Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 2 trang 12 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 15

Chủ đề: 1 HLV thực thụ!

Số bài viết
    13

1 HLV thực thụ!

Ai có thể giúp mình cách setup cho vị trí các cầu thủ để linh hoạt trong lối đá tấn công, phòng ngự, phòng ngự phản công, đá cánh bật tường trung lộ, tâm lý cầu thủ... được không?
    Nói thật khi thấy các bạn thảo luận về game: (chủ yếu là các bạn cầm đội mạnh) mình thấy có ý kiến sau:
    - các bạn chưa tác động thực sự tới cầu thủ và đội hình trong game.những chiến thắng của các bạn chỉ là do game đã để mặc định.Mình nói thật, chỉ cần ai biết một chút sơ đẳng nhất về FM là sẽ chiến thắng ngay.
    Mình ví dụ: nếu new game bạn chọn Inter thử xem- chẳng cần điều chỉnh gì nhiều, nhắm mắt đá cũng vô địch Seria.Còn về EC thì hơi khó một chút.
    Còn nếu bạn muốn win EC bạn lấy Arsenal, MU hay Barca là có thể chiến thắng ngay đầu mùa.
    -nếu bạn thực sự biết cách setup cầu thủ, đội hình thì cho mình hỏi: mình muốn 1 thằng đá nó chỉ rê rắt bóng mà không chuyền thì sao?Mình muốn đá chuyền ở sân nhà để câu giờ thì sao.
    Mình đã cài đặt như trong cẩm nang FM08 hướng dẫn mà chẳng thấy hiệu quả cao.
    tất nhiên mình cũng rơi vào tình trạng như vậy.Thực sự mình cũng đang mò mẫm tìm ra cách setup đối thủ một cách linh hoạt nhất mà chưa được.
    Rất mong các cao thủ FM chỉ giáo.
    Thanks

Lần sửa bài viết gần nhất bởi casper : 14-04-2009 vào lúc 05:19 PM

Số bài viết
    2,202
    Nói thật khi thấy các bạn thảo luận về game: (chủ yếu là các bạn cầm đội mạnh)
    Lúc mới chơi FM nên cầm đội mạnh để quen cách chơi vì cầm những đội yếu khó lắm bạn phải đối mặt với rất nhiều khó khăn như tiền chuyển nhượng, cơ sở vật chất thiếu thôn hay tầm CLB còn yếu để phát triển. Mình cũng thừa nhận 1 số tac trong diễn đàn thường dùng cho những đội mạnh cũng chưa thấy tac dành cho những đội yếu. Những cũng có pro đã cầm đội yếu và đã gặt hái rất nhiều thành công đó thôi!

nếu bạn thực sự biết cách setup cầu thủ, đội hình thì cho mình hỏi: mình muốn 1 thằng đá nó chỉ rê rắt bóng mà không chuyền thì sao?Mình muốn đá chuyền ở sân nhà để câu giờ thì sao.
    Mình cũng không phải pro gì nhưng cũng biết để run with ball max, time wasting max là được nhưng để cầu thủ cứ chuyền đi chuyền lại không lên bóng thì không cần chơi fm nữa đâu đá pes là được rồi!

...Legend...

Ảnh đại diện của mrspecial
    mrspecial đang ngoại tuyến ♥♥♥ Cristiano Ronaldo ♥♥♥ Thành viên danh dự
    Số bài viết
    2,023
    mình muốn 1 thằng đá nó chỉ rê rắt bóng mà không chuyền thì sao?
    Mình không chắc lắm, nhưng theo mình thì là để run with ball lên maxx.Nhưng chắc chắn cầu thủ sẽ không chỉ rê rắt 100%, nó cũng phải linh hoạt nữa chứ Bạn thử nghĩ xem, trong thực tế nếu SAF chỉ định R7 đá chỉ có rê rắt thì anh ta có làm được không ? Mình chỉ định là một chuyện, nhưng cầu thủ cũng phải linh hoạt mà áp dụng chỉ định của mình, vậy mới giống thực tế chứ
    Mình muốn đá chuyền ở sân nhà để câu giờ thì sao.
    Bạn cứ kéo time wasting lên maxx là được Nhưng khuyên bạn là đừng kéo lên maxx, cái này chỉ để tầm 13-15 là được vì chỉ định cầu thủ câu giờ quá nhiều thì cầu thủ nó thường giữ bóng trong chân rất lâu và dễ bị mất bóng gây nguy hiểm cho đội nhà

Good luck, Ronaldo......I'll always love you

Số bài viết
    288
    cứ cầm đội mạnh là vô địch chăng? Lý thuyết ở đâu thế nhỉ? Nói thật muốn đưa 1 trong các câu lạc bộ lên đỉnh cao Châu Âu cũng khó khăn ra phết chứ cũng đừng nói là go on holiday cũng vô địch. Đấu trường trong nước là 1 chặng đường dài vô địch không khó còn khi đá CUp loại trực tiếp thì cũng đau đầu nhức óc lắm.
    Thế nào là không tác động cầu thủ và đội hình? Hay bạn cứ vào tactic rồi copy cái ý tưởng của người khác. 10 người chơi ở đây thì có khi có đến 20 - 30 cái tac vì mỗi lần newgame thích thử nghiệm mấy em mới thì lại phải thay đổi tactics thôi. Còn teamtalk thì sau trận (chắc chắn) và giữa trận (nhiều khi thôi) cũng phải dùng vậy sao nói là không tác động? Còn xét cho cùng game là game không thể đòi hỏi nó giống thực tế được. Tương đối thôi là cũng quá tốt rồi

Once In Reds - Always In Reds

Số bài viết
    13
    cám ơn những ý kiến đóng góp ban đầu rất đáng quý của mọi người.Trên đây là mình chỉ nêu những ví dụ và khó khăn khi chơi FM.
    Hy vọng sẽ còn nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để xây dựng player thành những FM thực thụ.

Số bài viết
    365
    Nhiều người nắm đội lớn vì họ yêu thích CLB đó và chỉ thấy hứng thú khi dẫn dắt CLB đó đạt nhiều thành tích, còn nhiều bạn thích thử thách nên cầm nhiều CLB, lớn nhỏ đều có vì họ thích trải nghiệm như thế. Mỗi người một cách chơi sao cho thấy vui vẻ, thoải mái là được mà ^_^

Nếu ai đó cầm đội nhỏ, chịu khó chơi sau vài năm thì sẽ mua được rất nhiều cầu thủ random khủng, giá rẻ, nuôi thêm 2-3 năm sẽ đá ngon, lúc đó thì cũng như 1 đội lớn thôi ^_^

Muốn chơi câu giờ thì có thể tham khảo cách thiết lập tactic Shut-up shop trong ebook TT09.

Nếu bạn ngại đọc thì có thể set nhanh (dù hiệu quả không đạt nhiều như Shut-up shop) thì cứ set Passing, Tempo về mức thấp nhất; chỉnh Width vừa phải hoặc hơi Narrow còn Tackling Easy (cũng có thể tăng thêm 1 tí phần Wasting Time nhưng đừng lạm dụng vì dễ phản tác dụng).

Sau khi bạn set Team Instruction kiểu đó thì bạn sẽ rất ít thấy Highlight và đồng hồ chạy rất nhanh đấy, câu giờ đúng nghĩa, nhiều khi nó trôi vèo vài phút trong tic tac :a28:

Tuy nhiên, nếu chơi đội lớn mà xài cái này thì hơi kỳ kỳ.

Số bài viết
    354
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của casper Bài viết
    Ai có thể giúp mình cách setup cho vị trí các cầu thủ để linh hoạt trong lối đá tấn công, phòng ngự, phòng ngự phản công, đá cánh bật tường trung lộ, tâm lý cầu thủ... được không?
    Để trả lời câu hỏi của bạn thì chắc phải đem TT&F ra để giải thích quá. Vì câu hỏi quá rộng.

Cầm đội bóng lớn cũng không có nghĩa là sẽ dễ dàng vô địch. Nếu bạn chỉ xài tacs mặc định thì đứng thứ 3 đã là cao lắm rồi.

Muốn Set được Tacs thì trước tiên phải hiểu được tương đối các chức năng trong TI và PI. Trong FM này đã có rất nhiều bài trả lời rồi.

- Đầu tiên, khi xây dựng Tacs, bạn cần phải xác định đá phòng ngự, đá tấn công hay đá pressing toàn sân. Dựa vào đó ta mới đưa ra quyết định P.Mentality cho các cầu thủ thế nào cho phù hợp.

- Tiếp đến, đá tấn công thì bao nhiêu người tham gia tấn công? Đá phòng ngự thì bao nhiêu người tham gia phòng ngự? Phòng ngự thì kèm người hay phòng ngự theo khu vực (man marking or zone marking)? Vị trí nào cần kèm người, vị trí nào cần phòng ngự theo khu vực?

- Đá tấn công thì tấn công thế nào? Trung lộ hay biên? Muốn tấn công biên thì các cầu thủ chạy cánh cho fwrun often, creative rarely, cross by line. Muốn tấn công trung lộ thì các cầu thủ trung tâm cho đá thrball often, run with ball. Nếu không muốn tiền vê trung tâm chạy ra biên thì cho creative rarely. Có thể sử dụng thêm cả hold up ball cũng tạo ra hiệu ứng cầm bóng đi vào trung lộ.

....

Nếu nói hết thì còn nhiều thứ lắm. Tốt nhất bạn cos gắng tìm hiểu các chức năng trong TI và PI. Sau đó, khi xây dựng Tacs, bạn để chế độ full match vài trận để theo dõi là bạn có thể tự xây dựng được một Tacs như ý, phù hợp với đội hình mà bạn có.

Số bài viết
    410
    chưa tạo đc tactic cho mình thì việc đầu tiên phải làm là sài tactic của người ta đi đã...và chú ý xem cách di chuyển của tac đó vào trận đấu như thế nào...nó có phù hợp với đội không...một số bài viết trên cùng có thể in hoặc chép ra giấy sau đó vừa xem trận đấu vừa mở chúng ra để xem từng mục trong tactic biểu hiện như thế nào ra trận đấu...một khi chưa xem đc tận mắt những chuyển động cầu thủ trên sân thì rất là mơ hồ không sao hình dung nổi...
    việc bạn tạo 1 tactic mà không có hiệu quả thì có nhiều nguyên nhân:
    thứ nhất là nó quá dở ( lí do đầu tiên)
    thứ hai là nó quá đơn giản
    thứ ba là nó làm sai lệch khả năng hoạt động của cầu thủ
    mỗi cầu thủ đều có một số những cái gọi là ppm gì đó để thể hiện những khả năng đặc biệt của cầu thủ thì bạn phải biết dựa vào đấy mà sắp xếp và ngoài ra còn phải phụ thuộc cả vào chỉ số hiện tại của cầu thủ nữa...ví dụ có những thằng thích run with ball thì bạn cho nó run with ball,hoặc nó có khả năng long shot thì bạn cho nó long shot...tuy nhiên khi thay 1 thằng khác vào bạn lại phải biến đổi lại chứ không đc copy y nguyên...

Số bài viết
    73
    em cầm mu đá với inter;inter có obinna là cầu thủ tốc độ lun cầm banh tự đột phá. rất ấn tượng mua về .nhưng từ khi về thi koo cầm banh nữa mà toàn chuyền.koo bik set sao cho dc

Số bài viết
    272
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của thienbao21 Bài viết
    em cầm mu đá với inter;inter có obinna là cầu thủ tốc độ lun cầm banh tự đột phá. rất ấn tượng mua về .nhưng từ khi về thi koo cầm banh nữa mà toàn chuyền.koo bik set sao cho dc
    Bạn thử set cho nó Run with ball là much, Through ball và Cross ball là rarely xem

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới