Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 4 trang 123 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 32
    Số bài viết
    694

[Chiến thuật] Liverpool, họ đã chơi như thế nào

Forum đang dãy chết, viết bài cũng ko biết có ai đọc ko nhưng thôi viết thì viết vậy

Ok. Tất cả có hết trong video sau, các bạn xem là hiểu, ko cần đọc bài đâu. Ai xem ko hiểu thì hãy đọc bài của mình

Đây là Kloop

Đây là chiến thuật của Kloop

Nhìn hình các bạn sẽ hiểu 50%, để mình giải thích nốt 50% còn lại.

Liverpool của Kloop nổi tiếng với Counter - Pressing. Lý thuyết Counter - Pressing mình sẽ ko nói nữa, chỉ cần hiểu đơn giản là cướp bóng- phản công càng nhanh càng tốt.

Khi cầu thủ đối phương có bóng, sẽ có đến 4-5 cầu thủ tuyến trên áp sát (pressing) cầu thủ cầm bóng ( Coutinho - Firmino- Mane - Lallana- Wịnadum). Sẽ có 2-3 cầu thủ áp sát gần để cướp bóng, 2 cầu thủ khác phụ trách đứng núp lùm chặn "các đường chuyền bóng có thể xảy ra" của cầu thủ cầm bóng. Việc Counter - Pressing này chỉ thực hiện ở phần sân đối phương và diễn ra chỉ trong khoảng 5- 6 s. Sau thời gian đó nếu ko cướp đc bóng thì các cầu thủ Liverpool sẽ quay về vị trí cũ để phòng thủ.

Vì việc Counter - Pressing thực hiện ở phần sân đối phương nên hàng phòng ngự của Liverpool bắt buộc phải dâng cao theo, ngoài ra trong 3 tiền vệ của Liverpool có 1 tiền vệ ưu tiên giữ vị trí và bảo đảm an toàn cho hàng phòng ngự nếu các tiền vệ, tiền đạo phía trên ko lấy đc bóng (henderson/ Can).

Firmino - 1 cầu thủ quan trọng trong chiến thuật của Kloop. Nói theo ngôn ngữ chiến thuật, anh ta chơi vị trí "số 9 ảo". Phần lớn thời gian Firmino hoạt động là lùi sân về giữa sân tham gia Pressing, kéo dãn hàng phòng ngự, tạo khoảng trống để các cầu thủ như Mane, Coutinho,... hoạt động.

Mane - Coutinho. Nếu như Coutinho thi đấu như 1 playmarker ở cánh (ngòi nổ tấn công - cung cấp key pass, sút xa..) thì Mane với khả năng sử dụng cả 2 chân + tốc độ, sức mạnh, kỹ thuật, dứt điểm thi đấu như 1 mũi khoan xuyên phá hàng phòng ngự đối phương (ghi bàn chính trong bộ 3). 2 tiền vệ cánh của Liverpool thường có xu hướng bó vào trung lộ tạo khoảng trống ở 2 cánh để 2 hậu vệ cánh (milner, Clyne) băng lên tham gia tấn công.

Trong bộ 3 tiền vệ giữa sân, ngoài 1 tiền vệ có xu hướng phòng thủ, giữ vị trí thì 2 tiền vệ trung tâm khác (lallana, Wijnadum) ngoài việc tham gia Pressing, 2 người này còn có có xu hướng dâng cao tham gia tấn công, dâng cao đến độ xâm nhập vòng cấm đối phương luôn.

Tiền vệ trụ - Henderson/ Can - người chơi thấp nhất trong bộ 3 tiền vệ. Anh thi đấu như 1 deep playmarker. Phòng thủ, điều tiết nhịp độ trận đấu, tung ra những đường chuyền vượt tuyến. Khi cầm bóng, anh lùi sâu xuống bằng vị trí 2 trung vệ (Matip, Sakho....) và tất nhiên 2 trung vệ này cũng tham gia việc điều tiết và phân phối bóng cho đồng đội.

Chốt :

Liverpool thi đấu với đội hình 4-6-0 khi không có bóng

Liverpool thi đấu với đội hình 4 -1 -1 -4 khi counter - pressing thành công

FOOTBALL MANAGER 2017 TACTIC

[CENTER]:

" ". Cứ bình tĩnh mình sẽ giải thích.

Về role cầu thủ thì chúng ta chỉ cần quan tâm 5 anh phía trên là đc. Thực tế mình sẽ chỉ giải thích lý do lựa chọn role SS, mấy role khác không cần nói làm gì.

Như chúng ta phân tích lối chơi của Firmino nổi bật ở 2 điểm :

- Thường xuyên Pressing mức độ cao các hậu vệ đối phương.

- Lùi sâu tham gia phối hợp Pressing với đồng đội, dâng cao khi đội bóng đã cướp đc bóng và phản công.

Nói chung thiết kế cả role SS và F9 trong game đều ko thật sự mô tả hết nhiệm vụ của Firmino. F9 tuy là role đúng tên theo chiến thuật nhưng thực tế khi xem full match vị trí đứng của Firmino vẫn hơi cao so với các vệ tinh khác dù anh đã lùi sâu. còn role SS thì khả năng Pressing + phối hợp ko tốt cho lắm. Thử nghiệm các kiểu thì mình chọn role SS.:cha1:

Nói tiếp về TI, tại sao TI lại như thế. Như mình đã phân tích, counter - pressing của Liverpool thực hiện phần lớn do 5 anh em siêu nhân nửa trên đội hình nên ko cần thiết phải thêm vào mấy cái TI như close down more, more roaming.... hơn nữa mình dùng Mentaility Highly Structured nên TI càng ít càng tốt.

Highly Structured :
    Cầu thủ sẽ tập trung làm nhiệm vụ đc phân công (PI) hơn là những hướng dẫn chung. (TI)
    Cự ly giữa 3 tuyến xa nhau (kệ nó, dâng cao hàng phòng ngự là đc).
    Mức độ sáng tạo thấp (cầu thủ it khi thực hiện những hành động sáng tạo , cầu thủ giỏi thì như Messi, dở thì như Lord Beck) .

Nói nôm na thì khi bạn sử dụng Mentality Highly Structured thì bạn nên đưa ít TI (team instructions) và đưa ra nhiều PI (player instructions) cho từng cầu thủ . Ví dụ đơn giản bạn là thầy giáo, nếu bạn dạy đám học sinh cùi mía. Bạn phải chỉ dẫn cẩn thận từng bước với từng học sinh (Highly Structured - PI). Còn nếu bạn dạy đám học sinh giỏi, bạn chỉ cần nêu phương hướng cơ bản (TI), học sinh sẽ tự biết phải làm gì ( Very Fluid).

Chọn Standard. Cái này rất khó nói, thực ra mình chọn Standard để tối thiểu hóa những rủi ro có thể gặp phải thôi :okay:. Nếu bạn tự tin với đội hình bản thân thì có thể nâng thêm 1,2 nấc là Control và Attack.

PI thì mình giao 1 đống nhiệm vụ nên ko post cho đỡ mất thời gian, các bạn down tac tự xem là đc. :okay:

OI thì bạn sử dụng OI trên, đừng giao cho Ass vì ass hay bóp lắm :okay:

Tổng quan chiến thuật :

Off the ball

4-6-0 team shape, Hight pressing for attacker

Medium defensive block - higher defensive line, medium pressing for Defenders

On the ball

4-1-2-3 team shape in attack

Wing back providing width.

Coutinho as a more advanced playmarker and Henderson as a deep playmaker.

Mane as primary goal scorer.

Transitions:

Fast transition by using Counter - Pressing

More controlled build up play through playmarkers

Download

Update tac hoàn chỉnh 1 link duy nhất, fix một số lỗi, dùng cho cả đội lớn và nhỏ.

Team bạn có ko ai đá vị trí AP cánh thì có thể thay bằng IF, bỏ 2 PI "get forward" + "move into chanel" của 2 B2B là ok

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của fanbongda Bài viết
    Phủi bụi topic phát, bản update final cho tac. . Có luôn video bàn thắng cho mọi người quay tay . Ai còn chơi Fm 17 thì down nhé

https://www.fshare.vn/file/QB4C21P8RUNG

Hướng dẫn dùng tac : Sức mạnh của tac dựa trên 2 IF trên hàng công. IF càng khủng thì tac càng mạnh

Lần sửa bài viết gần nhất bởi fanbongda : 09-01-2018 vào lúc 01:47 PM

Số bài viết
    70

Từ: [Chiến thuật] Liverpool, họ đã chơi như thế nào

làm tac đi bác

Số bài viết
    694

bài viết hoàn tất

Số bài viết
    16

Đúng là Forum đang dãy chết thật . Mong có thêm nhiều bài viết chất lượng như của bác

Số bài viết
    694

Thấy nhiều bạn còn e ngại tac do sợ giống như Liverpool, hụt hơi cuối mùa giải. Nếu như vậy thì đừng lo ko có vụ đó đâu.:cha1:

Như đã nói việc Pressing chỉ do 5 anh em siêu nhân tuyến trên thực hiện nên trong trận đấu 5 người này là tốn nhiều thể lực nhất. Chúng ta cho họ chế độ luyện tập nhẹ thì sẽ tránh đc tình trạng chấn thương. Ngoài ra có thể cho đội bóng nghỉ 1 ngày trước trận đấu để đảm bảo thể lực.

Tiếp theo là ứng phó việc xoay tua, về việc này cũng ko quá khó do các cầu thủ Liverpool khá đá năng, có thể chơi tốt nhiều vị trí nên bạn có thể xoay sở rất dễ dàng.

Ví như Coutinho chấn thương thì có Wijnnadum, Lallana thay thế, cho Can - Milner đá B2B là đc.

Mane đi Can thì có S15 và Origi thay thế

Vị trí của Firmino thì Wijnnadum, Lallana có thể đảm nhiệm, thậm chí bạn dùng Danny ings đá cũng đc nữa.

Nói chung mình cầm Liverpool dùng tac này vẫn vô địch ầm ầm, ko mua sắm bất kỳ cầu thủ nào cả. Mà vô địch 2,3 lần nữa cơ

Mọi người muốn mình làm tac đội nào thì cứ cho ý kiến, mình sẽ thử xem

Số bài viết
    70

công nhận đá tac này chấn thương vkl thật
    bác làm tac Leicester mùa trước được không

Số bài viết
    694

Sợ chấn thương quá thì vào PI của 5 thằng tuyến trên bỏ chọn tacking hard đi và OI cũng bỏ set tacking hard luôn.

Leicester à, thú vị đó để mình nghiên cứu xem

Số bài viết
    4,029

liv mạnh như chó vậy

Số bài viết
    694

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của nguyenma Bài viết
    liv mạnh như chó vậy
    Sử dụng bản update mới nhất, đội bóng trung bình - khá vẫn dùng tốt

Số bài viết
    694

Update tac 1 link duy nhất fix hết lỗi, dùng cho cả đội lớn và nhỏ, update lại OI cho phù hợp tiêu chí 5 người tuyến trên Pressing, 5 cầu thủ tuyến dưới phòng thủ khu vực (ai lỡ down mấy bản cũ thì sr nhé, chịu khó down bản mới nhất )

End project . Chuyển qua tìm hiểu chiến thuật bầy cáo

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới