Share game FM24 (PC)
Trang thứ 3 trong tổng số 3 trang Trang đầuTrang đầu 123
Hiển thị kết quả từ 21 tói 24 trong tổng số 24

Chủ đề: Free Role

Số bài viết
    26
    Free role thì Flair và Off the ball cao là đc

Số bài viết
    338
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của hungicp Bài viết
    Chỉ số Free Role bạn có thể xem bằng Genie Scout. Vào phần Positions trong profile của cầu thủ, dòng cuối của "Oreview", bạn sẽ thấy chỉ số này.

Messi có chỉ số Free role = 20 (max) nên khi tick chọn FR, anh ta sẽ như hổ thêm cánh.

Target Strikers là mẫu tiền đạo thông thường không có chỉ số Free Role, tick chọn FR cũng chẳng hơn lên được. Ví dụ như Oscar Cardozo, Adebayor, Hunterlaar...

Free Role là chơi tự do, không phụ thuộc vào tacs. Vì vậy, càng nhiều cầu thủ chơi FR thì sự cân bằng của hệ thống càng mong manh, rất dễ bị phá vỡ ở tuyến phòng ngự.
    Thực ra theo mình thì để freerole hiệu quả thì gần như phụ thuộc chính vào chính tactics của bạn, tuỳ theo vai trò của freerole mà chọn người cho hợp lý chứ không nên quá quan trọng vào một hoặc vài chỉ số nào đó của cầu thủ. Mình cũng thử khá nhiều cách chơi freerole của một số vị trí khác nhau, hầu như ảnh hưởng chính đến phạm vi di chuyển, di chuyển xa hơn vị trí cho trước, theo xu hướng lại gần với đồng đội khi đội nhà có bóng, chưa thấy ảnh hưởng gì đến cách phòng ngự ngoài việc lúc tấn công chạy xa quá về không kịp. Tuỳ theo vị trí mà chọn các cầu thủ hợp lý như sau:
    - DMC hoặc MC, di chuyển lại gần hơn cầu khi đồng đội có bóng=>> nhận bóng nhiều hơn nên mục đích của vị trí này là playermaker kiểu Fabregas hoặc Pirlo.
    - Tiền đạo =>> lùi về sau hơn hoặc giãn ra cánh để phối hợp, có thể cho bọn cao to chơi freerole để đánh đầu ngược cho 1 chú chạy nhanh ở phía trên, khá hiệu quả nhưng thường tắt điện nếu hậu vệ nó cũng to.
    - Tiền vệ trung tâm, tác dụng cũng giống như MC, tuy nhiên khả năng chấn thương khá cao vì bọn máy nó chặt chém rất ghê, mình thường không để Kaka đá freerole, xem fullmatch mới thấy nó khổ thế nào.
    - Tiền vệ cánh, cái này khá hay, khi tấn công đúng biên thì vẫn giữ vị trí để phối hợp nhưng nếu phát triền bóng từ cánh bên kia thì thường chạy vào AMC để nhận bóng hoặc, chạy vào FC để đánh đầu, hệt như lỗi đá của chú C.R ngoài đời ý.
    -DC: mình cũng thử rồi nhưng không được, kể cả để mentality của 2 trung vệ khác nhau để tạo bọc lót hay Libero ngoài đời cũng không được =>> set 2 trung vệ bình thường vẫn hiệu quả nhất.
    - FB: không thấy khác biệt gì nhiều.

Số bài viết
    203
    Mình nghĩ Megalive đã nói chuẩn về cách sử dụng freerole hoàn toàn dựa vào chiến thuật các bạn chơi và cầu thủ cho phép. Đối với mình, chiến thuật của mình KHÔNG CÓ freerole vì mình đánh giá cao khả năng phối hợp đồng đội hơn là khả năng toả sáng của 1 cá nhân nào đó trong đội hình, tuy nhiên mình RẤT HAY SỬ DỤNG freerole. Điều đó có nghĩa là thế nào. Lý thuyết của mình là Freerole giống như 1 cái chìa khoá để phá vớ bế tắc trong trận mà thôi. Nếu mình dùng freerole cho cả trận đấu, kết quả chẳng mấy khả quan gì (mình cũng đã trao đổi và test điều này với khá nhiều FMgamers thì số đông là như vậy). Vậy thì mình đã dùng Free Role như thế nào? Bắt đầu trận đấu mình sẽ KHÔNG BAO GIỜ sử dụng free role mà luôn yêu cầu các cầu thủ chơi đúng chiến thuật mình yêu cầu. Cho tới phút 65-70 mà vẫn còn cò cưa thì mình mới bật free role cho 1 hoặc 2 cầu thủ vào loại matchwinner hoặc 1 tiền đạo vào sân phút 80, thì chắc chắn cầu thủ đó sẽ hoặc trực tiếp hoặc gián tiếp tìm thêm được 1-2 bàn nữa cho mình. Nếu cũng chiến thuật của mình mà bật free role và cũng ngần đấy cầu thủ được sử dụng ngay từ đầu trận đấu, ratings các cầu thủ cũng rất bình thường và không có đặc sắc gì.

Số bài viết
    179
    Kaka chưa cho free role đã bị nó chém tung chân rồi, để FR nữa thì các bác sẽ thấy ko phải rating đặc sắc mà chỉ số condition cũng rất đặc sắc ( < 50%)

Send me my angel

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới