Có bạn từng nghĩ là, tiqi-taca thực ra là 1 lối đá gò bó chứ không phải là 1 lối chơi tự do sáng tạo không nhỉ?
Mình cũng từng nghĩ tiqi-taca là 1 lối chơi vô cùng sáng tạo, nhưng khi mình set 1 đội hình chơi tự do sáng tạo thì nhận được gì? Assist báo cáo "Too many long passes" khi chuyền không tốt và "Our long passes connecting very well" mặc dù đã set short-pass cho cả team??? Tiqi taca kiểu gì vậy???
Và khi mà cả team chơi tự do sáng tạo thì Xavi, cầu thủ giữ nhịp của mình vẫn không có lượng đường chuyền "khủng" như ngoài đời

cầm bóng 57% (368 đường chuyền)
Sau trận đấu với Spurs, trận đấu với tactic mình luôn tự hào là cầm bóng tốt thì chỉ cầm có 57% (có thể thế là tốt nhưng nếu so với Barca "thật" thì ... muỗi )

Ngồi suy nghĩ 1 lúc, liên tưởng thực tế & nhớ lại 1 số bài viết phân tích chiến thuật thì chợt nghĩ ... "Set cầu thủ chơi quá sáng tạo thì hình như anh ta sẽ 'khoái' tự xử lý hơn" trong khi Barca ngoài đời, cầu thủ thường đá theo kiểu "rập khuôn", chuyền ngắn, ngắn và ngắn, cấm có chuyền dài? Vậy chả phải là tuân thủ theo những gì HLV đề ra àh? Vậy mình thử set:
2 DC & DMC creavity xuống mức thấp nhất
2 WB ở mức thấp
MC, AMRL & AMC: trung bình (normal)
ST: set theo default (Messi ngoài đời di chuyển rất rộng & messi mà ko đá tự do thì hơi ... phí
Tất cả RWB rarely
Đồng thời team mình set Creavity Freedom thành More Disciplined

Và đây là kết quả mình nhận đc sau 2 trận đầu tiên áp dụng:

Trận này cầm bóng 71% (615 đường chuyền)

Trạn này cầm bóng 76% (543 đường chuyền)
Tất nhiên đá với mấy đội cấp dưới ở Liga thì ... kiểu gì chả như nhau? Nhưng mình nghĩ đây cũng là những quân tốt để 'tha hồ' thử các chiến thuật

P/S: Mọi người cùng thảo luận để đưa ra phương án tốt nhất để giải quyết bài toán "Tiqi-taca" nhé