Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 11 trang 123 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 110
    Số bài viết
    283

Longroad to Worldclass Manager.

Mỗi người có mỗi cách chơi FM mà mình cảm thấy thích. Đơn giản FM là một game quá tuyệt vời, tuyệt vời như mình xem những trận bóng ưa thích vậy: bất ngờ, kịch tính, sung sướng, tuyệt vọng, bực tức...mang rất nhiều cung bậc cảm xúc. Mình cũng có những cảm xúc như vậy trong suốt sự nghiệp cầm quân và muốn chia sẻ điều đó với các bạn - những người có cùng niềm đam mê FM như mình. Sở dĩ mình đặt tên là Longroad to Worldclass Manager cho tiêu đề là để kể quá trình từ lúc là một HLV vô danh đến THE WORLDCLASS Manger. Ước mơ mà nhà cầm quân nào cũng muốn đạt đc.
    Để bắt đầu sự nghiệp cầm quân, mình chọn Unemployed - có nghĩa là ko cầm đội nào ngay và với kinh nghiệm Region - địa phương : đích thị 1 HLV nghiệp dư. Thường thì các bạn vào game sẽ chọn một đội nào đó mà mình ưa thích, nhưng mình lại nghĩ nếu chọn thế thì những Alex Ferguson, Wenger, Guar Diola...sẽ về đâu nếu bạn chiếm ghế của họ

Máy mình cấu hình hơi cùi nên giải pháp tối ưu mình chọn là: 6 giải(3 giải ANH, Ý, TBN + 3 giải hạng hai của các quốc gia này); database: small; save 1 week 1 time( tránh tình trạng crash dump - rút kinh nghiệm từ lần trước).

Sau vài tháng lang thang gửi đơn xin việc (các bạn thông cảm, thời buổi thóc cao gạo kém xin việc đâu phải dễ) thì đến ngày 4/10/09 đã có 1 CLB dám chấp nhận mạo hiểm khi nhận 1 HLV vô danh như mình, đó chính là Sheffield Wednesday. Khỏi phải nói, mình gần như điên, hét lên vì sung sướng khi cầm tờ hợp đồng thử việc của Sheffield:

Khi mới đến, CLB đang lâm vào tình trạng khá bi đát( sở dĩ nói thế vì so với những CLB trước đây mình từng nhận việc nó còn khá chán). Một bước chạy đà ko tệ lắm với sự nghiệp cầm quân. Ở bảng xếp hạng, nhìn thấy rõ ngay tình trạng tệ của Sheffield:

Với việc xếp thứ 21, sau 11 trận với chỉ 10 điểm, Sheffield cần một cuộc cải tổ thật sự. Vốn tự có của Sheffield ban đầu chỉ có thế này:

Thật sự mùa giải này mình đã thật bại với tất cả các thử nghiệm chiến thuật nên cuối mùa CLB tạm thời chỉ thoát khỏi nhóm xuống hạng:

Điều duy nhất ấn tượng là phong độ rất cao của Webo, cầu thủ mà mình may mắn thấy đc trên thị trường chuyển nhượng tự do:

Kết thúc mùa thứ nhất cầm quân, mình vẫn rối như tơ vò trong mớ chiến thuật hỗn loạn mà đã tạo ra. chưa cái nào ra hồn.
    (Xin hết phần 1- lúc nào có thời gian mình sẽ tiếp câu chuyện)

Chủ đề tương tự:
    Lần sửa bài viết gần nhất bởi lovecm : 07-12-2009 vào lúc 11:34 PM

Số bài viết
    283

Phần 2 - mùa 2010/2011: Ai cho tôi tình yêu? ^^

Sau mùa giải đầu tiên thất bại và stress do ngập chìm trong đống tactics và công việc thì còn bộn bề, mùa giải mới này, mình quyết tìm sự đổi mới cho lối đá của Sheffield. Mùa trước mình đã áp dụng cho Sheffeld chiến thuật 4-5-1 thiên về phòng thủ, chỉ cắm một mình Webo tuyến trên khá thành công nhưng thiếu đi sự ổn định, một khi bị ghi bàn thì lúng túng ko biết làm sao để thay đổi cục diện. Mùa này với sự tăng cường một số cầu thủ Free, khá chất lượng cho một đội bóng hạng hai:

Mình quyết tìm sự cân bằng trong lối chơi với độ hình 4-4-2. Nhưng chỉ qua 10 vòng đấu, cân bằng chẳng thấy đây mà giá treo cổ cận kề. Đau buồn+ bấn loạn+Stress mình đã ko kịp chộp lấy cái bảng xếp hạng của Sheffield lúc ấy, chỉ còn vương vấn hình ảnh này đến tận bây h: huhu:

Ai cho tôi tình yêu, để làm duyên nụ cười?..thật sự bây h ko biết đi đâu về đâu, có ai dại một lần nữa mà chấp nhận một HLV thất bại như mình. Nhưng lại có câu: sau cơn mưa trời lại sáng, câu này đúng với mình thế. ^^. Đang ko biết số phận mình sẽ đi về đâu thì Empoli sa thải HLV và họ đã mời mình thử việc nhằm cứu vãn tình thế của clb lúc bấy h. Mình ko còn sự lựa chọn nào khác là mỉm cười hạnh phúc cảm ơn ban lãnh đạo Empoli đã tin tưởng mình:

Mình lại phải đối mặt với 1 khó khăn mới, và khó khăn là đây:

Đội hình hiện tại quá mỏng:

Thời gian đang là tháng 1 nên mình bắt đầu lao vào mua sắm vay mượn để tăng chất và lượng cho CLB. Và những với nhân tố mới + cũ, mình xây dựng chiến thuật trên nền tảng tac Asymetric:

Nhưng lại một lần nữa, thành công lại ngoảnh đầu với mình. Có cảm giác mình đang bất lực thực sự. Thành tích cuối mùa 10/11 là đây, ko phải tệ lắm nhưng ko đc như mong đợi:

Thế lại là một mùa giải nữa thất bại. Mình hồ nghi mình có đủ trình lên Worldclass thật ko hay tại do mới đầu các cầu thủ chưa thích nghi đc với chiến thuật? xây dựng chiến thuật tấn công hay phòng thủ tiêu cực hay phòng ngự phản công?...bao nhiêu câu hỏi xuất hiện trong đầu mình. lại băn khoăn, lại suy tư, lại mầy mò ý tưởng chiến thuật và quan trọng nhất: lại hi vọng vào mùa giải sau đầy tươi sáng. Khép lại mùa giải 2010/2011.

Lần sửa bài viết gần nhất bởi lovecm : 08-12-2009 vào lúc 12:40 AM

Số bài viết
    57
    kiên nhẫn thật, chơi kiểu này mất thời gian lắm, nhưng có khi cũng phải thử thôi, mất thời gian nhưng vui

Số bài viết
    273
    Con đường HLV đôi khi lắm gian truân.Xin đc chia sẻ với bạn.
    Portillo thực sự là hàng khủng ở giải hạng nhất.Trc mình cầm Middlebrough.Sắm chú này về,đá cặp với chú Yatabare mượn của Caen.2 chú làm mưa làm gió.Ko hiểu sao chú Portillo của bạn phong độ kém thế.

Số bài viết
    283

Phần 3 - Trời sáng sau cơn mưa.

Như các bạn đã thấy, mùa 10/11 lại là một mùa giải đáng buồn cho mình. Đáng buồn vì chưa tìm đc lời giải đáp cho 1 chiến thuật hợp với 1 đội bóng nhỏ. Nhưng dù sao nó cũng đã qua đi nhẹ nhàng với việc mình vẫn đc dẫn dắt Empoli ở mùa giải tiếp. Đó là cơ hội cũng như là thách thức đối với mình. Đến bây h mình đã thành Worldclass( chơi đến 2019/2020 rồi ^^) và nhìn lại quãng đường thăng trầm, mình lại thấy vui. I LOVE FM.
    Tiếp diễn mùa 10/11, mùa giải 11/12 đem đến nhiều kì vọng cho người hâm mộ Empoli cũng như bản thân mình. Với quĩ chuyển nhượng kha kha + 1 số nhân tài đang Free, mùa này mình đã đưa về Empoli 1 số cái tên đáng chú ý. Trong số này, nổi bật nhất là: Nenad Tomovic(DR-250k);Radovanovic(DMC-600k);Digao(DC-Free-em trai Kaka^^); Alexandro Gomez(AMC-Free);De Ridder(AMR-Free); Kerlon(AMC-Inter). Và đội hình cho cuộc chinh phục mới là đây:

Vẫn trung thành với chiến thuật Asymetric, lần này mình có vài hiệu chỉnh. Nhưng nghĩ lại nó ko nổi bật lắm. Mình nghĩ thành công cuối mùa đơn thuần phần nhiều là do chất lượng đội hình của Empoli so với gần hết phần còn lại của Serie B. Trải qua nhiều khó khăn, thực sự mình cũng ko ngờ lại chen chân vào vị trí thứ 3 thăng hạng sau khi trải qua loạt Playoff căng thẳng.
    Nhưng dù sao thật sung sướng khi lần đâu tiền đc hưởng cảm giác ở Serie A sau 2 năm thất bại:

Trận đấu Playoff giàu cảm xúc:

Còn đây là đội hình chiến thắng cuối mùa:

Chiến thắng ko tưởng đc đem sung sướng tột độ cho Fans và ban lãnh đạo. Đây cũng là chiến công đầu tiên của mình. Thật hạnh phúc biết bao khi đã trải qua nhiều lúc rối như tơ vò của mình.

Là 1 trong 3 HLV xuất sắc nhất mùa của Serie B. Nhưng lúc này đây, mình đâu có biết rằng sung sướng chẳng tày gang. Đấu trường Serie A đầy khắc nghiệt cạm bẫy đang chờ trước mặt. Liệu mình có vượt qua đc ko để đưa Empoli trụ hạng? mời các bạn chờ phần 4 nhé. Cảm ơn các bạn đã cùng chia sẻ cảm xúc FM với mình. Thân!

Số bài viết
    170
    Quá hay Thật là 1 cố gắng phi thường

Số bài viết
    57
    cố lên, đang chờ xem tiếp đây, đã chiến tới năm 2020 rồi cơ à.

Số bài viết
    2,107
    Hay quá,chúc bạn sẽ đoạt Scudetto và C1
    Mình theo dõi thấy hồi hộp quá,chơi kiểu này rất hay nhưng cần thời gian và lòng kiên trì,hoan hô bạn otay:

Trang Web tìm mộ liệt sĩ:NHANTIMDONGDOI.ORG
    LATHUANTINH.NGUOITHAIBINH.VN
    CUONNHATKY.VICONGDONG.VN

Số bài viết
    2,864
    Mình cũng đang chơi giống chủ thớt này nhưng mà với AFC Wimbledon. Khó khăn nhiều lắm

Số bài viết
    283

Icon14 Thank you!

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của thinh217 Bài viết
    bạn cho mình xin tac Asymetric được ko ,cũng đang cầm brenford , suốt mùa vật vờ quá, tac mình đá cũng tạm nhưng posse thì chỉ khoảng 40% nên thường mất thế trận ko à
    Bây h mình ko đá Asymmetric nữa bạn ạ. Cái mùa thăng hạng 11/12 mình thấy thành công của mình chủ yếu là do chất lượng của đội hình, như mình đã nói ở trên. Tac Asymmetric cũ của mình cũng thất thường lắm, bạn nhìn điểm số sẽ rõ. Đã rất nhiều lần thay đổi thông số tac nhưng vẫn bú lù lắm. Hiện giờ mình đang đá tac 4-3-3 Overload rất ổn định và dễ hiểu hơn Asymetric đấy nhiều. Bây h đang ở đỉnh cao tac đấy còn ổn, ko biết cầm mấy đội nhỏ có ăn thua nữa ko?
    Nào - cùng nhau vươn lên nào

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới