Share game FM24 (PC)

Hiển thị kết quả từ 1 tói 5 trong tổng số 5
    Số bài viết
    694

Hướng dẫn cơ bản cho Newbie

I - Down game

Hiện giờ Epic Store đang free nên các bạn tranh thủ nhé (Game Free từ Epic vẫn chơi Online dc nhé)

LOA, LOA, LOA, LOA! HƯỚNG DẪN NHẬN FM20 FREE TRÊN EPIC STORE

Thấy hôm qua có mấy bác thắc mắc về cách thức nhận game do ko dùng Epic Store bao giờ, nên hôm nay làm hướng dẫn cho các bác nhận ngay cho nóng.

Bước 1: Truy cập vào https://www.epicgames.com/store/en-US/ bấm Get Epic Games ở góc trên bên phải để tải Epic Game Launcher. Sau đó chạy File vừa tải về, bấm install để cài đặt lên máy tính

Bước 2: Đăng ký tài khoản Epic Games tại đây https://www.epicgames.com/id/register hoặc có thể đăng nhập luôn bằng tài khoản Google, Facebook,...

Bước 3: Đăng nhập vào Epic Games Launcher, bấm vào FM20(hoặc Store -> Search -> nhập FM20) -> Get -> Place Order -> Done!

Bước 4: Vào Library để tải game.

Nhằm kỷ niệm lần đầu tiên một game Football Manager có mặt trên Epic Store, nền tảng này đã tặng FM20 miễn phí đến 22h ngày 24/9(giờ VN), cơ hội ngàn vàn cho ae quanh năm suốt tháng chơi crack hoặc những bác muốn chơi bản quyền chưa có điều kiện mua game nay được trải nghiệm game bản quyền free. Bản free này đương nhiên có đầy đủ tính năng như bản gốc, có thể chơi online cross - network với Steam, các bác cũng có thể tiếp tục chơi save trên Steam ngay trên Epic.

Link Facebook của Group : https://www.facebook.com/groups/DienDanFMVN/.

Discord : https://discord.gg/Rc2RZjT?fbclid=Iw...LTokjQQN3kL98Q

II - Graphic, Viet Hoa cho game

Game đa phần là English nên nếu bác ko quen thì có thể down VH ở đây (30%) và làm theo hướng dẫn.

https://fm-vn.com/diendan/showthread...H%C3%B3a-FM-20

Hướng dẫn down Graphic trong game.

https://fm-vn.com/diendan/showthread...B7t-Graphic-FM

Link face - logo: https://fm-vn.com/diendan/showthread...Faces-Megapack

Các bạn nào down bản FM của Epic dùng sẽ ko có folder Sports Interactive chứa Graphic nên buộc lòng phải tự tạo Foder bằng tay nhé.

Real name fix. Vì lý do bản quyền nên trong FM, tuyển quốc gia Đức - Jap sẽ bị fake name. Làm theo hướng dẫn trong đây chỉnh lại.

Lưu ý bản Epic thì cái thư mục data nó nằm luôn ở folder game nhé

https://www.fmscout.com/a-fm20-real-...TBXq1QY3EdGfZk

III - Phần Mềm Hỗ trợ game.

Nổi tiếng nhất là Genie Scout rồi, nhưng bản mới nhất vẫn chưa nâng cấp nên các bạn có down về cũng chả mở dc đâu. Đợi 1-2 tuần nữa.

https://www.fmscout.com/a-fm-genie-scout-20.html

FM ingame Editor, phần mềm cheat game do SI phát hành, mua trên Steam hay Epic giá 5 $.

.

IV - Thiết lập linh tinh trong game

Mở game click vào dòng Preferences để chỉnh lại thông số

.

VI - Vào game tạo save mới

Lời khuyên chân thành đến các newbie là game này rất khó, nên tập chơi với AI trước hãy chơi Online. Game rất sâu và rộng, kể cả những người chơi lâu năm cũng ko dám khẳng định mình đã rành hết game đâu.

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Jose Mourinho Bài viết
    6 tháng đầu chơi ngu như dog, toàn save load liên tục mà vẫn thua

6 tháng sau bớt ngu chút, nhưng cũng chỉ toàn chém nhảm, thực tế ko khá hơn bn

3 năm sau gọi là có chút thành tựu đủ chém nghe ra vẻ có lý

Hiện tại 7 năm tròn cái gì cũng biết và cái gì cũng ko biết làm, đúng chất VN giỏi lý thuyết ko biết thực hành
    Click chọn Career Game, tạo 1 save mới. (chú ý phần Starting Job các bạn nhớ chuyển về giải đấu và CLB muốn chơi nhé. Mình chọn EPL - MU)

Sau đó Click vào "Advandce Setup " để tùy chỉnh lại database.

Chọn Add/Remove league để lựa chọn giải đấu chơi, phần Player Count các bạn lựa chọn data tùy theo cấu hình máy bạn (Small - Medium - Large). Số sao càng cao thì game chạy càng nhanh.

Máy mình cùi bắp nên chọn 4 giải chính và data Medium thôi

.

Tiếp theo thì thiết lập Manager và trình độ huấn luyện thôi. Lưu ý đến quốc tich các bạn, các bạn sỏ hữu quốc tịch gì thì mai này game sẽ cho ra nhiều regen (Wonderkid do game tạo) cùng quốc tịch với bạn.

.

Ok, đã xong. Enjoy Game nhé các bạn

.

Các hướng dẫn khác về game các bạn có thể tìm trong thư viện FMVN.

https://fm-vn.com/diendan/forumdispl...0-vi%E1%BB%87n

Funfact : Chân dung chàng trai bạn sẽ luôn ngày nhớ đêm mong trong FM20

Lần sửa bài viết gần nhất bởi fanbongda : 19-09-2020 vào lúc 09:07 PM

Số bài viết
    694

Từ: Hướng dẫn cơ bản cho Newbie

Méo biết post bài ở trang kia thế nào thôi qua đây post vậy .
    .
    II - Training - Coaches

Ở đây mình sẽ nói về phiên bản Fm20 nhé. Đây là phần training ở Fm20.

Do phần training này nhiều mục quá nên mình sẽ chia nhỏ ra , bài này là phần Coaches - chọn staff cho team nhé

.

Phần Coaches hiển thị số lượng coach làm việc trong team của bạn, lĩnh vực từng người phụ trách. Bạn chú ý đến 2 thứ ở phần này là số saoCoach Workload.

.

Số sao sẽ đánh giá chất lượng huấn luyện của coach, số sao càng nhiều thì chất lượng huấn luyện lĩnh vực đó càng cao. (Ví dụ trong ảnh mình hầu hết đều 4 sao trừ Defend - Tech chỉ có 3 sao nên mình sẽ phải tuyển thêm 1 coach Defend khác cho team).

Coach Workload ở đây là cường độ làm việc của coach, ví dụ ảnh trên các bạn để ý sẽ thấy coach workload mục Tactical Heavy, tức ở mục training này thì anh coach Mark Demsey đang bị quá tải cần 1 người phụ giúp giảm tải công việc.

Tiếp theo các bạn click vào mục Edit Coach Assignment để xem bảng phân công làm việc của các coach

.

Ở đây mình chỉ các bạn 1 mẹo nhỏ là nhiều chuyên gia + 1 trợ lý. Mỗi lĩnh vực training sẽ có 1 coach đảm nhiệm chuyên môn (số sao) + 1 coach trợ lý nhằm giảm tải cường độ làm việc cho coach chuyên môn. Mẹo ở đây là các bạn có thể dùng anh coach trợ lý làm trợ lý của tất các các coach khác (tư bản trình gì so độ bóc lột với tôi ). Sau đây là bảng phân công mình chỉnh lại

.

Xem ảnh các bạn sẽ thấy mình đã bóc lột lão Fortune làm trợ lý cho tất cả mọi người. Và đổi lại chúng ta dc gì nào, tất cả các mục training đều chuyển sang Light, trừ mục Tactical

Xong chưa, chưa đâu. Mục training Defend - Tech chúng ta chỉ có 3,5 sao. Cần tuyển gấp thêm 1 anh nữa, mục Tactical - Attack do mình phụ trách dc rồi. Bấm vào mục Staff Search để tìm nhé mọi người

Thế chúng ta cần dựa vào gì để tìm coach Defend - tech giỏi, bạn cần quay lại cái bảng phân công làm việc của coach, click vào mục Defend - Tech... nó sẽ hiện ra cái chỉ số cần thiết của coach về vụ training Defend - Tech .

Xem ảnh trên thì các bạn sẽ thấy 5 chỉ số ảnh hưởng số sao mục training Defend - Tech gồm

Defensive
    Technical
    Determination
    Level of Dis...
    Movating.

Số sao của phần training nó sẽ dựa trên 1 công thức chết toi nào đó từ đám Dev của SI dựa vào 5 chỉ số trên. Ngoài ra các bạn có thể thấy dù chỉ số Defensive của mình là 1 nhưng hệ thống SI vẫn chấm mình 3,5 sao do các chỉ số còn lại quá cao .

Giờ quay lại phần staff search, chúng ta đã biết cần phải tìm coach trên các chỉ số gì rồi. Giờ áp nó lên thôi. Mở mục New Search góc bên trái để đưa ra các thông số tìm kiếm .

.

Click vào chữ Pick gần chỗ Attributes, chúng ta có thể tự tay chọn các stat chính để tìm kiếm.

Mình tìm dc lão Baldini nhưng lão éo thèm làm coach , đòi làm Ass cơ . Phải trả tới 15k lão mới chịu làm coach .

Nghèo như Chú hay keo kiệt như con ToT mới lo chứ MU thì tiền anh ko thiếu . Và đây là kết quả

Bài hôm nay kết thúc, hẹn các bạn ở phần sau

Lần sửa bài viết gần nhất bởi fanbongda : 17-11-2020 vào lúc 06:12 PM

Số bài viết
    694

III - Mentoring

Đầu năm bệnh sml, viết bài giải hạn mới dc

Các bản FM mới nhất thì cơ chế Mentoring dc tạo ra nhắm thay thế cơ chế Tutoring cũ kỹ.

Mentoring trong FM mô phỏng bóng đá ngoài đời. Ở bên ngoài thì các cầu thủ đội 1 thường có cái buổi viếng thăm các đội trẻ trong khu tập luyện. Để cho các cầu thủ trẻ dc tiếp cận trực tiếp với các cầu thủ đội 1 nhằm học hỏi, tiến bộ hơn từ kỹ năng đá bóng đến nhân cách cầu thủ

Video Mentoring ngoài đời thực

Lợi ích của Mentoring so với Tutoring :

_ Mentor dc nhiều cầu thủ
    _ Mentor từ tính cách, determine đến PPM

Hạn chế

_ Do các cầu thủ trong nhóm mentor có thể học PPM lẫn nhau nên chỉ nên chọn những cầu thủ đá chung vị trí mentor cho nhau (ST mà học PPM của hậu vệ thì...)
    _ Muốn Mentor tốt cần thỏa mãn 1 số điều kiện nhất định.

Ví dụ vê 1 Mentor cho các bạn xem thử :

Tôi test thử MU cho các bạn (làm ơn đừng hỏi vì sao MU nhé ). Tôi dự định cho Bruno mentoring Mejbri.

1. Đưa Mejbri lên đội 1, nhưng vẫn set "available... U23" (lên đội 1 tập luyện và mentor nhưng vẫn thi đấu cho U23 khi cần).

2. Do Bruno, Mejbri mới chỉ có 2, chưa thỏa đk tạo group mentor nên mình kéo thêm 1 ông đá MC/AMC ở đội trẻ là Levvit lên.

3. Hoàn thành group mentor. (chú ý là kéo WK từ đội trẻ lên đội 1 thì sẽ mất 1 ngày, Wk đó mới xuất hiện trong lựa chọn Mentor)

4. Lần này tôi sẽ thêm Scottinaldinho + Pogba vào group, để xem thử group nó thay đổi thế nào

Pogba : Estimate Influence of group cao nhất (Significal..) Do Pogba là key player của Mu + ở MU lâu (Hierachy là Team Leader, Social Group thuộc nhóm Core) nên ảnh hưởng của Pogba lên cả group sẽ cao hơn Bruno => đám WK sẽ học tính cách từ Pogba, PPM cả cả group học lẫn nhau.

Scottinaldinho : Dù ít tuổi và trình kém hơn Bruno nhưng Estimate Infuence of group vẫn ngang ngửa Bruno là Average. Giải thích cho điều này là Bruno tuy là cầu thủ giỏi nhưng vẫn chỉ là "ma mới". Phải thi đấu ít nhất 1 năm mới trở thành cầu thủ ko thể thay thế (Hierachy là Team Leader, High Influence..) và có tiếng nói trong phòng thay đồ (Social Group thuộc nhóm đầu). Ngoài ra thì Scott ko còn là cầu thủ trẻ nữa rồi. (22 tuổi)

Những điều kiện phụ để Mentoring tốt :

_ Người dẫn đầu (sư phụ) group phải có Hierachy và Social Group cao.
    _ Những cầu thủ trẻ (đệ tử) khác thì Hierachy và Social Group phải thấp hơn người dẫn đầu(sư phụ). Đây là lý do rất khó để Mentor Rashford , Martial trong game.
    _ Người dẫn đầu (sư phụ) group > 21 tuổi, Những cầu thủ trẻ (đệ tử) < 21.
    _Người dẫn đầu (sư phụ) group và những cầu thủ trẻ (đệ tử) nên đá cùng vị trí (vì ngoài học tính cách thì 2 bên sẽ học PPM của nhau, nên làm thế này để kiểm soát PPM)

Lần sửa bài viết gần nhất bởi fanbongda : 03-01-2021 vào lúc 01:11 PM

Số bài viết
    694

IV - Schedules, Calendar - Tập luyện các kiểu

Phần này khá dài và khó viết nên nói thật mình rất lười viết luôn á

Dành cho ai lười đọc, lười suy nghĩ. Vào đây cop file tập luyện rồi ráp theo chiến thuật tương ứng

https://www.passion4fm.com/football-...ules-megapack/

Các bản FM mới nhất thì SI đã phức tạp hóa vụ trainng lên 1 bậc với tiêu chí "Giống thật ngoài đời hết sức có thể". 1 nước đi giống ngài "Ếch Băng" bên Deadgame. Với kiểu thiết kế training mới này thì người chơi FM hơn 10 năm cũng hóa newbie hết , còn newbie khi mới chơi game sẽ tự hỏi "CLGT" khi vào mục này.

Với người chơi lâu năm hay ít để ý vụ này thì họ sẽ tìm các file tập luyện mẫu trên các diễn đàn FM rồi ghép vào, cách khác thì giao hết cho ass- man xử lý (ass-man cùng style chiến thuật với mình và Tactic Knowlege trên 10). Home - My Profile để xem style chiến thuật bản thân rồi từ đó tìm ass -man phù hợp

Với bạn nào try hard, thích làm tất trong game thì hãy đọc phần tiếp theo, mình sẽ hướng dẫn cụ thể 1 chút về các Schedules

Ví dụ về 1 bài tập Attaking Wings

Primary Focus : diễn giải mục đích, bản chất bài tập.

Impact (phần này nó sẽ giải thích ảnh hưởng bài tập này lên cầu thủ)

Attributes : tăng các chỉ số gì đấy khi tập bài này..

Tactical Familiarity : Tăng Passing Style, Creative Freedom của tactic. Phần này là độ thông thạo của tactic khi bạn tạo tac, bài tập này sẽ tăng 2 thông số Passing Style, Creative Freedom

Happiness : tăng tí xíu vui vẻ cho cầu thủ.

Team Cohension : Tăng tí xíu sự gắn kết trong team

Injury risk : tăng 1 ít khả năng chấn thương

Condition : Giảm 1 ít thể trạng cầu thủ

Ví dụ đây là 1 lịch Schedules mình hay dùng đầu mùa vào tuần đầu tiên khi đám cầu thủ thủ mới tập trung về đội

Khi lịch 1 ngày quá nặng ( ảnh trên là T7 của mình tới 80% match intensity) thì hệ thống nó sẽ cảnh báo tô màu cam lên, và nguy cơ sẽ gây chấn thương cầu thủ. Vì việc này nên trong lịch tập của mình sẽ chừa 1 ngày CN có training recovery để giảm chấn thương cho team.

Bài tập trong ngày có Match Intensity lớn hơn 40 và thấp hơn 80 sẽ có màu xanh đậm, xanh nhạt là khoảng dưới 40, 80 trở lên là màu cam và có khả năng gây chấn thương. Dựa vào Match Intensity, bạn có thể sắp xếp lịch các bài tập sao cho hợp lý .

Về các Schedules thì cũng chả có gì cao siêu, quan trọng là bạn chịu đọc và biết mấy cái bài tập nó có tác dung gì thì tạo 1 lịch tập từng giai đoạn thi đấu nó rất dễ dàng thôi

Hướng dẫn tạo mới Schedules, load Schedules . Thôi thì có hết trong bài này rồi, các bạn chịu khó tìm đọc ở phần cuối, mình lười viết lại lắm

https://www.passion4fm.com/football-...ules-megapack/

Guide còn dài và 1 ngày đẹp trời mình sẽ viết tiếp

Lần sửa bài viết gần nhất bởi fanbongda : 02-03-2021 vào lúc 11:01 AM

Số bài viết
    21

cám ơn b, giờ bắt đầu lại sau 13 năm ko chơi mà thấy khó quá

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới