Share game FM24 (PC)
Hiển thị kết quả từ 1 tói 6 trong tổng số 6
    Số bài viết
    63

Chiến thuật, lối chơi đội bóng!

Trước khi đặt câu hỏi mình xin nói trước là mình tìm mãi mà không có câu trả lời, ko có lời giải đáp nên mới lập topic này để mong mọi người chú ý, nếu có rồi có thể cho mình địa chỉ để tìm hiểu và del topic!

Ở đây mình thấy nhiều người chơi theo chiến thuật là tấn công biên tạt cánh đánh đầu và dùng target man nhưng mình áp dũng chiến thuật này cũng không thấy hiệu quả, và đây không phải là lối chơi mà mình muốn xây dựng và mong muốn!
    Nói tóm lại mình muốn xây dựng cho đội bóng của mình có lối chơi bóng ngắn bật tường nhanh, vì vậy mình mình đặt câu hỏi là các cầu thủ phải di chuyển nhiều và không jữ bóng. Và lối chơi của mình là tấn công trung lộ.
    Vậy bạn nào đã chơi chiến thuật như mình thì có thể share cho mình đề mình học hỏi và kham khảo không, về hình ảnh càng tốt, set tactic cho cả đội và tactic cho từng vị trí cầu thủ.
    À còn nữa là mình muốn xây dựng lối chơi cho đội bóng theo ý mình nen trong trận đấu dù thua nhưng mình không thất vọng vì đội bóng của mình đã chơi theo đúng những gì mình muốn, và thắng thì không còn gì bằng!
    Mong mọi người giúp đỡ!

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    438
    Nếu muốn chơi trung lộ có hiệu quả thì nên tập trung ít nhất là 3 tiền vệ ở giưa( có thể là 1AMC, 2MC hoặc 2DM vv..).Nếu vẫn muốn có những đợt tấn công từ cánh cho đa dạng thì bắt buộc chỉ cắm 1 ST hoặc phải bỏ bớt 1 hậu vệ( đá 3 hậu vệ)...Theo mình thì không nên bỏ bớt hậu vệ vì sẽ dễ bị ghi bàn khi họ phản công...Mình thường áp dụng lối chơi có 1 tiền đạo chủ yếu khi tấn công hàng tiền vệ sẽ dâng lên gây sức ép...Như kiểu AS Roma vậy...Nhưng không để 2 hậu vệ biên nhao lên liên tục như Roma được( tất nhiên là cũng còn tùy đối thủ)...Tức là đội hình cơ bản sẽ là 4-5-1 còn tùy bạn "biến chuyển" nó cho phù hợp thôi...Có điều để lối chơi trung lộ có hiệu quả và đẹp mắt thì việc lựa chọn tiền vệ trung tâm là rất quan trọng...Ngoài khả năng sáng tạo và pass tốt thì cần có teamwork và work rate tốt thì những pha phối hợp mới nhịp nhàng, có thêm play two one thì càng tốt...

Click here!!! To enter the FM tzboy's league!!!

Số bài viết
    69
    cũng còn 1 cách nữa theo mình biết ( và đang dùng ) là áp dụng chiến thuật cũ của Milan : 4-1-2-1-2 . Không dược để cho hậu vệ cánh nhao lên tấn công ( trừ khi đối thủ quá yếu ) . Còn lại set cho cả đội tấn công trung lộ , chuyền nhanh , có thể chọn đá phản công nếu muốn . Các cầu thủ chơi thấp ( các DC , DM , DRL )set cho giữ bóng để tránh mất bống nh` vào chân đối phương , lại có thể quan sát để phát động tấn công tốt hơn , cũng tránh được tình trạng luống cuống phá bóng vào chân đối phương . Hai tiền đạo kéo cho giãn biên ( yên tâm chúng nó không tạt cánh đánh đầu đâu) , nếu chọn được cặp tiền đạo có khả năng dắt , giữ bóng tốt thì quá ổn

Số bài viết
    113
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của duythanhat3 Bài viết
    Nếu muốn chơi trung lộ có hiệu quả thì nên tập trung ít nhất là 3 tiền vệ ở giưa( có thể là 1AMC, 2MC hoặc 2DM vv..).Nếu vẫn muốn có những đợt tấn công từ cánh cho đa dạng thì bắt buộc chỉ cắm 1 ST hoặc phải bỏ bớt 1 hậu vệ( đá 3 hậu vệ)...Theo mình thì không nên bỏ bớt hậu vệ vì sẽ dễ bị ghi bàn khi họ phản công...Mình thường áp dụng lối chơi có 1 tiền đạo chủ yếu khi tấn công hàng tiền vệ sẽ dâng lên gây sức ép...Như kiểu AS Roma vậy...Nhưng không để 2 hậu vệ biên nhao lên liên tục như Roma được( tất nhiên là cũng còn tùy đối thủ)...Tức là đội hình cơ bản sẽ là 4-5-1 còn tùy bạn "biến chuyển" nó cho phù hợp thôi...Có điều để lối chơi trung lộ có hiệu quả và đẹp mắt thì việc lựa chọn tiền vệ trung tâm là rất quan trọng...Ngoài khả năng sáng tạo và pass tốt thì cần có teamwork và work rate tốt thì những pha phối hợp mới nhịp nhàng, có thêm play two one thì càng tốt...
    bác nói chính xác lắm, đúng là đội hình 4-5-1 sẽ giúp thi triển được lối chơi như bác trên kia mong muốn. Theo tôi ngoài hàng tiền vệ như bác nói thì cần có 1 tiền đạo cắm toàn diện sẽ vô cùng thuận lợi.. 2 hậu vệ cánh nên set là full back sẽ đảm bảo hơn wing back và để có thể trợ giúp cho 2 tiền vệ cánh chơi cao.. cứ test thử xem nhé ^^

"Hưng vong bĩ thái có thì
    Chớ đem thành bại mà suy anh hùng"

Số bài viết
    63
    Cám ơn các bạn đã góp ý. Vấn đề đội hình mình có thể sắp xếp được, cái mình đang mong muốn và băn khoăn ở đây mà chưa tìm được giải pháp đó là set tactic cho toàn đội bóng và set tactic cho từng cầu thủ để thực hiện được chiến thuật mình muốn đó thôi. Chẳng hạn đội hình của mỉnh như sau:
    --------------GK--------------- hoặc ------------GK--------------
    --------CD----------CD-------- -------CD--------CD--------
    FB--------------------------FB- -FB----------------------FB-
    --------------MC-------------- -------MC---------MC-------
    ---AMC------AMC------AMC--- ---AMC-----AMC-----AMC---
    --------ST---------ST-------- -------------ST------------

Với 2 đội hình như vậy thì các bạn sẽ set tactic như thế nào cho toàn đội và từng vị trí cầu thủ!

Số bài viết
    10
    TACTIC

AMC

Set tactic

ST

DRL

DMC

DC

đây là đội hình tấn công trung lộ theo mình là hoàn hảo nhất,công thủ toàn diện , các bạn test thử đi , đặc biệt fù hợp với những đội có nhiều cầu thủ kĩ thuật ( VD như ARGENTINA )

Lần sửa bài viết gần nhất bởi canjnick : 16-12-2007 vào lúc 07:32 PM

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới