Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 4 trang 123 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 37
    Số bài viết
    6,092

Thread dành cho CA/PA ( Current Ability / Potential Ability )

Đây là topic tổng hợp các thông tin về CA/PA ( Current Ability / Potential Ability ) trong game FM.

- CA là 1 chỉ số của cầu thủ, các hlv, coach, scout... trong game, là tiềm năng của cầu thủ, hlv, coach, scout... thời điểm hiện tại. Con số này là từ 0 đến 200. Con số này càng cao thì dĩ nhiên là càng tốt. PA là chỉ số CA ở mức tối đa mà họ có thể đạt được trong game.

- Chỉ số CA có thể tăng trong thời gian tập luyện cũng như ra sân của cầu thủ. Khi 1 cầu thủ còn quá trẻ ( =< 19 tuổi ) nhưng đã được CA=PA thì sẽ xảy ra tình trạng quá tải. Khi đó chỉ số CA có thể sẽ tụt xuống tại 1 vài thời điểm

- Có 2 loại PA : PA cố định và PA ngẫu nhiên. Thông thường những cầu thủ thành danh sẽ có PA cố định, vd như Pato, Augero..v..v. Nghĩa là những cầu thủ này đang ở trạng thái tốt nhất của họ, khoảng cách CA và PA không lớn

PA ngẫu nhiên được chia ra 10 loại, từ -10 đến 0, con số này càng nhỏ càng tốt.
    * -10 = 170-200
    * -9 = 150-180
    * -8 = 130-160
    * -7 = 110-140
    * -6 = 90-120
    * -5 = 70-100
    * -4 = 50-80
    * -3 = 30-60
    * -2 = 10-40
    * -1 = 0-30
    Các cầu thủ có PA ngẫu nhiên sẽ được gán 1 con số ngẫu nhiên khi tạo game. Vd 1 cầu thủ có PA -3 thì mức tối đa CA của anh ta đạt được chỉ là 60, dù bạn có new game đi bao nhiêu lần đi nữa. PA = 0 đồng nghĩa cầu thủ đó có thể ra bất cứ con số nào khi start game.

- CA sẽ thay đổi, PA thì không bao giờ thay đổi ( sau khi new game hay ở trong 1 file save game )

- Làm sao để xem chỉ số CA, PA này ? DÙng FM Genie Scout 2010 ( update sau vì bây giờ chưa có )

Mọi thắc mắc vui lòng post tại đây

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    672
    bẹp thêm chỉ số nào anh hưỡng tới CA nhìu nhất đi
    VD như cột physical sẽ chiếm bao nhiu diêm CA, chỉ số nào không tốn CA( như influence a)
    tổng hợp thêm nhìu nhìu ih^^

Số bài viết
    669
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của westlife2206 Bài viết
    bẹp thêm chỉ số nào anh hưỡng tới CA nhìu nhất đi
    VD như cột physical sẽ chiếm bao nhiu diêm CA, chỉ số nào không tốn CA( như influence a)
    tổng hợp thêm nhìu nhìu ih^^
    Nếu biết như bạn nói thì có lẽ SI khỏi làm FM luôn ấy

[̲̅ə̲̅٨̲̅٥̲̅٦̲̅] FM-VNDOTCOM

Số bài viết
    672
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của supercow Bài viết

Uh, nếu để CA=1 thì trong cả 3 cột chỉ số sẽ ko phải là 1 đâu, nếu chân ko thuận là 1/20 thì các chỉ số của thằng này sẽ dao động tầm 8,9, điểm ở cột physic thì phải 2 điểm CA mới đổi được 1 điểm ở đây, cột techichcal thì 1 điểm CA có thể đổi được 1 thậm chí là 2 điểm ở đây rồi, cột mental thì chứa khá nhiều chỉ số có thể tăng mà ko tốn CA
    Cột mental chứa khá nhiều chỉ số mang tính tính cách, bẩm sinh nên sẽ ko tốn CA như determination, flair, influence...(ko phải toàn bộ). Check dễ dàng = cách cho CA=PA= 1 nhưng toàn bộ các chỉ số = 20, 1 tgian sau, cái nào ko bị ảnh hưởng bởi CA,PA sẽ ko đổi hoặc chỉ giảm 1,2 điểm, các chỉ số còn lại đương nhiên rớt thê thảm.

quote lai của JM, Jm nói có mà

Số bài viết
    5,684
    quote lai của JM, Jm nói có mà
    Mình nói cũng chỉ là phỏng đoán mà thôi, ko thể ngồi dò từng chỉ số 1 nên mình coi toàn bộ các chỉ số trong cùng 1 cột thì sẽ là giống nhau, nhưng thực tế ko phải vậy, VD như cùng ở cột technique, finishing, dribbling mà so vs pentalty taking chẳng hạn, rõ ràng là tập để penalty tăng dễ hơn nhiều, rồi technique - kĩ thuật nói chung muốn tăng nó lại còn khó hơn finish hay dribbling 1 bậc nữa. Cái con số 2 CA mới đổi được 1 điểm ở physical cũng chỉ là phỏng đoán, thực chất nó rơi vào khoảng 1,5-2, cộ technique cũng rơi vào khoảng 0,5-1, mỗi chỉ số khác nhau, ko thể ngồi nghiên cứu mò mẫm từng chỉ số 1 được nên cũng ko thể nói rõ.

JM chỉ có thể nói mỗi cầu thủ có 1 điểm mà Jm gọi là CA ảo, ko thể hiện ra cho người chơi thấy, điểm này sẽ được cho nhiều hay ít tuỳ thuộc vào chân không thuận của cầu thủ. Chân này càng yếu điểm được tặng càng nhiều, chính vì vậy mà xảy ra chuyện cầu thủ cụt 1 chân chỉ số cao hơn thuận 2 chân.

p/s: mình cũng khá có hứng thú vấn đề CA,PA này, dự định hôm nào đó sẽ tiếp tục ngâm cứu

Số bài viết
    672
    JM ngâm cứu đi, có j cho tớ tham gia với
    CA ảo đó chính là chân thuận ấy nhỉ, we 1 chân nên đá có 1 chân thì chính xác nhìu hơn, nó tập có 1 chân ah mà:haha2:
    theo kinh nghiệm của tớ thì, hình như là physic sẽ dc chú trong nhìu hơn cột tec va mental.
    create vài thằng đá chơi, thì cột physic lúc nào cũng max truoc
    lên bảng FM10 thì deter chiếm nhìu CA đó JM ah

Số bài viết
    5,684
    JM ngâm cứu đi, có j cho tớ tham gia với
    CA ảo đó chính là chân thuận ấy nhỉ, we 1 chân nên đá có 1 chân thì chính xác nhìu hơn, nó tập có 1 chân ah mà:haha2:
    theo kinh nghiệm của tớ thì, hình như là physic sẽ dc chú trong nhìu hơn cột tec va mental.
    create vài thằng đá chơi, thì cột physic lúc nào cũng max truoc
    lên bảng FM10 thì deter chiếm nhìu CA đó JM ah
    determination ko tốn CA mà , thế mới có chuyện tutor xong deter của trò lên = deter của thầy chứ

Số bài viết
    672
    tớ thử nghiệm rồi
    lần 1: deter khoang 14, thì các chỉ số kia cao
    lần 2: deter lên 19, các chỉ số chi giảm xuống lai
    có vẻ như deter dc ưu tiên nhất trg côt mental, vì ỏ lần 2, các chỉ số giảm chủ yếu ở cột tech
    còn vụ tutor len der thì chac chan, mà hem bik điểm đó lấy đâu ra thui

Số bài viết
    5,684
    tớ thử nghiệm rồi
    lần 1: deter khoang 14, thì các chỉ số kia cao
    lần 2: deter lên 19, các chỉ số chi giảm xuống lai
    có vẻ như deter dc ưu tiên nhất trg côt mental, vì ỏ lần 2, các chỉ số giảm chủ yếu ở cột tech
    còn vụ tutor len der thì chac chan, mà hem bik điểm đó lấy đâu ra thui
    Đã thử lôi 1 thằng bất kì max CA rồi tăng deter lên chưa, nếu chỉ số nó ko đổi,deter ko bị giảm thì là deter ko bị ảnh hưởng, tut lên thì rõ ràng là do ko ảnh hưởng rồi

Số bài viết
    2,107
    Bác Mou cho mình hỏi tí,giờ mình có mấy chú PA -9,tức là từ 150-180,mà mình Newgame mãi không được 180,giả sử Newgame là 170 nhé,mình FMRTE (hoặc Editor) PA nó lên đúng 180,rồi chơi như thường thì chỉ số thằng đấy liệu có phát triển như 1 thằng PA 180 được không bác Mou nhỉ,hay bản chất nó vẫn là 170?

Trang Web tìm mộ liệt sĩ:NHANTIMDONGDOI.ORG
    LATHUANTINH.NGUOITHAIBINH.VN
    CUONNHATKY.VICONGDONG.VN

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới