Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 3 trang 123 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 24
    Số bài viết
    6,093

Hướng dẫn FM15 cho người mới !

Có khá nhiều bạn vừa biết đến dòng game FM nên mình viết bài này giúp các bạn mới chơi làm quen dần với FM15. Bài viết sẽ giúp các bạn bớt bỡ ngỡ với những tính năng trong game. Lời nhắn nhủ của các bạn mới chơi FM : chịu khó đọc các bài viết trong thư viện, và chịu khó hỏi mọi người trong diễn đàn.

Đầu tiên là vô game. Màn hình chính như sau

Đây là skin mặc định. Nếu bạn không thích thì hãy vô skin để chọn 1 skin khác thay thế. Ở bài viết này mình sẽ chọn HelveticaLite Light Skin. Down về, giải nén và copy folder vừa có vào thư mục \Documents\Sports Interactive\Football Manager 2015\skins. Tắt FM15 và khoan bật lại.

Tiếp theo, hãy sửa lỗi fake name ( lỗi tên mà game không có bản quyền ). Hãy down fix name về, giải nén đc folder all và copy, replace thư mục cũ C:\Program Files (x86)\Steam\SteamApps\common\Football Manager 2015\data\db\1500\lnc.

Tiếp theo nữa, hãy cập nhật chuyển nhượng. Ví dụ mình sẽ chọn update của nhóm LFCMarshall's FM15 Starter Update. Down về giải nén và copy file .fmf vô \Documents\Sports Interactive\Football Manager 2015\editor data.

Vậy là xong 3 cái cơ bản : fake name, skin và update chuyển nhượng.

Bật game FM15 lại lần nữa. Vẫn màn hình lúc nãy, hãy vô Preferences. Ở mục Skin, hãy chọn skin bạn vừa thay thế ( ở đây là skin Helve). Bên dưới đó, mục Window Mode & Resolution hãy chọn Windowed để chơi theo dạng cửa sổ. Ở mục Currency phía trên hãy chọn UK Pound (đơn vị tiền tệ) . Nhấp vô chữ More Interface Settings, và đánh dấu vào ô Reload skin....

Xong xuôi, nhấn Confirm để xác nhận và về lại màn hình chính lúc này.

Tiếp theo là chúng ta sẽ sử dụng update chuyển nhượng. New Career Game -> Football Manager. Chọn Custom-> Edit và đánh dấu vào cái update chúng ta vừa copy lúc nãy.

Tiếp theo là chọn CLB mà bạn yêu thích. Lưu ý 1 điều : bạn chọn càng ít quốc gia thì càng ít cầu thủ nhưng game sẽ nhẹ hơn, và ngược lại. Áp dụng tương tự khi chọn giải đấu. Tiếp theo nhớ đánh dấu vô mục Disable Player Attribute Masking. Đối với người mới thì ko nên bỏ chọn cái này vì nó sẽ ẩn những chỉ số cầu thủ không phải của bạn.

Tiếp theo là tạo lý lịch của bạn. Hãy nhớ chọn quốc gia của bạn trùng với giải đấu mà bạn sẽ chơi để khỏi bị có vấn đề về ngôn ngữ. Và đối với những bạn mới chơi thì nên chọn những câu lạc bộ mạnh để tập làm quen.

Mục Coaching Style: là người mới thì nên chọn nhiều điểm hơn ở mục Tactical thay vì Tracksuit, điều này giúp bạn dễ đối phó hơn với những tình huống team talk cũng như ban lãnh đạo của câu lạc bộ.

Còn bạn nào tò mò các chỉ số ở trên là gì, vui lòng đọc bài này Ý Nghĩa Các Chỉ Số Cơ Bản Của Cầu Thủ (Attributes))

Chúng ta sẽ tiếp tục với việc vô game.

Hãy tham gia họp báo (Attend Meeting) chứ đừng bỏ qua lúc đầu. Cái này khá chi tiết nhưng cũng không khó khăn lắm. Các bạn không rành có thể chọn dòng đầu tiên khi được hỏi là được.

Việc đầu tiên nên làm là xem xét việc Training. Đầu mùa giải thì nên chú trọng việc Finess, gần vô giải chính thức thì chuyển sang Tactical/Teamwork... tùy theo yêu cầu thủ bạn. Nếu có nhiều cầu thủ mới thì chú ý mục Team Cohesion.

Cũng trong mục Training có mục Individual (huấn luyện riêng từng cầu thủ) thì các bạn mới chơi không nên chỉnh mục này. Khi chơi quen thì tìm hiểu sau.

Đọc thêm về mục Training ở đây

Tiếp theo vô mục Staff. Chúng ta sẽ giao phó quyền cho DOF làm. Vì người mới chơi không nên mò mẫm mấy cái này nhiều chi cho mệt nên tốt nhất giao cho ông ta. Đọc thêm ở đây nhé http://fm-vn.com/diendan/showthread....%89a-ba%CC%A3n

Qua mục First Team, đánh dấu vào ô Arranges friendly matches để trợ lý tự di tìm những trận giao hữu đầu mùa (rất quan trọng).

....Còn nữa
    Bài tới : sử dụng tactic có sẵn và tự mình tạo tactic cơ bản

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    6,093

Từ: Cảm nang FM15 cho người mới chơi !

Tiếp theo là cách tạo tactic 1 cách cơ bản.

Nếu bạn muốn sử dụng các tact có sẵn, hãy vô mục Tactic và chọn 1 cái để dùng. Việc này khá dễ dàng.

Còn với những bạn thích tự mình tạo tactic riêng cho phù hợp với sở thích nhưng không biết bắt đầu từ đâu thì có thể thực hiện theo các bước đơn giản, từ bài viết này

1 cách khác nữa là tạo tactic dựa vào trợ lý huấn luyện viên : Go On Vacation vài trận đấu, sau đó chọn 1 trận đấu mà bạn thấy ưng ý và bắt đầu phân tích tactic mà trợ lý của bạn đã áp dụng.

Ví dụ đây là trận đấu trợ lý PSG đã áp dụng sơ đồ 4-5-1 trong trận đấu 3-2 trên sân khách

Điểm khác biệt giữa FM15 và các phiên bản trước là giờ đây các Role sẽ hiển thị luôn trong mục Formation

Công việc đầu tiên là set các vị trí cho giống với trong hình.

Việc tiếp theo hơi khó khăn : set Team Intruction. Chúng ta cần đi sâu vào Performance

Ở mục Shots, có thể thấy các tình huống sút bóng bên ngoài vòng cấm khá nhiều. Do đó khả năng sẽ không có Work Into Box.

Passes : khá chằng chịt và số lượng Key Passes khá nhiều, cho thấy tactic sử dụng các đường chuyền ngắn (Short Passing). Chọn ngẫu nhiên Motta (có 3 keypass) phản ảnh khá rõ : chủ yếu là chuyền ngắn.

Crosses : gần như không có quả nào tạt bóng thành công, và số lượng crosses cũng không nhiều. Điều này cho thấy PSG sử dụng 2 hậu vệ biên không thành công, hoặc muốn tập trung viêc tạo ra các cơ hội từ tiền vệ. Lavezzi có 2/5 quả tạt thành công. Lưu ý nhìn vị trí mà Lavezzi thực hiện pha tạt bóng : tất cả đều nhắm đến góc gần (Low Crosses )

Tackles : các pha xoạc bóng thành công chủ yếu ở phần sân nhà. Lưu ý thêm là Motta-1 cầu thủ có thể hình tốt có số lần Tackles cao nhất đội. Hãy lưu ý nếu chọn cầu thủ chơi vị trí này có chỉ số và thể hình phù hợp. Việc các pha tackles này chủ yếu ở phần sân nhà cho thấy khả năng lớn là PSG không áp dụng Hard Tackles

Mục Foul và Interceptions gợi cho chúng ta cảm giác 1 sơ đồ chơi thấp và không pressing

Tổng hợp lại toàn bộ, và kết hợp bài này http://fm-vn.com/diendan/showthread....%BB%9Bi-Tactic!!! , mình chọn Team Shape là Fluid.

Player Intruction : các bạn mới chơi không nên điều chỉnh mục này.

Test thử tact vừa tạo

Bài viết này dành cho các bạn vừa mới tập chơi FM là chính, chúc các bạn chơi vui vẻ.

Số bài viết
    6,093

Từ: Hướng dẫn FM15 cho người mới !

vừa update thêm #2

Số bài viết
    6,237

đặt gạch, các sửa lỗi, cài đặt các thứ linh tinh

Cập nhật thông tin mới nhất từ diễn đàn

>> News <<
    >> Page - Group <<
    >> Youtube - Discord <<

Số bài viết
    8

bac mod oi bay gio down fm2015 thi nen down ban nao vay

Số bài viết
    6,237

Cập nhật thông tin mới nhất từ diễn đàn

>> News <<
    >> Page - Group <<
    >> Youtube - Discord <<

Số bài viết
    99

có cách nào chỉnh font chữ fm 15 to lên được ko mọi người, 125 % mình vẫn thấy nhỏ quá, độ phân giải màn hỉnh của máy mình là full HD

Số bài viết
    27

Cho mình hỏi sao đầu mùa đầu tiên khi mình mua cầu thủ Châu Mỹ CLB chủ quản đồng ý bán rồi mà cứ bị báo "My Client isnt's currennty interresting info contract negatiations with your club. He doesn't want to be loanned back to his current club".

Số bài viết
    11

mình đang tìm hiểu cách sửa lỗi tên đội tuyển đức với nhật mà chưa biết cách, chủ thớt có thể hướng dẫn giúp mình được ko ?

Số bài viết
    6

Chào các bạn

Mình đang HLV cLB kiêm Quốc gia, nhưng dạo này vào tuyển Quốc gia màn hình squad và Tactics thì không thấy hiện bất cứ cầu thủ nào, trống trơn

Chọn đội hình đá toàn phải nhờ assisstant, không hiểu sao

Các bạn xem ảnh giúp mình, mình chưa post link đc
    upsieutoc. com/image/Dq4H

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới