Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 2 trang 12 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 15
    Số bài viết
    76

Cách sử dụng cánh và vài chiến thuật cần hỏi trong FM2013

Mình là người mới tập tành chơi FM nên 1 lần nữa cho mình được hỏi tí về chiến thuật trong FM2013. Nếu có để không đúng chổ thì Mod chuyển giúp nha

1. Sử dụng cánh
    Có 1 điều mình cảm thấy khó hiểu và khá bực tức với các anh chàng cánh: cầm bóng rê dắt hùn hụt từ giữa sân hoặc có bóng là cứ rê rê và sút mặc cho đồng đội đang có khoảng trống, mặc cho góc sút của hắn ta rất khó mà thành bàn được nhưng hắn vẫn cứ sút, sút vô tội vạ. Điển hình nhất là Nani, Gaitan, G Bale, Valencia...
    Mình đã chỉnh, đã hò hét trong trận đấu là chuyền bóng đến chân, lật cánh vào nhưng chẳng có tác dụng gì.

Trong sơ đồ 4-4-2, để 2 cánh ngang hàng với tiền vệ (nghĩa là để ở giữa) thì thấy đèn màu xanh trước cái tên nó mờ đi chứ không sáng như khi để phía trên. Vậy có nghĩa là để phía trên mới hợp lý nhất?

2. Sơ đồ kim cương 4-1-2-1-2
    (1 tiền vệ phòng ngự , 2 tiền vệ trung tâm, 1 tiền vệ công)
    Với sơ đồ này, lối đá tốt nhất mà chúng ta áp dụng là gì? Các vị trí quan trọng nhất là chỉ số nào?

Có phải tiền vệ phòng ngự quan trọng nhất là chỉ số kiến tạo? Còn 2 MC giữa là thể lực? và thằng tiền vệ công trên cần chỉ số Creative và sút xa tốt?

Bởi vì quá nản với mấy thằng cánh toàn rê rê và sút nên mình có ý định xây dựng đội bóng bằng đội hình này, nhưng lại chưa rõ lắm!

3. Sơ đồ 4-2-3-1
    Đây là sơ đồ mà bóng đá hiện đại hay áp dụng. Mình chỉ hỏi 2 thằng tiền vệ nên xếp nó là tiền vệ phòng ngự (trên 2 trung vệ 1 chút) hay xếp ở giữa luôn?
    - Nếu xếp 2 thằng trước trung vệ 1 chút, có phải thuận tiện cho việc đá áp sát và phòng ngự phản công?
    - Còn xếp 2 tiền vệ ngay chổ trung tâm thì tiện cho việc đá tấn công tổng hơn?

4. Kèm khu vực và kèm 1vs1
    Với lối đá nào thì nên kèm khu vực và lối đá nào thì kèm 1vs1?
    - Áp sát và tấn công nên kèm khu vực?
    - Đá PNPC thì nên kèm 1s1?

Đến hôm nay, mình vẫn chưa định hình nên xây dựng đội hình, lối đá như thế nào là hợp lý. Thêm nữa, vấn nạn chấn thương sao mà ghê gớm thật. Khoảng 2-3 trận là có 1 em lăn ra què (dù có xoay tua)

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    354

Từ: Cách sử dụng cánh và vài chiến thuật cần hỏi trong FM2013

Trả lời hết 4 câu trên chắc phải chục bài may ra mới hết

Nếu bạn mới chơi FM thì nên bắt đầu tìm hiểu về Team Instructions (TI) và Player Instructions (PI) trước khi xây dựng Tacs.

FM13 là phiên bản nâng cấp, còn các quy định căn bản gần như không thay đổi từ phiên bản FM08. Vì thế, bạn có thể vào loạt bài FM Insight của Hiru, Các vai trò của cầu thủ trên sân, Cách Set cầu thủ, Cấu trúc thích nghi , Chỉ đạo khắc chế đối thủ để tìm hiểu trước. Nắm được những cái này, bạn có thể xây dựng tacs cho riêng mình sao cho phù hợp với từng cầu thủ mà bạn có.

Số bài viết
    6,237

chiến thuật thì phải tự ngâm cứu thôi mà bạn thử hạ create freedom của nó xuống xem, fm 13 này để sáng tạo cao là tụi nó hay rê dắt lắm, với lại mấy thằng bạn nói có ppm always run with ball mà :fa:

Số bài viết
    277

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của delanh1609 Bài viết
    Mình là người mới tập tành chơi FM nên 1 lần nữa cho mình được hỏi tí về chiến thuật trong FM2013. Nếu có để không đúng chổ thì Mod chuyển giúp nha

1. Sử dụng cánh
    Có 1 điều mình cảm thấy khó hiểu và khá bực tức với các anh chàng cánh: cầm bóng rê dắt hùn hụt từ giữa sân hoặc có bóng là cứ rê rê và sút mặc cho đồng đội đang có khoảng trống, mặc cho góc sút của hắn ta rất khó mà thành bàn được nhưng hắn vẫn cứ sút, sút vô tội vạ. Điển hình nhất là Nani, Gaitan, G Bale, Valencia...
    Mình đã chỉnh, đã hò hét trong trận đấu là chuyền bóng đến chân, lật cánh vào nhưng chẳng có tác dụng gì.

Trong sơ đồ 4-4-2, để 2 cánh ngang hàng với tiền vệ (nghĩa là để ở giữa) thì thấy đèn màu xanh trước cái tên nó mờ đi chứ không sáng như khi để phía trên. Vậy có nghĩa là để phía trên mới hợp lý nhất?
    Có 1 số lí do, đầu tiên là do cầu thủ có PPM Run w Ball như bạn Sún Li Ăng đã nhận xét, hai nữa là gameplay của FM13 ảnh hưởng đến việc này, nhất là khi bạn xem highlight ko fullmatch...

Có thể hạn chế bằng việc đá hẹp hơn, yêu cầu cầu thủ chơi đồng đội và hỗ trợ hơn..vv.. Tuy ko hết hẳn nhưng mà cũng đỡ.

Cái "đèn xanh xanh" kia thì đúng, đấy là mức độ thích nghi với vị trí của cầu thủ, xanh lá thì tốt hơn xanh đậm. Như ở ngoài đời 1 số cầu thủ vẫn thường kêu ca ko quen với việc đá thấp, đá cao ..vv..

2. Sơ đồ kim cương 4-1-2-1-2
    (1 tiền vệ phòng ngự , 2 tiền vệ trung tâm, 1 tiền vệ công)
    Với sơ đồ này, lối đá tốt nhất mà chúng ta áp dụng là gì? Các vị trí quan trọng nhất là chỉ số nào?

Có phải tiền vệ phòng ngự quan trọng nhất là chỉ số kiến tạo? Còn 2 MC giữa là thể lực? và thằng tiền vệ công trên cần chỉ số Creative và sút xa tốt?

Bởi vì quá nản với mấy thằng cánh toàn rê rê và sút nên mình có ý định xây dựng đội bóng bằng đội hình này, nhưng lại chưa rõ lắm!
    Lối đá tốt nhất thì ko có, mạnh ở điểm này thì phải yếu ở điểm khác và còn cả các chiến thuật khắc chế nhau nữa. Nhưng theo mình thì có 2 cách thiết lập hàng TV kim cương nổi bật là <1 Anchorman- 2 MC- 1 AMC> giống Mourinho và <1 DLP - 2MC- 1 AMC> Theo kiểu Ancelotti, 1 hơi thiên về khả năng phòng ngự và kiểm soát bóng còn 1 thì thiên về khả năng tấn công và kiểm soát không gian chơi bóng. Chỉ số quan trọng cho các vị trí thì bạn có thể tìm hiểu thêm trong diễn đàn, vì mỗi vị trí thì chỉ số quan trọng là gần như cố định.

Như thế thì câu hỏi 2 có thể nhận ra: trong cách xây dựng đội hình kiểu 1 thì DM yêu cầu các chỉ số phòng thủ, còn ở tình huống 2 thì kiến tạo là nhân tố quan trọng? Với 2MCs thì ko có yêu cầu cố định, bạn có thể chọn lối chơi phù hợp cho cầu thủ và đội bóng nhưng chú ý, cách chơi khoa học nhất luôn là 1 cặp "thi sĩ và người thợ", hiểu đơn giản là 1 cầu thủ thiên về thu hồi bóng, hỗ trợ phòng ngự đá cặp với 1 cầu thủ hoạt động rộng, tích cực tham gia cả tấn công và phòng thủ là lí tưởng nhất (Martinez - Schweinteiger, Guendogan- Bender, Khedira- Modric, Busquest- Xavi..). TV công thì đương nhiên yêu cầu sáng tạo và sút xa tốt thì càng lí tưởng, tuy nhiên có nhiều cách xây dựng các phương án tấn công, và nhiều chỉ số khác cần được nói đến...

3. Sơ đồ 4-2-3-1
    Đây là sơ đồ mà bóng đá hiện đại hay áp dụng. Mình chỉ hỏi 2 thằng tiền vệ nên xếp nó là tiền vệ phòng ngự (trên 2 trung vệ 1 chút) hay xếp ở giữa luôn?
    - Nếu xếp 2 thằng trước trung vệ 1 chút, có phải thuận tiện cho việc đá áp sát và phòng ngự phản công?
    - Còn xếp 2 tiền vệ ngay chổ trung tâm thì tiện cho việc đá tấn công tổng hơn?
    2 CM như mình đã nói ở trên (nhưng lưu ý là thay vì 1 cặp <số 6 - số 8> hay <số 6 - số 10> ta có 1 cặp <số 6- số 6>) . Với việc đá tấp hay cao như bạn hỏi thì mình ngoài việc thấy khoảng cách giữa các cầu thủ có khác nhau, không biết có thêm khác biệt gì về cách chơi ko. Tuy nhiên có thể khẳng định ko phải cứ đá thấp hơn là sẽ chuyên tâm vào phòng thủ hơn mà còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác.

4. Kèm khu vực và kèm 1vs1
    Với lối đá nào thì nên kèm khu vực và lối đá nào thì kèm 1vs1?
    - Áp sát và tấn công nên kèm khu vực?
    - Đá PNPC thì nên kèm 1s1?

Đến hôm nay, mình vẫn chưa định hình nên xây dựng đội hình, lối đá như thế nào là hợp lý. Thêm nữa, vấn nạn chấn thương sao mà ghê gớm thật. Khoảng 2-3 trận là có 1 em lăn ra què (dù có xoay tua)
    Phong thủ khu vực hay phòng thủ kèm người thực ra ko có quy định cụ thể là dùng với chiến thuật nào hay để khắc chế lối chơi nào, tất cả phụ thuộc vào hiểu biết của bạn về đội bóng và đối thủ, cách bạn muốn xây dựng lối chơi thôi. Tất nhiên mỗi cách set đều có ưu điểm và nhược điểm riêng. Mình có tìm hiểu về phòng thủ khu vực , bạn đọc thêm ở phần 2 bài này nhá : http://fm-vn.com/diendan/showthread....B1c-t%E1%BA%BF

Thêm 1 vấn đề nhở là có các đội bóng chơi theo kiểu mix cả 2 cách phòng thủ..

Lần sửa bài viết gần nhất bởi Mr.X : 07-06-2013 vào lúc 07:45 PM

Số bài viết
    76

Cảm ơn các bạn rất nhiều, mình sẽ cố gắng nghiên cứu thêm.

Số bài viết
    76

Báo cáo anh em: Mình cầm Tottenham và chơi được 1 mùa, song song với dẫn dắt tuyển Anh.

Tottenham
    Mình chỉ mua Cardozo của Benfica, Rakitic của Sevilla và không bán cầu thủ nào cả.
    - Vô địch Ngoại hạng.
    - Bán kết Euro Paleague
    - Bán kết FA
    - Bị loại vòng gửi xe cup liên đoàn.

Vừa kết thúc xong, muốn dẫn dắt CLB khác thì làm sao nhỉ? CLB mà mình mong muốn.
    Mình có add 5 giải đấu lúc đầu tạo sự nghiệp là Anh, TBN, Ý, Đức, Pháp.

Tuyển Anh:
    Mặc dù ngoài đời, tuyển Anh có thể nói là gà, nhưng trong FM, tuyển Anh vẫn bá đạo và A Young là cầu thủ luôn tỏa sáng nhất.
    Chưa biết mùi thất bại và luôn nả vào lưới đối phương tối thiểu là 3 bàn

Số bài viết
    506

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của delanh1609 Bài viết
    Báo cáo anh em: Mình cầm Tottenham và chơi được 1 mùa, song song với dẫn dắt tuyển Anh.

Tottenham
    Mình chỉ mua Cardozo của Benfica, Rakitic của Sevilla và không bán cầu thủ nào cả.
    - Vô địch Ngoại hạng.
    - Bán kết Euro Paleague
    - Bán kết FA
    - Bị loại vòng gửi xe cup liên đoàn.

Vừa kết thúc xong, muốn dẫn dắt CLB khác thì làm sao nhỉ? CLB mà mình mong muốn.
    Mình có add 5 giải đấu lúc đầu tạo sự nghiệp là Anh, TBN, Ý, Đức, Pháp.

Tuyển Anh:
    Mặc dù ngoài đời, tuyển Anh có thể nói là gà, nhưng trong FM, tuyển Anh vẫn bá đạo và A Young là cầu thủ luôn tỏa sáng nhất.
    Chưa biết mùi thất bại và luôn nả vào lưới đối phương tối thiểu là 3 bàn
    dẫn CLB khác thì chỉ có đợi cho nó đá quá rồi BLĐ sa thải HLV thì bạn bay vô hôi.
    Còn nếu không thì bạn add manager vào đội bạn thích, xong rồi retire luôn, bạn apply for job của CLB đó là đc B-)

Số bài viết
    922

retire thì chán lắm, cái thú của đổi CLB là mình có tiếng vang ở CLB cũ, đến CLB mới oai hơn nhiều 1 mùa trừ mấy đội như arsenal, MU do HLV gần như là ko thể sa thải thì mấy đội tầm khá -> lớn khác sa thải nhiều lắm, ko phải lo, còn cầm ĐTQG thì hoặc là add HLV mới hoặc là chờ thời thôi, trù dập tuyển Anh đá bết bát ở WC Euro rồi xin việc thôi

Số bài viết
    506

đâu, chỉ retire cái manager mới add vào để trống chỗ thôi, còn cái manager mình đag cầm thì để apply for job mà, vẫn còn nguyên thành tích chứ

Số bài viết
    922

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Ngoc_trai_den Bài viết
    đâu, chỉ retire cái manager mới add vào để trống chỗ thôi, còn cái manager mình đag cầm thì để apply for job mà, vẫn còn nguyên thành tích chứ
    sak vãi cheat, vãi hack

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới