẻ Install Now để cài đặt.

Fasterfox sử dụng công nghệ prefetch tái chế những khoảng thời gian rãnh rỗi khi người dùng xem một trang web nào đó làm động lực giúp tối ưu tốc độ tải về và tăng tốc hiển thị nội dung của trang web cần truy cập. Bạn có thể cảm nhận được ngay sự khác biệt này khi sử dụng Fasterfox. Hơn thế nữa, bộ nhớ đệm (memory cache) của Fasterfox sẽ lưu giữ lại địa chỉ những trang web mà bạn thường ghé thăm giúp tốc độ tải về của chúng được nhanh hơn trong những lần truy cập sau. Không như chương trình tăng tốc Google Web Accelerator của Google, Fasterfox hổ trợ cho hầu hết các thiết bị kết nối (kể cả dial-up modem) và nếu đủ “thành công lực”, bạn có thể tự điều chỉnh giá trị tối ưu nhất cho một số thiết lập quan trọng giúp tăng hết “công suất” duyệt web của Mozilla Firefox. Từ giao diện chính của Mozilla Firefox, bạn bấm phải chuột vào biểu tượng hình con cáo của Fasterfox (phía dưới góc phải của giao diện) và chọn thẻ Options. Trong hộp thoại xuất hiện, bạn đánh dấu ở mục Custom.

- Tại tab Connection > HTTP Connection Preferences, bạn lần lượt xác lập giá trị cho các thông số Max Connections (số kết nối tối đa), Max Connections Per Server (số kết nối tối đa đến server), Max Persistent Connections Per Server (số kết nối tối đa liên tục đến server), Max Persistent Connections Per Proxy (số kết nối tối đa liên tục qua proxy). Gia tăng số lượng kết nối đến mỗi server sẽ giúp tăng số lượng hình ảnh, text… tải về cùng lúc của các trang web.

- Tại tab Pipelining > Max Pipelining Requests, bạn xác lập số yêu cầu tối đa gửi cùng lúc đến server mà không cần chờ sự trả lời lại nhằm tối ưu tốc độ duyệt web của Mozilla Firefox.

- Tại tab Rendering > Rendering Preferences, bạn xác lập khoảng thời gian chờ trước khi Mozilla Firefox liên kết đến một website nào đó với hai thông số Initial Paint Delay và Submenu Delay.

Nếu không tự tin lắm vào khả năng của mình, bạn hãy để Fasterfox tự động xác lập giá trị thích hợp cho các thông số trên bằng cách đánh dấu ở thẻ Turbo Charged. Mặc dù Mozilla Firefox đang là trình duyệt có khả năng ngăn chặn quảng cáo pop-up tốt nhất hiện nay, tuy nhiên vẫn có một số website sử dụng công nghệ thông minh để qua mặt Mozilla Firefox. Tính năng Popups Blocker của Fasterfox sẽ khắc phục nhược điểm này cho Mozilla Firefox. Bên cạnh đó, Fasterfox còn cung cấp cho Mozilla Firefox một đồng hồ dùng để đo lường thời gian tải về của các trang web. Chiếc đồng hồ này sẽ luôn xuất hiện bên cạnh biểu tượng con cáo trong giao diện của Mozilla Firefox mỗi khi bạn duyệt web và bạn có thể sử dụng nó để so sánh hiệu quả của mỗi lần tinh chỉnh giá trị cho các thông số nêu trên (tương ứng với thời gian tải về lâu hay chậm của một trang web). Nhưng lưu ý, trước mỗi lần thay đổi giá trị của các thông số, bạn phải dọn sạch giá trị của lần tinh chỉnh trước đó bằng cách bấm phải chuột vào biểu tượng con cáo và chọn thẻ Clear Cache, khi đó sự thay đổi trong những lần sau mới có hiệu lực.

Các bạn có thể tham khảo những giá trị thử nghiệm như sau:

- Với những máy sử dụng dial-up modem: Max Connections = 32, Max Connections Per Server = 8, Max Persistent Connections Per Server = 2, Max Persistent Connections Per Proxy = 4, Max Pipelining Requests = 8, Initial Paint = 100, Submenu Delay = 50.

- Với những máy sử dụng kết nối băng thông rộng (DSL, cable modem…): Max Connections = 48, Max Connections Per Server = 16, Max Persistent Connections Per Server = 8, Max Persistent Connections Per Proxy = 16, Initial Paint = 0, Submenu Delay = 0.

... Lão tưỡng đã về hưu

Số bài viết
    164
    Tiếp theo là các Extensions hỗ trợ cho việc lướt web :
    1.Forecastfox là tiện ích dự báo thời tiết. Forecastfox lấy nguồn tin từ AccuWeather.com. Nó xuất hiện trong thanh công cụ hoặc thanh trạng thái của Firefox và hiển thị thông tin thời tiết hiện thời theo khu vực.

2. CustomizeGoogle cho phép lọc các tìm kiếm của bạn. Ví dụ: lấy kết quả tìm kiếm mà không có quảng cáo, các đề nghị tăng tốc tìm kiếm, cài đặt các tham khảo...

3. IE View Một vài trang Web không hiển thị đúng trong Firefox.Bạn đừng lo, đã có IE view cho phép bạn hiển thị chúng.

4. POTO Sidebar Extension Nếu bạn đã từng sử dụng trình duyệt Opera, bạn sẽ khá quen thuộc với khung Navigation và những biểu tượng liên kết nhanh tới trang Web mà bạn cần. "Fan" hâm mộ Firefox sẽ thích thú với công cụ này. Chỉ với một nhấn chuột, bạn có thể truy cập vào các bookmark, history và các tập tin đang tải.

5. NoScript là tiện ích bảo vệ cho trình duyệt của bạn. NoScript sẽ tự động tắt tất cả các đoạn mã JavaScript. Tuy nhiên, bạn cũng có thể dễ dàng thêm danh sách các trang cho phép chạy JavaScript như: các trang mua bán trực tuyến, các trang ngân hàng...

6. PDF Download không biết bạn phải tốn mất bao nhiêu thời gian khi tải các tài liệu định dạng Adobe Acrobat (.pdf)? Công cụ này cho phép bạn nhanh chóng đọc các tập PDF, mở chúng dưới dạng HTML, hoặc lưu trực tiếp.

7. NetCaptor 7.5.3 cho phép bạn sắp xếp các thẻ trong trình duyệt tại trên hay dưới của ứng dụng. Thêm vào đó, công cụ "Address" cho phép bạn tạo bộ đêm cho trang Web, giúp truy cập nhanh hơn.

8. Dictionary Search Bạn cần tra một từ mới nào đó? Rất đơn giản với Dictionary Search bạn chỉ cần chọn từ, nhấn chuột phải, chọn từ điển để xem định nghĩa của từ đó trong 4 từ điển trực tuyến mà bạn đã chọn trong danh sách.

9. Google Toolbar for Firefox Mã nguồn mở của Googlebar đã giúp ích cho người sử dụng Firefox. Nhưng bây giờ, Google đã tạo riêng Googlebar cho Firefox. Thanh công cụ này thật đáng giá, bao gồm: kiểm tra lỗi chính tả, hoàn thành các mẫu biểu trực tuyến, và công cụ phiên dịch.

10. FoxyTunes điều khiển hơn 30 chương trình nghe nhạc gồm cả iTunes, Windows Media Player... ngay trong Firefox. FoxyTunes bao gồm nút phát nhạc, điều khiển âm nhạc, các điều khiển khác.

11. View Cookies Bạn muốn xem cookie những trang Web mà bạn đã lướt qua? Công cụ này cho phép bạn xem chi tiết các cookie, không những thế bạn có thể xóa những cookie từ những trang mà bạn không muốn.

12. ConQuery Tính năng tìm kiếm theo ngữ cảnh này cho phép bạn chọn từ và nhấn phải chuột, ConQuery sẽ cho phép bạn chọn kết quả từ các cơ cấu tìm kiếm cài đặt thêm mà bạn chọn.

13. Sage 1.3.5 cho phép đọc RSS và Atom ngắn gọn. Sage cung cấp một cách thông minh các trang thông tin chứ không chỉ là các tiêu đề.

14. Copy Plain Text Nếu bạn muốn "copy" các đoạn văn bản từ trang Web vào trong PC, bạn sẽ rất thích công cụ này. Copy Plain Text cho phép bạn lấy các đoạn văn bản mà không phải khó khăn khi xóa các định dạng.

15. Adblock tạo các bộ lọc riêng cho quảng cáo. Ví dụ: bạn có thể chặn quảng cáo với tập tin đuôi là ".gif" từ một nguồn nào đó.

16. FlashBlock chặn tất cả các nội dung Macromedia Flash, bao gồm cả các tập tin Shockwave khi khởi động. Bạn có thể nhấn vào "Placeholders" của trang Web cho phép bạn tải lại các Flash này nếu bạn muốn.

17. Greasemonkey phép bạn thêm các kịch bản, đoạn mã (các lệnh, hoặc các chương trình con) cho phép trang Web làm công việc gì đó. Các "fan" của Firefox đã tạo một thư viện rất lớn các đoạn kịch bản miễn phí cho phép bạn tải tự do.

18. QuickNote: hỗ trợ cho những người sử dụng web vì mục đích nghiên cứu, tìm hiểu. Bạn có thể tạo link liên kết sau mỗi mục chú thích của mình.
    - Ctrl-T: open new tab.
    - Ctrl-W: close current tab.
    - Ctrl-Tab: switch to next tabs. (giá mà customize được thành Windows-Tab hay Ctrl-Z thì thuận tay hơn).
    - Alt-D: Go to the location bar.
    - Ctrl-S: save page.
    - Ctrl-scroll mouse up/down: increase/decrease text size.
    - F5: reload.
    - Ctrl-Enter: auto complete .com address.

... Lão tưỡng đã về hưu

Số bài viết
    638
    Bác T^__^T, tình hình là forum mới update code media, nhưng firefox của tui lại ko hiển thị được khung media và flash do thiếu plugin. Vậy bác biết cần phải down plugin gì để nó hiển thị được đàng hoàng ko ? Mong bác trả lời sớm, thanh củi bác trước

Số bài viết
    119
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của J.Terry Bài viết
    Bác T^__^T, tình hình là forum mới update code media, nhưng firefox của tui lại ko hiển thị được khung media và flash do thiếu plugin. Vậy bác biết cần phải down plugin gì để nó hiển thị được đàng hoàng ko ? Mong bác trả lời sớm, thanh củi bác trước
    Bạn có thể vào trang Macromedia để down flash player cài cho firefox, nếu ko cài được thì mình có thể gửi mail cho bạn ^^

Update thêm 1 số Add On thú vị của Firefox:

Reminder: 1 dạng cuốn sổ ghi chép "thông minh" gắn kèm trên trình duyệt

RSS Ticker: ứng dụng duyệt RSS rất tiện lợi,sau khi cài đặt, trên trình duyệt sẽ hiện ra các dòng tin với title y như bật tivi xem CNN hay BBC vậy ^^

FEBE: ứng dụng giúp backup các add on và bookmark của Firefox giống như chương trình Ghost vậy . Việc này rất tiện lợi khi bạn cài đặt lại HĐH cho máy tính và FEBE sẽ giúp lấy lại cấu hình Add On và các link website yêu thích của mỗi khi truy cập của bạn.

Colorful Tabs: Đánh dấu các tab bằng các màu sắc khác nhau,giúp cho giao diện của Firefox trở nên sinh động hơn.

ShowIP: Cài chương trình này vào, bạn sẽ biết được host của website nằm tại vị trí nào trên thế giới

Mọi người vào đây và đánh từ khóa để tìm Add Ons mình cần nhá

Số bài viết
    49
    Có bác nào dùng thử thằng OPERA chưa vậy, em đang dùng nó và cảm thấy đúng như quảng cáo( trình duyệt nhanh nhất thế giới)

Ta đã trở lại .... Và tất nhiên ....
    Lợi hại gấp ngàn lần

Số bài viết
    22
    Tôi cũng đang xài Opera 9.
    Nhưng có vấn đề thế này, khi bạn vào 1 forum và viết bài bằng tiếng Việt. Trong lúc bạn gõ thì các chữ có dấu sẽ bị ... lùn tịt hoặc lệch xuống 1 chút, nhưng khi gửi bài lên thì ko sao cả.
    Còn khi viết bài này tôi đang xài firefox (tôi dùng song song cả 2), bộ gõ HIM ko hiển thị làm tôi phải type bằng Unikey.

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới