Share game FM24 (PC)

Hiển thị kết quả từ 1 tói 9 trong tổng số 9
    Số bài viết
    182

1 máy có thể gắn tối đa bao nhiêu ổ cứng ????

cho mình hỏi là 1 máy có thể gắn tối đa là bao nhiêu ổ cứng vậy, hiện máy mình có 2 ổ rồi nhưng dung lượng ít wá , do chứa.... :"> , mình thấy trên main có 1 sợi đây và chỉ có 2 chỗ cắm thui

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    119
    Vỉệc gắn được nhiều HDD hay ko còn phụ thuộc vào mainboard hỗ trợ. Với những khe cắm như IDE hay SATA có sẵn trên main thì 1 IDE cắm đc 2 HDD và 1 SATA đc 1 HDD. Mainboard mới nhất theo mình biết có 4 IDE và 6 SATA thì có thể lắp được 12 HDD, ngoài ra bạn có thể mua thêm card sử dụng khe cắm PCI có giao tiếp SATA hay IDE để mở rộng khả năng lắp thêm ổ cứng. Nhưng tối đa lắp theo cách thông thường thì chỉ lắp đc 24 HDD thôi, trừ khi bạn sử dụng tính năng RAID

PS: đó là lý thuyết, nhưng mình tin nếu cấu hình máy tính (mainboard) của bạn ko đc cao lắm thì bạn mua thêm HDD để lắp vào thì vẫn ko có vấn đề gì đâu. Tuy nhiên vấn đề quan trọng hơn là PSU của bạn có đủ công suất để đáp ứng sự hoạt động cho cả hệ thống hay ko ? (bao gồm cả HDD nhé).

Số bài viết
    959
    Nếu mà main thông thường đời đầu (cấu hình PIV, socket478) như của mình thì chỉ có 2 khe IDE (tối đa 4 ổ HDD, nếu không xài CD-ROM), và 2 SATA (tối đa 2 ổ HDD chuẩn SATA). Vậy có tối đa là 6 ổ, nếu xài bao nhiêu ổ CD (CD-R, CD-W\R, DVD) thì trừ đi bấy nhiêu ổ HDD.

Rãnh IDE trong main là rãnh có 40 chân, thường là có 2 rãnh đứng song song với nhau.

Còn trong main socket775 thường có thêm 2 rãnh IDE cho việc thiết lập chức năng RAID...

Nói chung là nếu bạn còn giữ cuốn: User manual của mainboard, đây là thời điểm thích hợp để moi ra nghiên cứu, ^ ^.
    Nếu đã lỡ may làm mất hoặc không có, bạn chỉ cần đọc tên hiệu của Mainboard và lên www.google.com.vn gõ tên main lên đó rồi seach là down được ngay tài liệu này.

VÊ QUÊ HÚT THUỐC LÀO, BẾ CHÁU ....

Số bài viết
    182
    cho mình xin cái tool đê xem tên cái main là gì đc ko mấy bác ?? Mất quyển sách đi kèm rồi

Số bài viết
    119
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của ilikeFM Bài viết
    cho mình xin cái tool đê xem tên cái main là gì đc ko mấy bác ?? Mất quyển sách đi kèm rồi
    Bạn vào đây để tải chương trình này :
    http://www.9down.com/story.php?sid=7229

Cách đơn giản nhất là tháo nắp case ra rùi tìm đọc số P/N trên main và mang lên google search, mỗi mainboard đều có đặc điểm riêng để nhận biết mà

Số bài viết
    91
    cái này chuyện nhỏ mà lên google search chương trình cpu-z là xong,coi trên trởi dưới đất lun

Số bài viết
    87
    tùy thuộc vào main của bạn thôi.Ban phải đọc sách và lên trang chủ của main mà tìm.Theo mình được biết thì các loại main đời cũ thì chỉ được có 4 HDD thôi đấy là ko lắp CD-ROM or DVD-ROM. các loại main đời mới bây h thì vào bios của main mà kiểm tra bạn ah

Số bài viết
    1

Từ: 1 máy có thể gắn tối đa bao nhiêu ổ cứng ????

Chào các bạn, mình có thắc mắc là nếu cắm nhiều ổ cứng vào thì nguồn có tải được không hoặc có xung đột gì nhau không? Rất mong các bạn tư vấn, mình đang dùng có 1 ổ mà bây giờ full hết rồi muốn gắn thêm 1 ổ cứng nữa cho máy.
    Trân trọng!

Số bài viết
    3

Từ: 1 máy có thể gắn tối đa bao nhiêu ổ cứng ????

Gắn HDD nhiều làm gì/. vấn đề là SSD hay không mà thôi.

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới