Share game FM24 (PC)
Trang thứ 18 trong tổng số 31 trang Trang đầuTrang đầu ... 8161718192028 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 171 tói 180 trong tổng số 301
    Số bài viết
    203

Icon14 Phương hướng huấn luyện các cầu thủ trẻ U18 !!!

Hehe, xin chào mọi người! Giờ đây chúng ta sẽ quay trở lại với chủ đề chính của phương pháp huấn luyện và điều mình muốn giới thiệu hôm nay là phương hướng huấn luyện cho các cầu thủ trẻ U18.

Như chúng ta đã biết, các ngưỡng luyện tập cơ bản cho cầu thủ chuyên nghiệp là 7-11-13-19. Nếu các bạn thử nghiệm áp dụng các ngưỡng luyện tập này cho việc huấn luyện các cầu thủ trẻ U18, chúng ta có thể nhận thấy các ngưỡng luyện tập này vẫn áp dụng 1 cách chính xác và HOÀN TOÀN KHÔNG ĐỔI. Tuy nhiên, do giới hạn của khối lượng luyện tập giữa cầu thủ trẻ, chúng ta KHÔNG THỂ áp dụng chương trình huấn luyện chuyên nghiệp cho họ được, do đó mức phát triển của cầu thủ trẻ thường không được "như ý" như những cầu thủ chuyên nghiệp. Sau 1 quá trình thử nghiệm nhiều giải pháp khác nhau, mình đã khám phá ra được cách khắc phục hạn chế về mức phát triển cho các cầu thủ trẻ U18.

Bây giờ mình xin nhắc lại sơ qua về vấn đề phương pháp huấn luyện cầu thủ chuyên nghiệp 1 chút. Với cách sắp xếp luyện tập hợp lý, chỉ cần chúng ta để khối lượng luyện tập ở mức Trung Bình Medium là các cầu thủ chuyên nghiệp có thể dễ dàng đạt được mức phát triển ở mức tối đa (giới hạn được chấp nhận là vạch phát triển cuối cùng ở biểu đồ training progress overall). Tuy nhiên, không phải mức luyện trung bình nào cũng cho ra kết quả phát triển tương tự nếu chúng ta KHÔNG BIẾT phối hợp với cách huấn luyện hình thể physical cho các cầu thủ. (2 môn duy nhất có liên quan đến yếu tố này trong chương trình huấn luyện là Strength và Aerobic) Mình có thể nhận xét là mức phối hợp luyện hình thể cũng quan trọng không kém gì so với lý thuyết về ngưỡng luyện tập cơ bản để chúng ta sắp xếp các chương trình huấn luyện thành công.Đó cũng chính là những nền tảng quan trọng để khám phá cách huấn luyện cho các cầu thủ trẻ U18.

Như chúng ta đã biết, cách huấn luyện các cầu thủ chính thức đã ký hợp đồng chuyên nghiệp giờ đây chúng ta có thể nhận định là khá dễ dàng rồi. Vấn đề tiếp theo là làm sao chúng ta có thể áp dụng các chương trình huấn luyện tương tự cho các cầu thủ trẻ U18 khi mà khối lượng luyện tập training workload của đội U18 là khác hẳn so với khối lượng luyện tập của các cầu thủ chuyên nghiệp?

Theo nghiên cứu thử nghiệm của mình, để cầu thủ trẻ phát triển cao như các cầu thủ chuyên nghiệp, mức khối lượng luyện tập của các cầu thủ U18 cần thiết phải đẩy lên mức TỐI ĐA, Max của Very Heavy luôn chứ không thể làng nhàng ở ngưỡng Trung Bình Medium như cầu thủ chuyên nghiệp được.

Đọc tới đây, nếu các bạn thử nghiệm chương trình luyện tối đa ngay cho các cầu thủ trẻ, chắc mọi người sẽ 3 điều cần phải thắc mắc: 1) nếu khi chúng ta áp dụng chương trình huấn luyện nặng như vậy cho các cầu thủ trẻ bất mãn unhappy vì phải luyện quá nặng; 2) chương trình huấn luyện quá nặng sẽ gây ra chấn thương và cuối cùng 3) kết quả sẽ cho thấy cường độ luyện tập TỐI ĐA cho các cầu thủ trẻ cũng đâu có thể đảm bảo các cầu thủ trẻ có thể phát triển hết cỡ được. Xin thưa mọi người, cả 3 vấn đề chúng ta đều có thể giải quyết được dễ dàng.

Ở vấn đề thứ nhất, ít cầu thủ trẻ có sự quyết tâm determination, độ chuyên nghiệp professionalism và các chỉ số ẩn khác...cao để có thể chấp nhận khối lượng bài tập khổng lồ như vậy nên 10 cầu thủ trẻ thì phải 9,5 cầu thủ sẽ bất mãn về khối lượng luyện tập. Vậy làm sao để nâng cao độ quyết tâm và các chỉ số ẩn? Giải pháp chính là TUTORING kèm cặp. Không có gì ngạc nhiên khi CHỈ CÓ cầu thủ trẻ mới cần TUTORING kèm cặp với các cầu thủ chuyên nghiệp chứ không phải là điều ngược lại. Với sự kèm cặp, phải 8-9/10 trường hợp sẽ xóa đi sự bất mãn về cường độ luyện tập cho các cầu thủ trẻ.

Vấn đề thứ hai và thứ ba, mình đã hé mở gợi ý cần phải tuân thủ nguyên tắc tương tự như sắp xếp chương trình huấn luyện chuyên nghiệp cho chương trình huấn luyện cầu thủ trẻ U18 bằng cách phối hợp luyện tập hình thể physical cho hợp lý. Nếu chúng ta phối hợp luyện hình thể HỢP LÝ, rất rất ít khả năng các cầu thủ trẻ sẽ bị dính chấn thương từ luyện tập (dù tỷ lệ cầu thủ trẻ bị chấn thương là cao hơn các cầu thủ chuyên nghiệp) và tương tự như huấn luyện chuyên nghiệp, chỉ có cách xếp luyện hình thể hợp lý thì khi khối lượng luyện tập đạt mức cao nhất, mức phát triển của cầu thủ trẻ mới đạt mức tối đa mà thôi.

Vậy sự phối hợp hình thể đó là như thế nào??? Mình sẽ giới thiệu 3 cách phối hợp cho mọi người và tạm thời bỏ qua các trường hợp khác giữa 3 trường hợp này.Mình khuyên là không nên dùng các ngưỡng CAO HƠN nữa vì kết quả sẽ tồi hơn rất nhiều và tỷ lệ chấn thương cũng sẽ cao hơn và tương tự, đừng nên dùng các ngưỡng THẤP HƠN vì lúc đó chúng ta sẽ quá DƯ THỪA điểm luyện để giúp các cầu thủ trẻ phát triển.

- Mức đầu tiên: Ngưỡng phối hợp hình thể 10 (VD: Str=Aer=5)

Mình thích nhất là ngưỡng này vì chúng ta sẽ có khá nhiều nấc để các cầu thủ trẻ luyện thêm về chiến thuật và kỹ thuật. Mức phát triển cầu thủ có thể nhích cao hơn vạch cuối cùng của ngưỡng phát triển 1 nấc.

- Mức thứ hai: Ngưỡng phối hợp hình thể 11 (VD: Str=5; Aer=6)

Ngưỡng này theo logic lập chương trình huấn luyện hài hòa sẽ là phù hợp nhất. Với mức tập hình thể thế này, ở mức khối lượng luyện tập training workload cao nhất, mức phát triển của cầu thủ sẽ chạm đúng ngưỡng phát triển cuối cùng.

PS: Liệu có phải vô tình không khi luyện cầu thủ trẻ đạt phát triển chạm vạch cuối cùng khi Str+Aer=11, đúng bằng 1 nửa của cách phối hợp huấn luyện chuyên nghiệp là 22??????

- Mức thứ 3: Ngưỡng phối hợp hình thể 14 (VD= Str=Aer=7)

Mọi người có thể thắc mắc TẠI SAO mình lại giới thiệu mức luyện hình thể này mà bỏ qua mức 12 và 13? Đơn giản vì khi các bạn copy chương trình huấn luyện chuyên nghiệp của mình ở các môn về Tactic và Technique rồi phối hợp với ngưỡng luyện hình thể 14, khối lượng luyện tập sẽ đạt đúng mức tối đa luôn (có thể còn dịch chuyển Set Pieces được 1 nấc nữa nhưng thế cũng coi là max rôi). Tuy nhiên, kết quả phát triển sẽ không thực sự cao như các chương trình có ngưỡng tập hình thể thấp hơn. Mức phát triển ở trường hợp này sẽ thấp hơn vạch cuối cùng 1 chút.

Bây giờ mình nghĩ mọi người đã có thể sắp xếp cách chương trình huấn luyện cầu thủ trẻ theo phong cách riêng của từng người rồi đấy. Với các bạn đã huấn luyện cầu thủ chuyên nghiệp thành công, mình còn có thể chia sẻ thêm về trọn bộ tất các hình luyện U18 nữa nhưng nếu đã đọc được tới đây, chắc việc đó không còn cần thiết nữa.

Số bài viết
    777
    Cảm ơn Bác gadongta nhiều lắm

1 bài viết rất chi tiết giờ chỉ còn bắt tay vào thử nghiệm

PS: Bác tư vấn cho em vài ông Coach để huấn luyện đội trẻ luôn càng tốt

quamuop1 off -> Ngao The Cuong Sinh on

Số bài viết
    203

Icon12

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của quamuop1 Bài viết
    Cảm ơn Bác gadongta nhiều lắm

1 bài viết rất chi tiết giờ chỉ còn bắt tay vào thử nghiệm

PS: Bác tư vấn cho em vài ông Coach để huấn luyện đội trẻ luôn càng tốt
    Trời, chuyên gia quamuop mà hỏi 1 câu vu vơ quá. Muốn tìm coach cho đội tuyển trẻ thì Working with youngsters chắc chắn phải trên 18 rồi. Hơn nữa nếu không phải tối thiểu là coach 5* thì rước nó về làm gì??? Với các điều kiện trên thì huấn luyện cầu thủ trẻ mới dễ dàng được

Số bài viết
    777
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của gadongta Bài viết
    Trời, chuyên gia quamuop mà hỏi 1 câu vu vơ quá. Muốn tìm coach cho đội tuyển trẻ thì Working with youngsters chắc chắn phải trên 18 rồi. Hơn nữa nếu không phải tối thiểu là coach 5* thì rước nó về làm gì??? Với các điều kiện trên thì huấn luyện cầu thủ trẻ mới dễ dàng được
    Khi em dùng FM Genie tìm Coach cũng được 1 số thằng nhìn ưng ý nhưng muốn học hỏi từ kinh nghiệm của Bác nữa( có người đầy mình kinh nghiệm ko tham khảo thêm thì thiệt )

Thử huấn luyện cầu thủ trẻ để xây dựng 1 đội hình đơn quốc gia đá xem

Số bài viết
    30
    Một vấn đề luôn làm đau đầu các Manager sẽ có thể được giải quyết sau bài viết của gadongta . Cùng bắt tay vào thử nghiệm và thông báo kết quả nhé anh em

Số bài viết
    196

Luyện tập đầu mùa bóng

Bác gadongta cho em hỏi, khi bắt đầu mùa bóng mới thông thường các cầu thủ sau khi quay lại clb từ kì nghỉ hè có thể lực ko được ổn như khi đang thi đấu trong mùa, vậy thì có nên có 1 chương trình tập luyện riêng trong 1 ,2 tuần đầu cho cầu thủ ko, giống như trên thực tế các clb có chương trình tập nặng, sau đó tính toán điểm rơi phong độ, thể lực,...v.v khi bắt đầu mùa bóng. Hoặc số trận giao hữu đầu mùa có ảnh hưởng gì ko? Hay là vẫn cứ áp dụng các bài tập như trong năm ?
    Một câu hỏi nữa là, sau mỗi trận đấu, nhất là những trận đấu căng thẳng (gặp đối thủ mạnh phải gồng sức để đá, hoặc là phải trải qua hiệp phụ tổn hao sức) có nên cho các cầu thủ nghỉ ngơi 1,2 ngày ko? Hay là cứ để bài tập như thế cố định. Thanks bác trước, chờ những reply bổ ích của bác.

Số bài viết
    139
    mình muốn hỏi là những cầu thủ tập cùng 1 bài tập nhưng có sự phát triển cao thấp khác nhau, nguyên nhân là do đâu?
    ngoài những yếu tố: cơ sở tập luyện,tuổi tác....
    bác nào biết thì giúp mình điền tiếp vào dấu ... kia đi.
    thank!

Văn phòng tứ bảo.......tiểu nhị!!!

Số bài viết
    777
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Diệt Môn Bài viết
    mình muốn hỏi là những cầu thủ tập cùng 1 bài tập nhưng có sự phát triển cao thấp khác nhau, nguyên nhân là do đâu?
    thank!
    .... = Tư chất cầu thủ , tình trạng chấn thương , được thi đấu đỉnh cao , còn nhiều cái lắm ...

Nói chung dùng cách training trong toppic này mà tự xây dựng bài tập của đội bóng mình cầm để cầu thủ phát triển tốt mà quan trọng hơn là " thi đấu ổn định - hạn chế tối thiểu chấn thương trong luyện tập "<)

Số bài viết
    203

Icon1 Tổng kết lại

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của tranminhcuong Bài viết
    Một vấn đề luôn làm đau đầu các Manager sẽ có thể được giải quyết sau bài viết của gadongta . Cùng bắt tay vào thử nghiệm và thông báo kết quả nhé anh em

Chỉ "sẽ có thể" thôi sao? Thế sao TMC không cho mình biết kết quả với thử nghiệm của mình đi? Từ trước tới nay mình trình bày các thử nghiệm, mới chỉ có mấy bạn như lazie, thehellfire, quamuop, vnt....(đại khái là chưa đếm được trên đầu ngón tay) còn trả lời chứng minh những điều mình bàn tới chứ tới giờ mình cũng không biết các bạn đã huấn luyện thành công tới mức nào.

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của canabiste Bài viết
    Bác gadongta cho em hỏi, khi bắt đầu mùa bóng mới thông thường các cầu thủ sau khi quay lại clb từ kì nghỉ hè có thể lực ko được ổn như khi đang thi đấu trong mùa, vậy thì nên có 1 chương trình tập luyện riêng trong 1 ,2 tuần đầu cho cầu thủ ko, giống như trên thực tế các clb có chương trình tập nặng, sau đó tính toán điểm rơi phong độ, thể lực,...v.v khi bắt đầu mùa bóng. Hoặc số trận giao hữu đầu mùa có ảnh hưởng gì ko? Hay là vẫn cứ áp dụng các bài tập như trong năm ?
    Một câu hỏi nữa là, sau mỗi trận đấu, nhất là những trận đấu căng thẳng (gặp đối thủ mạnh phải gồng sức để đá, hoặc là phải trải qua hiệp phụ tổn hao sức) có nên cho các cầu thủ nghỉ ngơi 1,2 ngày ko? Hay là cứ để bài tập như thế cố định. Thanks bác trước, chờ những reply bổ ích của bác.
    Hic, mình đã trả lời cầu này trước weekend rồi nhưng hình như server bị die, mất mấy bài viết trước liền thì phải.

Ở phần đo đỏ, tại sao Tài Mà không tự hỏi mình trước đi đã? Vậy tại sao không kết hợp cả 2 giả thuyết mà Tài Mà đưa ra???

Bản thân mình luôn sử dụng chương trình huấn luyện "đặc biệt" trước mùa giải cho các cầu thủ, kết hợp với cho chơi giao hữu. 1 điều mình đã nhắc trước đây, và phải tiếp tục nhắc lại: Vì lý do các cầu thủ sau kỳ nghỉ độ nhạy bén match fit không còn như trong mùa giải nữa, do đó dù chúng ta có đẩu chương trình huấn luyện lên cao hết cỡ thì các cầu thủ cũng KHÔNG thể nào nuốt hết các bài tập đưa ra được. Cách duy nhất để hồi phục độ nhạy bén là phải cho chơi giao hữu thật nhiều để cầu thủ sẽ "hồi" lại 1 cách nhanh nhất.

Thêm hình minh họa để còn tiếp tục tán dóc:

Như mọi người có thể thấy, việc sắp xếp huấn luyện trước mùa giải có thể giúp tăng khả năng tăng trưởng vượt trội lên. Thật vô tình mình cũng vừa hoàn thành 1 mùa weekend vừa rồi nên trả lời cho bạn cũng có phần dễ dàng hơn. Với kết quả như trên, hầu hết các cầu thủ còn có thể phát triển của mình đều tăng từ 4-5 điểm về CA so với tuần cuối của mùa giải trước (may mà mình ghi lại để thử nghiệm thêm). Thậm chí có những cầu thủ 28-29 VẪN phát triển thêm nữa nếu còn khả năng chứng tỏ huấn luyện "đặc biệt" trước mùa không phải là không nên.

Bản thân mình sử dụng chương trình huấn luyện trước mùa tương tự như ngoài đời, có nghĩa là cho các cầu thủ luyện tập thêm về những môn mà họ ít luyện tập trong mùa, đặc biệt là huấn luyện hình thể. Nếu các bạn sử dụng các ngưỡng ma thuật về huấn luyện hình thể của mình, các bạn có thể nhận thấy nó không hề cao chút nào để tránh chấn thương, do đó, khoảng thời gian trước mùa giải sẽ là khá thích hợp (ít ra là đối với mình) để sắp xếp cho các cầu thủ luyện tập nặng thêm về hình thể. Tất nhiên, KHÔNG BAO GIỜ, và mình xin nhắc lại là KHÔNG BAO GIỜ chúng ta sắp xếp chương trình huấn luyện trước mùa mà QUÊN nguyên tắc tập luyện cân đối và hài hòa mà mình đã trình bày với mọi người từ trước tới nay. Như các bạn thấy, mức tăng trưởng của mình không hề tồi chút nào, cả về biểu đồ lẫn thực tế CA.

Vấn đề thắc mắc cuối cùng của Tài Mà, mình cũng đã có thử nghiệm qua và kinh nghiệm xương máu trả lời mình sẽ KHÔNG BAO GIỜ cho nghỉ ngơi để hi vọng HỒI SỨC cho các cầu thủ. VIệc sắp xếp huấn luyện của mình luốn lấy yếu chỉ là huấn luyện cân đối và hài hòa, do đó, các cầu thủ chắc chắn phải "nuổt" được và giúp các cầu thủ hồi sức tốt. với 1 số thử nghiệm của mình, ngoài trừ không có khả năng bị chấn thương, các cầu thủ nếu được nghỉ ngơi cũng KHÔNG hồi sức tốt hơn các cầu thủ vẫn được tiếp tục luyện tập. Hơn nữa, nếu Tài Mà cứ thử đi rồi khắc biết, nếu cho cầu thủ nghỉ tập luyện, lập tực biểu đồ luyện tập của cầu thủ ngay lập tức sẽ bị sụt xuống ĐỘT NGỘT và lộn tùng phèo. Chương trình huấn luyện giống như sắp xếp cho cầu thủ vào "guồng", việc cho nghỉ ngơi sẽ khiến cầu thủ trệch guồng, luyện tập trở lại sẽ KHÓ KHĂN hơn, do đó, cho nghỉ là việc KHÔNG NÊN. Tất nhiên, quyết định cuối cùng là ở Tài Mà, mình chỉ có thể khuyên được đến thế thôi.

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Diệt Môn Bài viết
    thank!
    ............... = ĐỘ NHẠY BÉN MATCH FITNESS của các cầu thủ. 10 thằng có match fitness cao nhất (100%) nếu CÙNG luyện 1 chương trình GIỐNG HỆT nhau thì 11 chú đều phải thể hiện mức phát triển TƯƠNG ĐƯƠNG nhau thể hiện trên biểu đồ huấn luyện. Độ chuyên nghiệp professionnalism và tham vọng ambition chỉ giúp các cầu thủ có thể luyện tập từ 0 lên Max nhanh hơn chứ 1 khi đã đạt max rồi thì chú nào cũng như chú nào nếu được luyện cùng 1 chương trình.

Số bài viết
    179
    Sao em xếp lịch giao hữu toàn bị cancel với reject là sao bác gadongta nhỉ? Hay do tiếc tiền không cho bọn chúng nó ít tiền? Và với mấy đội vớ vẩn để tập sút thì cho nó bao nhiêu tiền? Mong bác chỉ dạy thêm cái này một tí nữa.

Thẻ cho chủ đề

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới