Share game FM24 (PC)
Hiển thị kết quả từ 1 tói 6 trong tổng số 6
    Số bài viết
    694

[Guide] Hướng dẫn tổng hợp linh tinh về tactic

I- Team intrustion, gốc cây của chiến thuật

Team intrustion (TI) và player intrustion (PI) là bước cơ bản để bạn xây dựng chiến thuật. Nếu nói cả chiến thuật của bạn là 1 cái cây thì TI chính là gốc cây, PI là cành cây. Những thiết lập ở TI tác động lên toàn bộ 11 cầu thủ trong đội hình, thay đổi PI thì tác động lên từng cầu thủ cụ thể.

Nói đên TI, chúng ta phải nói đến 2 thiết lập cơ bản là Team shape và Mentality.

Team Shape :: Lựa chọn team shape gây ra các ảnh hưởng sau :

- Sự can thiệp của bạn lên chiến thuật chung : Đưa ra chỉ dẫn chung cho 11 cầu thủ (TI) hay chỉ dẫn cụ thể từng cầu thủ (PI)
    - Khoảng cách giữa 3 tuyến
    - Sự sáng tạo, ngẫu hứng của các cầu thủ ( cầu thủ sẽ hành động sáng tạo ngẫu hứng hay tuân thủ chỉ dẫn cụ thể, tìm đọc bài Flair của mình để hiểu rõ thêm http://fm-vn.com/diendan/showthread....-Silent-Killer )

Structured and highly structured

## Nếu dịch word to word thì team shape này đơn giản là các cầu thủ phòng ngự thì tập trung phòng ngự hơn, cầu thủ tấn công thì lo tấn công. Nhưng cách dịch này dễ gây hiểu lầm.

Hiểu đơn giản nhất là với team shape này thì các cầu thủ sẽ tập trung làm theo nhiệm vụ đc giao - Role lựa chọn (hậu vệ lo phòng ngự, tiền đạo lo tấn công...) . Tức là họ sẽ nghe theo các chỉ dẫn cụ thể (PI) nhiều hơn. (Bingo, nếu bạn giao nhiệm vụ phòng ngự cho tiền đạo, họ cũng sẽ nghe theo và phòng ngự đấy).

Tức là với team shape này, bạn phải đầu tư vào PI cho từng cầu thủ. Giao nhiệm vụ cho từng người và họ sẽ tuân theo nhiệm vụ đó.

## Do cầu thủ ở team shape này chi tuân theo nhiệm vụ của mình nên khoảng cách giữa 3 tuyến sẽ xa hơn so với bình thường. Các cầu thủ sẽ chủ động đứng đúng vị trí trong đội hình, điều này làm cho đội hình của bạn không đc linh hoạt lắm nhưng bạn có thể kiểm soát chiến thuật của đội tốt hơn.

## Cầu thủ tuân theo chỉ dẫn cụ thể thì họ sẽ ít hành động sáng tạo hơn nhưng nếu bạn cho phép 1 cầu thủ nào đó thi đấu sáng tạo thì anh ta sẽ thi đấu sáng tạo.

Fluid and very fluid

##: Các cầu thủ ở 3 tuyến sẽ tham gia vào cả 3 việc đóng góp lối chơi chung. Hiểu đơn giản là các cầu thủ sẽ nghe theo những hướng dẫn chung của toàn đội (TI) hơn là nghe theo những chỉ dẫn cụ thể (PI) (ok, ban ko cần giao nhiệm vu các anh ấy tự nghe theo, vl chưa).

Với team shape này, các bạn phải đầu tư vào chỉ dẫn chung (TI) hơn là các chỉ dẫn cụ thể (PI)

##: Do toàn bộ cầu thủ tham gia vào lối chơi chung nên khoảng cách 3 tuyến sẽ gần nhau hơn (hậu vệ tham gia tấn công, tiền đạo tham gia phòng ngự). Đội bóng của bạn sẽ ít khi chơi bóng theo đội hình cơ bản (do các cầu thủ tham gia vào lối chơi chung), điều này tạo nên 1 hệ thống chiến thuật vô cùng linh hoạt ( 4-3-3 nhưng có thể chuyển thành 4-2-3-1,...) và khó dự đoán nhưng cũng làm cho việc kiểm soát chiến thuật của bạn khó khăn hơn nhiều.

## : Các cầu thủ sẽ thi đấu sáng tạo hơn.

So sánh đơn giản dễ hiểu :

Fluid and very fluid : bạn đưa ra mục tiêu chung cho các cầu thủ, không quan trọng họ làm gì miễn là hoàn thành được mục tiêu bạn yêu cầu.

Structured and highly structured : bạn giao từng việc cụ thể cho từng cầu thủ và yêu cầu họ phải làm đúng từng việc đó. 11 cầu thủ hoàn thành công việc được giao, đạt được mục tiêu bạn muốn.

Forum chúng ta có 2 cao nhân chiến thuật của 2 trường phái luôn, các bạn có thể xem và nghiên cứu

4-3-3 Possession của bạn Tungvh, xây dựng chiến thuật theo kiểu Fluid and very fluid, TI nhiều - PI ít.

http://fm-vn.com/diendan/showthread....on-made-by-Me-)

4222-The-Art-of-The-Brazilian của bạn Ngocha, xây dựng chiến thuật theo kiểu Structured and highly structure. Khá nhiều PI cho các cầu thủ.

http://fm-vn.com/diendan/showthread....93ng-ch%C3%A1y

II -Mentality - Hình dạng của cây

Mentality sẽ quyết định hình dạng cơ bản cho chiến thuật của bạn. Cách tiếp cận trận đấu của 11 cầu thủ. Giờ chúng ta sẽ chơi trò chơi nhé, tìm điểm khác nhau giữa 2 tấm hình sau :

Mentality Atacking

Mentality Standard

Bạn nào thông minh thì nhìn là hiểu rồi, bạn nào chưa hiểu thì nghe mình nói thêm.

Mentality sẽ gây các ảnh hưởng sau lên chiến thuật của bạn theo các mức độ khác nhau

1. Defensive line
    2. Tempo
    3. Closing down
    4. Width
    5. Passing.

Mentality hiểu đơn giản là cầu thủ của bạn sẽ vào sân với tư thế nào. Kẻ mạnh, kẻ yếu - Tấn công, phòng thủ, kiểm soát. Chúng ta hãy xem xét các mức độ ảnh hưởng của các mentality lên chiến thuật chung nhé.

Contain - Overload

1: Defendsive line : thấp đến cao
    2. Tempo : chậm đến nhanh
    3. Closing down : Low Pressing đến Hight Pressing
    4. Width : Cự ly hẹp đến cự ly rộng.
    5 Passing :
    # Contain : cầu thủ tuyến trên có xu hướng chuyền bóng ngắn hơn để tăng tỷ lệ cầm bóng. Cầu thủ tuyến dưới có xu hướng chuyền bóng dài hơn với mục đích phá bóng an toàn.
    #Overload : Cầu thủ tuyến trên chuyền bóng dài hơn tới đồng đội nhằm mục đích tấn công nhanh. Cầu thủ tuyến dưới có xu hướng chuyền bóng ngắn hơn để đưa bóng cho những đồng đội tuyến trên.

Lưu ý một chút là Mentality Control không có nghĩa là lối chơi kiểm soát bóng đâu nhé. ayha: Nhiều bạn hay lầm tưởng thế này. Mentality Control này là đội bóng của bạn vào sân thi đấu với tâm lý kẻ trên và mục đích kiểm soát thế trận (khác hẳn với kiểm soát bóng nhé )

Nhiều bạn chơi bóng tư tưởng tấn công nhanh, thế là thiết lập Mentality Attack, đã thế còn kéo cột tempo lên max nữa . Tempo normal khi ở Mentality Attack nó cũng đủ nhanh rồi

Tất nhiên là bạn đâu có giữ nguyên những thiết lập chiến thuật của Mentality, các bạn thế nào cũng chỉnh sửa tùm lum cho xem. Nhưng hãy lưu ý là các bạn hiểu chính xác mình đang làm gì.

Ví dụ :
    Mình chọn Mentality Standard,
    mình sẽ nâng mức Tempo từ Normal lên Hight, Defendsive line lên slightly higher, Width lên Wide, Closing down lên mốc More. Rồi so sánh với Mentality Attack xem :

Rất giống nhau đúng ko nào. Các bạn đã hiểu sự tác động của Mentality chưa.

Lưu ý với những Fmer nào ko hiểu rõ sự tác động của từng Mentality nhưng vẫn muốn tự tạo tactic. Hãy tạo tactic với Team shape là Flexible , Mentality là Standard, rồi cứ thể từ từ thêm thắt ý tưởng của bạn.

III - PLAYER INSTRUCTIONS - Cành cây, ngọn cây

Mình mắc bệnh lười nên các bạn chịu khó đọc ở đây nhé.

http://footballmanagervietnam.blogsp...tructions.html

IV - Sắp xếp đội hình, xây dựng lối chơi, hoàn chỉnh chiến thuật

Đầu tiên quan trọng nhất khi vừa nhận lời mời HLV đội bóng, các bạn nên xem báo cáo về đội bóng để xây dụng bộ khung, sắp xếp đội hình. Nếu bạn là HLV ép cầu thủ theo chiến thuật của mình như Pep thì ko cần đọc làm gì, còn nếu bạn là HLV thuộc trường phái "liệu cơm gắp mắm" thì nên đọc.

Đọc 2 cái guide cơ bản này trước.ayha:

http://fm-vn.com/diendan/showthread....1-b%E1%BA%A3n)

http://fm-vn.com/diendan/showthread....%BB%9Bi-Tactic

Sau đó đọc guide này để hiểu rõ thêm về các role .

http://fm-vn.com/diendan/showthread....r-Intructions)

Đọc nốt cái guide này để biết cách sắp xếp role, lựa chọn vai trò cho role :lcb:

http://fm-vn.com/diendan/showthread....al-Midfielders

Ok, nuốt hết đống trên các bạn có thể tự mình xây dựng bộ khung (đội hình + cầu thủ sử dụng) cho đội bóng rồi. Bây giờ chúng ta sẽ chuyển qua phần quan trọng nhất và cũng là khó nhất. Xây dựng lối chơi.

Đầu tiên bạn hãy tự hỏi tự trả lời bản thân các câu hỏi sau :

Lối chơi chính bạn muốn chơi là gì ? Tấn công hay Phòng thủ phản công.

Tấn công như thế nào ? Lối chơi trực diện bóng dài và nhịp độ nhanh hay lối chơi bóng ngắn, nhịp độ chậm.

Phòng thủ như thế nào ? Dâng cao Pressing hay Lùi về giữ vị trí phòng thủ

Sau đó trả lời thêm 3 câu hỏi sau :

Khi có bóng :

Các cầu thủ tuyến trên (tấn công) sẽ làm gì ? ( tấn công ở đâu, tấn công như thế nào)

Các cầu thủ tuyến dưới (phòng thủ) sẽ làm gì? (phá bóng hay chuyền bóng )

Khi không có bóng :

Các cầu thủ tuyến trên (tấn công) sẽ làm gì ? (Lập tức quay lai áp sát để cướp bóng hay lui về hỗ trợ phòng ngự)

Các cầu thủ tuyến dưới (phòng thủ) sẽ làm gì? ( lao lên áp sát lấy bóng hay giữ vị trí phòng thủ)

Chuyển đổi thế trận từ phòng thủ sang tấn công

Các cầu thủ tuyến trên (tấn công) sẽ làm gì ? ( chúng ta tấn công luôn hay cầm bóng, chúng ta nên chuyền bóng hay đi bóng, chúng ta chuyền bóng cho ai)

Các cầu thủ tuyến dưới (phòng thủ) sẽ làm gì? (giữ bóng hay chuyền bóng, chuyền lên tuyến trên nhưng chuyền cho ai, chuyền dài hay chuyền ngắn)

Các bạn trả lời hết các câu hỏi trên xong chưa, trả lời xong thì xin chúc mừng bạn đã tìm ra phong cách chiến thuật của bản thân, áp nó vào TI, PI là bạn đã hoàn thành chiến thuật của bạn

V - ME FM 2017 , LÀM THẾ NÀO CHỐNG LẠI NHỮNG ĐỢT TẤN CÔNG CÁNH

Thôi nốt cái này rồi nghỉ, chúng ta đã ăn hành 1 đống từ những đợt tấn công cánh của AI, ăn nhiều quá thì rút kinh nghiệm luôn . Sau đây là cách đối phó .

1 hậu vệ cánh muốn lấy bóng từ tiền vệ cánh có 3 giai đoạn

Tiếp cận : rời bỏ vị trí của mình lại gần tiền vệ cánh

Áp sát : Từ lại gần rồi áp sát tiền vệ cánh

Cướp bóng : lấy bóng trong chân đối phương.

Chúng ta sẽ điều chỉnh theo 3 giai đoạn này.

Tiếp cận : Tất nhiên trước khi tiền vệ cánh tăng tốc thì hậu vệ cánh của chúng ta phải tiếp cận đc anh ta . Để rút ngắn thời gian thời gian tiếp cận chúng ta chỉ cần cho vị trí 2 anh hậu vệ cánh giãn ra 1 chút. (mình điều chỉnh theo 4 hậu vệ nhé)

Ví dụ : Trong chiến thuật của mình

TI :
    Mentality Standard
    Width : Fairy Wide.

Pi của RB,LB :
    Stay Wider

Áp sát (pressing) : đây là 1 vấn đề đau đầu nếu hậu vệ áp sát quá nhanh thì tiền vệ cánh có thể dùng kỹ thuật để vượt qua, còn áp sát quá chậm thì tiền vê cánh tăng tốc vượt qua. Tốt nhất chúng ta nên thiết lập mức độ Áp sát (closing down) ở mức mặc định rồi để cho hậu vệ tự quyết định. Cho phép hậu vệ bám dính lấy tiền vệ ko cho tiền vệ có khoảng trống tạt bóng.

Pi của RB,LB :
    Closing down : Some Time

OI :
    Tight marking : Always ( kèm người, bám dính)
    Closing down : Bỏ trống hoặc normal

Cướp bóng : Giống như áp sát, nếu chúng ta tranh cướp quá mãnh liệt (tacking hard) thì anh ta sẽ dùng kỹ thuật vượt qua còn tacking easy thì bị tốc độ qua mặt. Tốt nhất để random cho hậu vệ tự xử lý.

PI của RB,LB :
    Tacking : bỏ trống ko chọn hard hay easy làm gì hoặc normal

OI :
    Tacking :Bỏ trống hoặc normal
    Show on foot : Weak foot

PPM :
    Does not tacking dive

Chú ý hình, có hết đó.

Đó là những phương án đối phó đám tiền vệ cánh, bây giờ là phương án đối phó đám hậu vệ cánh dâng cao

Ai chơi ELP thì biết có rất nhiều đội sở hữu cặp cánh siêu tốc từ tuyến dưới băng lên là tạt 1 phát - bùm. ức chế vl đúng ko. Nhưng chúng ta ko dễ dùng TI, PI, cản đc.

OI : giống như đối phó đám tiền vệ.

Sử dụng PI đặc biệt " mark speaclist player" : đây là PI kèm người. Tức là chỉ định 1 cầu thủ trong đội theo kèo cầu thủ đối phương cả trận dù cầu thủ đó có bóng hay ko. PI này chỉ xuất hiện trong trận đấu. (team talk trước trận đấu bạn có thể dùng rồi).

Mình sẽ sử dụng tiền vệ cánh của mình "kèm chặt " hậu vệ cánh đối phương. Lưu ý là tiền vệ cánh thì phải kèm hậu vệ ngược cánh.

Ví dụ : Mane của mình là IF right (phải), mình cho anh ta kèm hậu vệ cánh trái đối phương

Hết

Lần sửa bài viết gần nhất bởi fanbongda : 10-10-2018 vào lúc 06:41 PM

Số bài viết
    339

Từ: [Guide] Hướng dẫn tổng hợp linh tinh về tactic

Bài viết đầy đủ quá cám ơn bạn nhé

Số bài viết
    694

Tính viết hết tất tần tật nhưng mà nghĩ lại thôi. Mình đã chỉ ra con đường, phương hướng còn đi đc bao xa thì tùy vào các bạn :feel:

Số bài viết
    305

Bài viết đầy đủ , hữu ích cho bất kỳ fmer nào có thể xây dựng tactic lối chơi , tư duy của bản thân.

Thực ra chơi FM không phải là bạn vô địch bao nhiêu cup , thắng bao nhiêu trận , bất bại , hay có độc cô cầu bại.

Mà là niềm vui khi bạn xây dựng được 1 đội bóng gồm những cầu thủ bạn yêu thích , và khiến cho họ chơi theo cách chơi mà bạn đang tư duy và xây dựng trong đầu.

Số bài viết
    8

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của fanbongda Bài viết
    Tính viết hết tất tần tật nhưng mà nghĩ lại thôi. Mình đã chỉ ra con đường, phương hướng còn đi đc bao xa thì tùy vào các bạn :feel:

đã xả thì xả hết đi

mà mình giờ cũng éo có time chơi nữa

Số bài viết
    3

Cảm ơn nhiều, mình đang cần

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới