Tớ nghĩ đây là 1 điều rất quan trọng đối với người chơi mà chúng ta nên bàn luận.
Với kinh nghiệm của tớ thì ket quả trận đấu đã được định sẵn 1 phần (nếu ta chơi đàng hoàng).
_Thứ nhất: Chẳng hạn, trong 1 mùa giải, nếu bạn đã vô địch 1 giải rồi, thì giải khác sẽ trở nên khó khăn hơn bội phần và gần như là ko thể. Ví dụ, nếu bạn bị loại sớm tại C1 thì giải trong nước tự nhiên dễ dàng, và ngược lại, khi tớ vào sâu tại C1 hoặc vô địch năm trước đó. Thì ở giải trong nước, dù tớ hơn thằng nhì bảng cả chục điểm, vẫn bị nó vượt mặt. Đội hình khủng nhưng vẫn thua mấy thằng Cagliari, Atalanta, Genoa. Cái điểm này theo tớ thì chiếm 60% tác động tới kết quả trận đấu.
_Thu 2: Lời phát biểu trước mùa giải và trước trận đấu. Điểm này chiếm 30%.
_Thu 3: Tactic: Sơ đồ chiến thuật: 4-4-4. 4-3-3,... Cái này chiếm 55%.
_Thu 4: Chỉ đạo khắc chế đối thủ: Cái này theo tớ chỉ chiếm 1 phần nhỏ. 5%.
Chỉ sử dụng được với những đội chỉ có 1, 2 cầu thủ ngôi sao.
_Thu 5: Câu giờ ko đúng lúc. Nếu câu giờ quá sớm thì chắc chắn sẽ bị lọt lưới.
Các mục này đều riêng biệt hoặc có thể kết hợp nên cộng lại ko phải 100%.
Qua bài này tớ cũng xin dẫn chứng với các bác những trận kinh điển mà tớ đã chơi.
_ Roma (Fiorillo, Mexes, Zapata, Rafinha, DeRossi, Veloso, Dzagoev, Guiherme, Quaresma, Menez) của tớ gặp Arsenal (Frey, Walcott, Silva, Joaquin, Vela, Benner, Adebayor). Lượt đi sân khách, Roma thắng 3-2 nhé. Đến lượt về, chỉ cần thua 0-1 cũng đủ đi tiếp, thế mà... Lúc đó Roma của tớ lại đang có phong độ cao (vô địch sớm Serie A). Đội hình cực mạnh, thế mà mới vào hiệp 1 đã bị thằng Arsenal dẫn 0-3 ngay sân nhà. Sau đó bên Arsenal bị đuổi 1 người. Bên tớ ghi liền 2 quả rút ngắn 2-3. Tưởng đâu đá Penalty. Cả trận thằng Arsenal sút đúng 5 quả thì 3 quả vào. Bên tớ sút hơn 20 quả. Đến khi gần hết giờ, tự nhiên thằng Mexes, từ gần nửa sân đưa bóng về, Fiorillo chụp hụt và thua luôn 2-4 bị loại. Các bác thấy có vô lí ko cơ chứ. 1 thằng như Mexes và Fiorillo mà nó cũng phản lưới để mình bị loại như thế thì có thể thắng được ko.
_ Còn trong những trận cầu đinh nữa. Chỉnh chiến thuật kiểu gì cũng bị nó gỡ hoà, hoặc thua. Đội tớ rất hay dẫn trước. Có khi dẫn thằng Juve 3-0, Phút 75 đổ bê tông toàn hàng xịn (4 tiền vệ thủ De Rossi, Veloso, Mascherano, Sankhare). Thế mà tự nhiên nó được quả Penalty, rồi 1 quả phạt góc vào, rồi thêm 1 cú sút xa nữa là 3-3. Trong khi đội nó toàn mấy thằng trung bình như Kiebling, Molinaro, Arouca. Thể thì chiến thuật có tác dụng bao nhiêu đây.