Share game FM24 (PC)
Trang thứ 2 trong tổng số 2 trang Trang đầuTrang đầu 12
Hiển thị kết quả từ 11 tói 14 trong tổng số 14
    Số bài viết
    27

Từ: hướng dẫn làm chủ chiến thuật từ FM 2014 -2020

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của fanbongda Bài viết
    Oh, mình thì để 2 cánh là IF - sp (vừa dạt cánh tạt bóng và cắt vào trung lộ, vừa hỗ trợ phòng ngự)

Bộ 3 tiền vệ
    Anchor man : makelele
    B2B : Tiago/Essien . Nếu gặp đội mạnh chuyển sang BWN
    central attack ; Lampard (vì role này nó giúp L8 thâm nhập vòng cấm ghi bàn giống thực tế)

team shape : structured
    mentality : Counter
    Tempo : hight
    Width : Fairy Narrow
    Defend line : Slightly deeper
    Áp sát ; Some time
    Tấn công: Pump ball in to box
    Chuyền dài

Chiến thuật mình sử dụng cố gắng xây dựng hàng phòng ngự zonal marking + ngắn + lùi sâu + less Pressing nên OI mình ko cho Ass set gì cả. Hầu hết bàn thua đều từ những quả sút xa. Về phần tấn công mình dùng chiên thuật phản công nhanh

vấn đề của bạn không phải là bị ghi bàn từ sút xa, vấn đề ở đây là cách triển khai bóng, cách di chuyển của cầu thủ, Mình dám tin tactic của bạn bóng không được đưa lên phía trên 1 cách hệ thống mà thường là bị đối phương áp sát đoạt bóng hoặc bị cắt bóng. tactic để tempo low vẫn có thể phản công, nhịp độ là chỉ cách cầu thủ làm gì với bóng ( đưa bóng lên 1 cách nhanh dứt khoát nhưng nhanh mà cầu thủ không kịp di chuyển hay hỗ trợ thì khác gì đưa bóng nhanh cho đối phương để hậu vệ thủ tiếp ). nhịp độ nhanh phải kèm theo sự di chuyển và có sự hỗ trợ.

độ rộng hẹp đồng nghĩa với việc nhường khoảng không cánh để tạt, hàng phòng ngự thấp nhường tuyến giữa, vậy có phải các bàn thua bắt nguồn từ cánh chuyền vào hoặc tạt vào cho tiền vệ đội bạn đứng trong khoảng 16m50 sút xa, đúng không ?

Bạn không up tactic nên mình không biết nhưng chắc chắn 1 điều tactic bạn không có sự hỗ trợ và di chuyển hợp lí.
    tactic mou không phải thập niên 90s mà chỉ việc phất bóng lên cho các tiền đạo, mà là sự kết hợp của nhiều thứ, bạn đọc bài chiến thuật chelsea 2004 có trong thư viện diễn đàn là biết rõ ngay.

À muốn IF tạt bóng rất đơn giản, pick đá wider, sút ít, fewer risky pass, nó đá như tiền vệ cánh mở rộng còn còn IFs là phiên bản chọc khe nhiều hơn và có xu hướng di chuyển từ giữa sân cắt trung lộ, IFa thì đi từ khu 16m50 vào trung lộ.

Số bài viết
    694

Mình nhận bàn thua từ những quả sút xa ngoài vòng cấm. Mấy bàn thắng dạng như Ronaldinho sút trước nguyên hàng xe buýt phòng thủ:daudau:

Còn vấn đề tạt cánh mình ko sợ, hàng phòng ngự thấp - lùi sâu. Bộ đôi trung vệ Stopper - Cover ngày nào + GK là đủ rồi. AI tạt bóng chủ yếu bị phá ra.

Còn vấn đề triển khai bóng, mình chủ trương đưa bóng cho target man (Drogba) nhận bóng làm tường để phối hợp với 2 IF + MC atk tấn công. Còn tại sao dùng IFs vì IFs nó hỗ trợ phòng ngự tốt hơn IF a thôi, mình set thêm PI - get forward là nó sẽ dâng cao hơn khi tấn công

À mình chơi Everton nhé, vì thấy đội hình nó khá giống Chelsea ngày xưa nhưng chất lượng kém hơn chút xíu thôi

Còn vấn đề nhịp độ là do team shape : very structured + mentality : Counter/ defend. 2 thứ này làm cho cầu thu có xu hướng chơi chậm (chơi thủ hòa) nên mình phải thêm tempo lên 1 nấc từ normal lên hight (phản công chút đỉnh). Tempo hight + counter = tempo Standard

Lần sửa bài viết gần nhất bởi fanbongda : 16-03-2017 vào lúc 12:55 AM

Số bài viết
    27

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của fanbongda Bài viết
    Mình nhận bàn thua từ những quả sút xa ngoài vòng cấm. Mấy bàn thắng dạng như Ronaldinho sút trước nguyên hàng xe buýt phòng thủ:daudau:

Còn vấn đề tạt cánh mình ko sợ, hàng phòng ngự thấp - lùi sâu. Bộ đôi trung vệ Stopper - Cover ngày nào + GK là đủ rồi. AI tạt bóng chủ yếu bị phá ra.

Còn vấn đề triển khai bóng, mình chủ trương đưa bóng cho target man (Drogba) nhận bóng làm tường để phối hợp với 2 IF + MC atk tấn công. Còn tại sao dùng IFs vì IFs nó hỗ trợ phòng ngự tốt hơn IF a thôi, mình set thêm PI - get forward là nó sẽ dâng cao hơn khi tấn công

À mình chơi Everton nhé, vì thấy đội hình nó khá giống Chelsea ngày xưa nhưng chất lượng kém hơn chút xíu thôi

Còn vấn đề nhịp độ là do team shape : very structured + mentality : Counter/ defend. 2 thứ này làm cho cầu thu có xu hướng chơi chậm (chơi thủ hòa) nên mình phải thêm tempo lên 1 nấc từ normal lên hight (phản công chút đỉnh). Tempo hight + counter = tempo Standard
    vậy cuối cùng bàn thua là chủ yếu do sút xa. vậy có 2 câu hỏi để giải quyết, 1) tại sao lại có khoảng trống để đội bạn sút xa ? - không áp sát, không kèm chặt hoặc đơn giản là thêm chặt chém vào. 2) tại sao đối phương lại có thể tổ chức triển khai bóng để sút xa ? đội bạn có khoảng trống giữa sân hay hàng tiền vệ không kịp áp sát.
    bạn thử up ảnh tactic lên đây có khi a e hỗ trợ được đó

Số bài viết
    694

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của pique90 Bài viết
    vậy cuối cùng bàn thua là chủ yếu do sút xa. vậy có 2 câu hỏi để giải quyết, 1) tại sao lại có khoảng trống để đội bạn sút xa ? - không áp sát, không kèm chặt hoặc đơn giản là thêm chặt chém vào. 2) tại sao đối phương lại có thể tổ chức triển khai bóng để sút xa ? đội bạn có khoảng trống giữa sân hay hàng tiền vệ không kịp áp sát.
    bạn thử up ảnh tactic lên đây có khi a e hỗ trợ được đó
    Oh, cám ơn bạn mình có ý tưởng rồi / Mình dự định thêm 1 nấc chuyển từ clow down some thing - clow down more đối với 3 anh tiền vệ để hạn chế khoảng trống sút xa. Còn về lối chơi chặt chém mình từng thử rồi, nó đem cái hại nhiều hơn lợi nên mình ko dùng

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới