Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 2 trang 12 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 13
    Số bài viết
    13

Icon9 Tuyến giữa tranh chấp bóng rất tồi...

Chào các bạn.

Mình đang cầm Lyons và áp dụng chiến thuật 442. Nhưng thấy dù với chiến thuật nào thì tuyến giữa cầm bóng rất kém. Mình sử dụng 1 BWN Defend và 3 người còn lại, 2 Wingers 1 AP đều ở chế độ Support. Nhưng thường xuyên mất bóng và để đối thủ đoạt bóng, khoét vào 2 cánh.
    Có cách nào khắc phục tình trạng này không ạ?

Cảm ơn mọi người trước.

Số bài viết
    694

Từ: Tuyến giữa tranh chấp bóng rất tồi...

À thôi khỏi post TI, bạn thử chỉnh sửa theo mình 1 tí là đc.

Mentality : Standard.

Team Shape : Flex

Tất cả giữ nguyên, chỉ thêm 5 cái sau vào :

Play out of defend. (cái này sẽ giúp bác kiểm soát bóng tốt 1 chút, nhưng mình test thử giải Fap - toàn thấy chơi 4-3-3 nên bỏ đi đừng dùng)
    Pass into Space.
    More expressive.
    Look for overload (lyon có 2 hậu vệ cánh công tốt, nên dùng luôn)
    Work ball in box (team luon toàn bè lũ sút xa, dùng cái này cho nó bớt sút lại)

Closing down : Some time hoặc more (cái này bác phải thử nghiệm xem team dùng cái gì thì hợp)

Còn về role bác chỉ thế này :

2 hậu vệ cánh fullback - sp hoặc automatic.

1 DLP - def, 1 CM - sp

2 winger - sp

Tiền đạo bác chọn cặp ; DLF (sp) - AF (att).

Về PI bác chỉ cần thêm một tí này là đc.

Close down more
    tack hard
    Tigher marking

3 cái đó thêm vào cho 4 anh đá cánh.

2 anh MC, DC thì đừng chỉnh sửa 3 PI giống trên, giữ nguyên.

Các PI còn lại thì tùy vào bác.

Không dùng OI.

Mình nhắc trước là đội hình 4-4-2 mà gặp 4-3-3 hay 4-2-3-1 (các đội hình có 5 tiền vệ) thì rất dễ vỡ nhé, nhưng bạn có thể dùng OI để khắc phục

Để mình ví dụ nhé

Nếu team đối phương chơi với đội hình 4-3-3 hay 4-1-4-1 có sự xuất hiện của DM

Thông thường thì bọn phía trên không phá đc lớp phòng ngự của mình rồi nhưng nếu thằng DM cầm bóng lao lên thì sao, bắt buộc 1 trong những cầu thủ của mình phải áp sát rồi. Thế là xong, khoảng trống bị mở ra và bùm.

Như vậy cách khắc phục là bạn vào phần OI trước team talk mỗi trận đấu. Chọn vị trí DM - Closing down - never. Như thế thì hàng phòng thủ của bạn sẽ không bị thằng DM team kia kéo giãn nữa.

Còn gặp sơ đồ 4-2-3-1 thì sao. Giống như vậy, chọn 1 trong 2 thằng MC, chọn thằng cùi nhất rồi dùng OI closing down - never vào nó. ok

Lần sửa bài viết gần nhất bởi fanbongda : 26-07-2017 vào lúc 01:12 AM

Số bài viết
    13

cảm ơn bác rất nhiều. Để tối em về test coi sao. Hôm qua sau khi hỏi, em cũng đã thử xem trận tốc độ chậm và có một số phân tích như sau:
    - Đội hình em để pressing close down more --> các cầu thủ rất hay bỏ vị trí, lao theo và tranh chấp bóng. Gặp đội có cầu thủ kĩ thuật và passing tốt là ăn hành vì nó chọc vào khoảng trống ở tuyến giữa để băng lên.
    - Các tiền vệ hay rê dắt làm mất bóng.

Em đã chuyển sang sử dụng chiến thuật 4-2-3-1 với close down more cho BWN, còn lại closed down less cho 2 hậu vệ cánh, tiền vệ trung tâm còn lại và 2 tiền vệ công. Hold position cho tiền vệ trung tâm CM và 2 hậu vệ cánh, đồng thời dùng Ball Playing defender để áp sát ở vị trí phía sau CM hold position với role là Stopper. Trung vệ còn lại là cover. cả 2 trung vệ đều được set là Tighter maker.

Bên cạnh đó, em sử dụng tackler harder cho 2 hậu vệ cánh và BWN.
    Sau đó chỉnh shape xuống Structured. Như vậy chơi một số trận thì thấy tuyền tiền vệ không bị vỡ, tập trung luôn chuyển bóng qua tiền vệ trung tâm CM và có 3 lựa chọn để chuyền bóng phía trên là đẩy bóng cho tiền đạo lùi hoặc tạt sang 2 cánh.

Hơn nữa Lyons có cái lợi là tiền vệ nó sút xa ảo lắm nên em để BWN shoot more often, thỉnh thoảng băng lên làm quả siêu phẩm ảo không chịu được )

Số bài viết
    694

4-4-2 giờ toàn phòng thủ phản công thôi chứ cầm bóng có lại bọn 4-3-3 hay 4-2-3-1 đâu

Bác chơi lyon thì dùng luôn cái tac Arsenal của mình chiến cho xong. 4-2-3-1, dư sức làm gỏi L1, còn thằng PSG thì hên xui

Số bài viết
    13

ồ để mình test thử coi sao. Công nhận L1 PSG bá vãi nồi ) đá không thua trận nào luôn )

Số bài viết
    15

Muốn ít mất bóng thì ko nên dùng ball playing defender, mình chỉ đọc lướt qua bài viết của bạn nhưng thấy ngay một điểm ko hợp lý. Bạn nên tìm hiểu kỹ về roles cũng như TI, PI để có thể tự set tactic đúng theo ý mình.

Số bài viết
    13

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Caperinho Bài viết
    Muốn ít mất bóng thì ko nên dùng ball playing defender, mình chỉ đọc lướt qua bài viết của bạn nhưng thấy ngay một điểm ko hợp lý. Bạn nên tìm hiểu kỹ về roles cũng như TI, PI để có thể tự set tactic đúng theo ý mình.
    cuối cùng mình cũng chỉnh được tàm tạm rồi bác ạ. Xem full match suốt nửa giải + 7 trận giao hữu nữa mới ưng ưng chút.
    Mình set 2 đội hình cho 2 loại trận đấu khác nhau:
    - 4231 cho các đội vừa và yếu. Trong đó đá sân nhà thì để attacking còn nếu đá sân khách hoặc không chắc chắn lắm về đối thủ thì cho đá Control hoặc Standard.
    Đội này cho tiền đạo đá AF, 2 tiền vệ cánh để Winger Support. 2 tiền vệ trung tâm cho 1 BWM Defend, 1 CM Attack
    Hàng phòng ngự dâng hơi cao và chơi áp sát. Đồng thời các cầu thủ giữ vững vị trí. Chơi cái này thì đoạt bóng rất nhanh, nếu hậu vệ áp sát thì ngay lập tức BWM trám vào vị trí của cầu thủ đó để phòng ngự.
    Hồi đầu chơi có 1 điểm yếu là hậu vệ cánh để WB Auto nên dâng rất cao, lùi về không kịp nên giờ chuyển sang FB Auto cũng tạm ổn.

- 4123 cho các đội mạnh. Để mentality là Counter hoặc defensive, chơi bóng dài phất sang 2 cánh.
    Thủ trước công sau. Cho tiền đạo DLF Support, 1 Winger Support + 1 IF Attack. 2 tiền vệ thì cho 1 Box-to-Box và 1 BWM Support. Mỏ neo là DM để defend. 2 hậu vệ cánh là WB Auto. Chơi đội hình này thua MU 1-2, cơ mà thắng PSG 1-0

Có một điểm là chơi 4231 mình để 1 BWM, ông này chơi 5 trận ăn 3 cái thẻ đỏ luôn phạt ổng liên tọi mà cứ cho vào sân là thẻ đỏ. Đang phải tìm cách hạn chế tackle hoặc mua ông khác về đá thay
    Để chơi thêm một thời gian nữa hoàn thiện thêm coi sao chứ vẫn chưa ưng ông BWM lắm. Ăn thẻ đỏ đến hết người để thay luôn

Số bài viết
    14

Do chỉ số aggression cao qá rất dễ bị thẻ đỏ nhé

Lần sửa bài viết gần nhất bởi okimfine : 29-07-2017 vào lúc 12:18 PM

Số bài viết
    13

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của okimfine Bài viết
    Do chỉ số aggression cao qá rất dễ bị thẻ đỏ nhé
    chỉ số đó 15 bác ạ như vậy có được coi là cao không bác

Số bài viết
    14

15 thì ko cao nhưng chăc thằng đó sống lỗi rồi, mạnh dạn phạt nó 1 2 tuần lương cho nó sợ đừng nhắc nhở

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới