Share game FM24 (PC)

Hiển thị kết quả từ 1 tói 1 trong tổng số 1
    Số bài viết
    694

4-3-3 DM Wide Ten Hag tactics

Tư liệu quay tay

Người việt xài hàng Việt : https://www.youtube.com/watch?v=sZk5...nel=ZenTactics

Ko thích thì các bạn có thể lên các kênh nước ngoài như như Nouman, TotalFootball Analyst, breakingthelines....

Tóm tắt những đặc điểm cơ bản trong chiến thuật Ten Hag.(mùa 21/22)

- Lối chơi lai giữa bóng đá tổng lực của Hà Lan và GengenPressing của người Đức.

- Build up từ dưới lên trên với khối build up 3 - 1.

- Tấn công 2 biên là chủ đạo với các bài đánh Third man run, Overload và Isolation (ko hiểu thì xem video giải thích https://www.youtube.com/watch?v=4ZvL...nel=ZenTactics )

- ST chủ đạo Haller chơi như 1 Target man, Anthony dc chơi tự do sáng tạo mức cao nhất (sút nhiều nhất team Ajax, top ghi bàn -kiến tạo...). Có sự hoán đổi vị trí liên tục của các cầu thủ tấn công khi đưa dc bóng sang phần sân bên kia

- Pressing định hướng theo bóng.

Video Build up của Ajax cho các bạn dễ hình dung

141 bàn của Ajax mùa giải 2021/2022 (đánh cánh và tạt cánh hơi nhiều)

Cùng mô phỏng trên FM22 nào

Nói chung thì toàn TI cơ bản của Gengen cho sẵn thôi, mình cũng chả thay đổi nhiều. Do Ajax chuyền ngắn nhiều nên mình để cự ly đội hình fairy narrow để cầu thủ dễ phối hợp và chuyền bóng, việc kéo chiều rộng đội hình đã có 2 IW lo với PI Stay Wider rồi. Mấy cái Play out of defend, Focus Play two Flank và More Ex chắc cũng ko cần giải thích nhiều

Run At DefendPass into Space là TI tình huống, bạn cần ghi bàn thì dùng nhưng nó sẽ làm bạn mất bóng nhiều đấy nên tùy thời điểm thích hợp thì sử dụng.

Mentality ATK thì đơn giản là Ajax mạnh quá rồi, tương tự như Bayern giải Đức. Sức mạnh đội hình Ajax hủy diệt cả giải đấu, ngoại trừ PSV hay Feynood lâu lâu ngáng đường tí còn ko thì team nào gặp Ajax cũng 0-3 là ít. Đá đội ngang cơ trở lên thì chuyển về Mentality Control

Sơ đồ

Do lão Ten Hag không sử dụng 1 sơ đồ cố định mà chơi 2 sơ đồ là 433 và 4231 nên mình cũng phải làm 2 cái luôn. Lúc dầu đáng lẽ mình chỉ dùng 4231 thôi nhưng chấn thương Antony và Tadic nên phải chuyển sang 433 và chơi tạm.

Sơ đồ 433 có HB dành cho trường hợp team bạn ko có 1 Pivot chuyền bóng giỏi đá DLP, bạn có thể dùng HB và chọn 1 trong 2 tiền vệ phái trên đá DLP/RPM là dc

Còn PI thì do mình thuộc trường phái ít xài PI nên mình chỉ thêm vài cái đơn giản cho đúng chiến thuật Ten Hag thôi.

FB trái (Blind) : Sit Narrow
    B2B : Move into Channel
    IW trái : Stay Wider
    IW phải : Cross More, Shoot more, More Risky Pass, Stay Wider
    AM : Move into Channel , Roam from Position
    Target man : Move into Channel

FB Sit Narrow để tạo back 3 cùng 2 CD và 1 DLP hình thành khối build up 3-1 (lý thuyết thôi chức thực tế đéo đúng trong FM, cơ mà vẫn nên làm )

2 IW chọn Stay Wider nhằm mục đích kéo giãn đội hình đối phương (chủ yếu 2 hậu vệ cánh) , cánh phải của Antony mình sẽ cho nó sáng tạo nhất có thể còn cánh trái Tadic để bình thường thôi vì theo mình team 1 đứa múa may, tốn bóng là quá đủ rồi, ko cần 2 đâu. Lúc đầu mình còn để Antony nó đá IF cho đúng cái stat sút bậy của nó mà nhìn ingame thấy ngu si đần quá nên đổi role vậy

B2B, AM, ST dc thêm Move into Channel để tạo Overload ở 2 khu vực cánh . Khi bóng dc đưa sang 2 cánh thì bọn này sẽ đổ dồn qua half space tạo lợi thế quân số cho team, đảm bảo team bạn luôn có 1 người dc tự do. Với việc sử dụng More Ex thì đám cầu thủ tấn công sẽ liên tục hoán đổi vị trí để xuyên phá đội hình đối phương.

Third Man Run : Thực hiện cái này khá dễ, bạn cần phải train trait Play one two cho các cầu thủ tấn công + max Team Cohension + More Ex ở TI là dc. Khi đủ điều kiện trên thì team sẽ tấn công rất sướng mắt.

Overload : À thì với TI và PI theo chiến thuật trên thì bạn sẽ luôn áp đảo (Overload) quân số ở 2 bên cánh thôi, kiểu gì thì Mez hoặc IW của bạn cũng sẽ thoát qua dc lớp phòng ngự team đối phương còn ghi bàn hay kiến tạo thì tùy trình độ cầu thủ.

Isolation : Cái này cũng đơn giản.Ngoài việc dùng TI tấn công cả 2 cánh (Focus two Flank), bạn chỉ việc train trait "Like switch ball other flank" cho các cầu thủ là dc. Khi team đang dồn qua tấn công 1 cánh, nếu thấy có cơ hội thì cầu thủ sẽ đảo cánh ngay sang bên đối diện cho IW 1 vs 1 đối thủ. Ưu tiên CD, FB/IWB, DLP, Mez.

Train trait cho từng role

BPD : Bring ball out of defend, Like Switch ball other flank, Tries Longer Pass.

FB/IWB : Like Switch ball other flank, Tries Longer Pass , Play one two

DLP : Come deep to get ball, Play one two, Dictates tempo , Like Switch ball other flank

B2B/AM/Mez : Get forward, Move into Channel , Play one two

IW : Cut inside, Play one two

Target Man : Come deep to get ball, play one two, Move into Channel

Video build up trên FM

Thành tích : à thì mình mới chơi dc nửa mùa nên cũng chả có gì. Cơ mà dc cái khá giống ngoài đời là tac này farm stat cho IW phải Antony rất ác, save mình nó top ghi bàn, top kiến tạo của team luôn. Mới nửa mùa mà Haller ghi dc 14 bàn, Antony thì 15 bàn

Link tactics : https://www.fshare.vn/file/Z23X7VL14551

Link 1 bài tactic khác về Ten hag trong FM : https://www.passion4fm.com/football-...-ajax-tactics/

Lần sửa bài viết gần nhất bởi fanbongda : 21-08-2022 vào lúc 03:42 AM

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới