Share game FM24 (PC)
Trang thứ 11 trong tổng số 30 trang Trang đầuTrang đầu ... 91011121321 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 101 tói 110 trong tổng số 297
    Số bài viết
    305

Từ: 4-3-3 Possession Cho mọi đội bóng từ nhỏ đến lớn.

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Cristian Ronaldo Bài viết
    "cầu thủ nào" ở đây là ám chỉ cầu thủ đối phương hay cầu thủ đội mình vậy ?

ah, bạn giải thích dùm mình cái "Move into Channel" với, mình vẫn chưa hiểu hết về nó vì trước có coi trong bài PPM thì mình hiểu đại khái là cầu thủ sẽ di chuyển vào Half Space.
    cầu thủ được ám chỉ ở đây là đối phương.

Trong mục OI: khi bạn set close down always với 1 cầu thủ. Thì 1 khi anh ta có bóng trong khu vực có 2-3 cầu thủ đảm trách. Xu hướng số đông trong số cầu thủ này sẽ áp sát ngay lập tức.

1 số bạn hiểu pressing tức là áp sát ngay và áp sát liên tục. Nó đúng nhưng là trong khả năng phân tích của cầu thủ.

thông thường chỉ 1 cầu thủ sẽ áp sát ngay lập tức và các cầu thủ còn lại thì cover đường chuyền ra hoặc hướng đột phá của anh ta.

Đó mới là pressing theo khu vực.

Move into channel được hiểu là di chuyển không bóng vào khe giữa hậu vệ biên và trung vệ của đối thủ để đón đường chọc khe.

Nếu set trong player instruction thì cầu thủ sẽ làm thường xuyên hành vi này nhưng tỉ lệ thành công thì không chắc chắn. Kiểu làm 1 cách máy móc.

Nhưng nếu là PPM của cầu thủ thì anh ta biến nó thành tuyệt chiêu và kỹ năng. Tự anh ta có khả năng phân tích khả năng thành công của hành vi này là bao nhiêu để làm nó.

Số bài viết
    305

Hãm hiếp Milan

Số bài viết
    354

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của tungvh Bài viết
    cầu thủ được ám chỉ ở đây là đối phương.

Trong mục OI: khi bạn set close down always với 1 cầu thủ. Thì 1 khi anh ta có bóng trong khu vực có 2-3 cầu thủ đảm trách. Xu hướng số đông trong số cầu thủ này sẽ áp sát ngay lập tức.

1 số bạn hiểu pressing tức là áp sát ngay và áp sát liên tục. Nó đúng nhưng là trong khả năng phân tích của cầu thủ.

thông thường chỉ 1 cầu thủ sẽ áp sát ngay lập tức và các cầu thủ còn lại thì cover đường chuyền ra hoặc hướng đột phá của anh ta.

Đó mới là pressing theo khu vực.

Move into channel được hiểu là di chuyển không bóng vào khe giữa hậu vệ biên và trung vệ của đối thủ để đón đường chọc khe.

Nếu set trong player instruction thì cầu thủ sẽ làm thường xuyên hành vi này nhưng tỉ lệ thành công thì không chắc chắn. Kiểu làm 1 cách máy móc.

Nhưng nếu là PPM của cầu thủ thì anh ta biến nó thành tuyệt chiêu và kỹ năng. Tự anh ta có khả năng phân tích khả năng thành công của hành vi này là bao nhiêu để làm nó.
    vậy là mình hiểu đúng rồi, hehe

Đào hoa ảnh lạc phi thần kiếm.
    Bích hải triều sinh án ngọc tiêu.

Số bài viết
    305

Nạn nhân tiếp theo juventus

Số bài viết
    354

Có thể sử dụng tac này để build lại theo kiểu chơi xoay quanh cầu thủ giỏi nhất trong đội mình ko vậy bạn tungvh, kiểu như Real-Ro đú ấy....

Đào hoa ảnh lạc phi thần kiếm.
    Bích hải triều sinh án ngọc tiêu.

Số bài viết
    305

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Cristian Ronaldo Bài viết
    Có thể sử dụng tac này để build lại theo kiểu chơi xoay quanh cầu thủ giỏi nhất trong đội mình ko vậy bạn tungvh, kiểu như Real-Ro đú ấy....
    Về cơ bản mình không có khải niệm build tactic dựa trên 1 cầu thủ.

Mà là mình xây hệ thống và có vài role theo trục dọc và ở cánh quyết định gánh hệ thống.

Kiểu build tactic dựa vào 1 cá nhân rất dễ fail theo thời gian nếu cầu thủ đấy chấn thương nên không build bao giờ.

Trừ có thời ronaldo ở man utd thì mình có chế 1 tac 4 4 2 mà đối xứng kiểu AML MC DMC AMC MR ý.

Tactic đấy thì nhồi bóng cho ronaldo ghi bàn nhưng qua lâu rồi.

Tactic này cũng có thể thay đổi để nhồi bóng cho tiền đạo cánh trái ghi bàn là chủ yếu.

Nhưng nó sẽ làm mất cân bằng cái bài vở đa dạng của tac đã xây. Và dễ bị bắt bài hơn.

Số bài viết
    933

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của tungvh Bài viết
    thứ 1 là bác xài mental là control.Nhưng shout lại là high tempo. Cái này tất nhiên vẫn xài được nhưng nó không phải tốt nhất cho 1 thế trận control

target của control luôn là kiểm soát thế trận ( khác với kiểm soát bóng ).

thêm vào đó bác lại thêm cả shout pass into space. Tất nhiên nó sẽ dẫn đến các pha chọc khe , chuyền dài vào khoảng trống nhiều hơn.

Nhưng hậu quả kèm theo là sẽ khiến mất bóng nhiều hơn vì là tính huống 50 50 chứ cầu thủ không chọc khe khi linh tính 70 - 80 % thành công.

stack giữa high tempo và pass into space đi kèm mental control cũng khiến cho ở khu vực giữa sân cũng như toàn tuyến các cầu thủ của bác luôn chuyền nhanh và chuyền vào khoảng trống chứ không có thời gian để tìm ra phương án tối ưu phát
    triển bóng.

play out of defensive + pass into space + drop deeper + high tempo càng khiến cho bóng khi ở gần khu cấm địa của bác lại đc hay chuyền về mà chuyền vào khoảng trống chứ ít khi chuyền đúng địa chỉ, dẫn đến việc rất dễ khiến cầu thủ chuyền sai cho đối thủ và bị
    ăn bàn ngớ ngẩn.

overlap + play narrow + role winger sup ở 2 cánh khiến cho target của bác bị ngược. Rõ ràng bác nói tactic tấn công cánh bay bổng của liverpool mùa trước mà lại set shout để tấn công vào trung lộ là chủ yếu với overlap và play narrow.

coi như việc bác set role winger sup ở 2 biên không phát huy đc tối đa hiệu quả. Vì cả đội không có mục tiêu chuyền bóng ra cánh để tấn công mà tập trung tấn công trung lộ và không có khoảng trống mới chuyền ra cánh.

play narrow nó cũng mặc định đội hình của bác khi transform ( biến hóa ) bị đóng. Mặc định đội hình khi di chuyển toàn tuyến sẽ luôn luôn gần nhau . Và việc tìm khoảng trống ở trung lộ và 2 biên là rất khó khăn.

Sơ sơ thế đã.

Về set up free kick mình sẽ nói sau.
    Hehe. Mới xem tac của bác: Xem qua role y chang tac của mình hồi FM12,FM13

Còn về 1 số vấn đề bạn nói ở trên thực sự quá lí thuyết và không thuyết phục mình rồi

+FM Intructions có 1 mẹo: Cặp shout nghịch cho 1 số ng build tac dị: Play wide (chơi rộng) + Đá trung lộ và Play Narrow (hẹp hỗ trợ) lại + Đá Cánh

+Về lối chơi: Mình không hướng tới lối chơi kiểm soát bóng (Đương nhiên muốn chơi Ctrol thì phải tempo low), ở tac của mình LIV vẫn chơi Cánh, chọc khe và chuyền nhanh, ko có chần chừ cầm bóng đó là lí do mình ko chọn Shout: Shortpassing và Retain.

+ Và vì ở Ngọa hạng Anh, hầu hết các đội đều ghi rất nhiều bàn từ bóng dài nên việc mình để Drop Deeper+ Hightempo là rất hợp lí

Nói chung mình sẽ test kĩ càng tac của bạn. Nhưng xem ra cách làm tac và tư duy chiến thuật bác cực kì giống với mình hồi mình mới chơi FM, giống lắm

Số bài viết
    305

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của banhtieuskr Bài viết
    Hehe. Mới xem tac của bác: Xem qua role y chang tac của mình hồi FM12,FM13

Còn về 1 số vấn đề bạn nói ở trên thực sự quá lí thuyết và không thuyết phục mình rồi

+FM Intructions có 1 mẹo: Cặp shout nghịch cho 1 số ng build tac dị: Play wide (chơi rộng) + Đá trung lộ và Play Narrow (hẹp hỗ trợ) lại + Đá Cánh

+Về lối chơi: Mình không hướng tới lối chơi kiểm soát bóng (Đương nhiên muốn chơi Ctrol thì phải tempo low), ở tac của mình LIV vẫn chơi Cánh, chọc khe và chuyền nhanh, ko có chần chừ cầm bóng đó là lí do mình ko chọn Shout: Shortpassing và Retain.

+ Và vì ở Ngọa hạng Anh, hầu hết các đội đều ghi rất nhiều bàn từ bóng dài nên việc mình để Drop Deeper+ Hightempo là rất hợp lí

Nói chung mình sẽ test kĩ càng tac của bạn. Nhưng xem ra cách làm tac và tư duy chiến thuật bác cực kì giống với mình hồi mình mới chơi FM, giống lắm

với tầm cỡ cầu thủ như Liverpool thì việc bộc lộ nhược điểm tactic của bác là hiếm.

Nhưng bác cứ ốp tactic của bác qua 1 đội tầm trung giải anh đi cỡ như southamton ,newcastle , west brom , west ham xem nó có đúng như mình nói không.

Tư duy của em trên cái tactic bác đang xem chỉ là tư duy triết lý của người khác cụ thể là guardiola và kloop.

Còn nếu xây tac thực sự theo tư duy và đội hình em có trong tay nó sẽ khác , khác rất nhiều

Bác cũng nhầm ở 1 điểm Mental : control thực tế là kiểm soát trận đấu.

Nó khác khác rất nhiều với nhiều bạn nghĩ control là kiểm soát bóng .

mình cũng ko biết shout nghịch của bạn nó như thế nào.

Nhưng với shout như trên chắc chắn cầu thủ của bạn nó không chủ động đưa bóng ra biên.

Chẳng qua nó đưa bóng vào trung lộ và khi mà không có khoảng trống trung lộ thì phải đẩy bóng ra biên.

Số bài viết
    2,858

Nếu chơi với đội hình 5-3-2 và chỉ có 2 wingback thì theo bạn set thế nào để 2 trung vệ và các tv trung tâm hỗ trợ phòng ngự khi bị tấn công hay phản công cánh.

Số bài viết
    305

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Wilshere Bài viết
    Nếu chơi với đội hình 5-3-2 và chỉ có 2 wingback thì theo bạn set thế nào để 2 trung vệ và các tv trung tâm hỗ trợ phòng ngự khi bị tấn công hay phản công cánh.
    có lẽ là 3 DC defend giăng ngang kèm bẫy việt vị.( nếu xài kèm push higher)

1 DC ở giữa cover và 2 DC bên cạnh stoper nếu ko xài push higher.

TV trung tâm có lẽ thằng ở giữa xài DLP defend.

2 thằng bên cạnh xài box to box.

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới