Share game FM24 (PC)
Trang thứ 20 trong tổng số 22 trang Trang đầuTrang đầu ... 101819202122 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 191 tói 200 trong tổng số 220
    Số bài viết
    420
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Zant Bài viết
    Tăng tương ứng với Mental
    Nếu Mental là tấn công thì đẩy def line lên tương ứng thôi
    Đừng sợ dâng cao hàng HV vì đó là điều cần thiết
    Khi ép sân thì hàng HV dâng cao sẽ áp sát và thu hồi được bóng bị phá ra
    Còn khi phòng ngự thì Def line để thấp sẽ giúp team có số đông ở trước và trong vòng 16m50.

Tôi set 1 DC có mental là team và DC này đã ko ít lần ghi bàn khi băng lên đón mấy quả tạt cánh khi team tấn công
    Giống kiểu dâng lên của Vermaelen-Arsenal hả

Số bài viết
    919
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của meoTom88 Bài viết
    Giống kiểu dâng lên của Vermaelen-Arsenal hả
    Giống Lucio thời chơi cho Leverkusen hơn.

Số bài viết
    25
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của hungicp Bài viết
    Vậy là bạn muốn xây dựng lối đá dựa trên T.Men. Phương pháp xây dựng cho lối đá này tớ không biết nhiều, nhưng cũng có thể góp ý đôi chút.

Khi xây dựng tactics dựa theo T.Men (không tick chọn P.Men) thì có một nhược điểm lớn. Đó là trong 3-4 năm đầu, bạn không thể xây dựng được một tactics cố định. Thời gian đầu thường là thời gian định hình lối chơi, định hình cầu thủ, nên khi xây dựng tacs theo T.Men thường đá chuệch choạc, có trận rất hay nhưng cũng có trận rất tệ. Vì vậy, theo trường phái này, bạn sẽ phải điều chỉnh trận đấu liên tục để có thể đảm bảo chiến thắng. Không thể có một tacs bất bại cho vài mùa đầu.

Nhưng dù bạn có theo trường phái tacs nào thì tacs vẫn là "chết", chỉ có suy luận là "sống". Nắm được phương pháp suy luận, bạn có thể điều chỉnh trận đấu theo ý muốn và có thể chiếm lợi thế.

- Khi bạn muốn định hình lối đá chậm, cầm bóng chắc thì đầu tiên chắc chắn Tempo không thể để quick, mà phải là slow.

- Với Tempo Slow, trong hints & tips có nói hiệu ứng tốt hơn với passing short. Không nên hiểu quá cứng nhắc như vậy mà khi tempo slow là phải passing short. Bởi vì nó là hiệu ứng cao nhất nên thường chỉ dành cho việc xây dựng lối đá tấn công. còn đá phòng ngự phản công thì phải là Tempo slow, passing direct.

- Để cầm được nhiều bóng thì cầu thủ phải tích cực tranh bóng, tích cực áp sát đối phương. Hạn chế được cầu thủ đối phương có bóng thì tỷ lệ cầm bóng của mình sẽ cao hơn. Vì vậy, sử dụng sao cho hiệu quả các chức năng như Tackling, Closing down, Tigh Marking, Marking Zone/Man, Show onto...

- Lối đá chậm sẽ tăng thêm hiệu ứng nếu sử dụng thêm cả chức năng Time Wasting. Ngoài ra, việc phát bóng của thủ môn cũng có thể làm tăng khả năng cầm bóng của đội nhà khi sử dụng Distribution Defend và Distribute to... (hàng phòng ngự).

- Với lối đá này, tôi thường chơi theo kiểu "Đối phương đá chậm thì ta đá nhanh hoặc phải đá chậm hơn. Và ngược lại, khi đối phương đá nhanh thì ta đá chậm hoặc phải nhanh hơn."

Vì tacs là chết nên tôi không đưa ra chỉ số cố định nào cả. Tôi chỉ nói cách suy luận là như vậy, dựa vào đó bạn tự tìm hiểu thêm. Tốt nhất là bạn xem vài trận full match, sau đó thay đổi từng chỉ số một để tìm ra sự khác biệt. Như vậy bạn mới có thể xây dựng một tacs ưng ý.
    chào bạn,
    cảm ơn bạn hungicp nhiều. đúng là mình chưa biết cách hỏi như thế nào, nhờ có bạn chỉ ra mình mới biết đó. MÌnh cần phải làm thế nào để nắm được phương pháp suy luận? Đây đúng là cái mình cần để tạo tatic cho riêng mình. Trước kia mình suy luận rất cứng nhắc, nhất nhất phải theo hướng dẫn của game(slow thì bắt buộc phải là short passing...),rồi đọc nhiều hướng dẫn trên ddan đưa tất cả những gì đọc dc vào (ko biết sàng lọc) và kết quả là tatic mình xd rất lủng củng, các vị trí chơi toàn dưới 6 điểm. Bạn có thể chỉ cho mình cách suy luận theo hướng mở cho mình đc ko? Cảm ơn các bạn
    các bạn có thể cho mình xin 1 tatic đá chậm, chắc, kiểm soát nhiều bóng để mình tham khảo dc ko?

Lần sửa bài viết gần nhất bởi ongnoicong : 08-10-2009 vào lúc 12:42 PM Lý do: thieu

Số bài viết
    354
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của ongnoicong Bài viết
    chào bạn,
    cảm ơn bạn hungicp nhiều. đúng là mình chưa biết cách hỏi như thế nào, nhờ có bạn chỉ ra mình mới biết đó. MÌnh cần phải làm thế nào để nắm được phương pháp suy luận? Đây đúng là cái mình cần để tạo tatic cho riêng mình. Trước kia mình suy luận rất cứng nhắc, nhất nhất phải theo hướng dẫn của game(slow thì bắt buộc phải là short passing...),rồi đọc nhiều hướng dẫn trên ddan đưa tất cả những gì đọc dc vào (ko biết sàng lọc) và kết quả là tatic mình xd rất lủng củng, các vị trí chơi toàn dưới 6 điểm. Bạn có thể chỉ cho mình cách suy luận theo hướng mở cho mình đc ko? Cảm ơn các bạn
    các bạn có thể cho mình xin 1 tatic đá chậm, chắc, kiểm soát nhiều bóng để mình tham khảo dc ko?
    Mấy hôm nay suy nghĩ mãi cách nào trả lời cho bạn dễ hiểu nhất mà nghĩ chưa ra. Thực ra để trả lời một cách cặn kẽ thì sẽ phải viết rất nhiều và gần như phải hệ thống lại toàn bộ thông tin của FM và biên soạn theo một cách đễ hiểu nhất cho người mới, sẽ rất mất thời gian. Trong khi FM 10 đang đến gần nên... cũng ngại.

Để xây dựng tactics theo mong muốn của bạn thì bài viết trên của tôi, thiết nghĩ, cũng khá đầy đủ rồi. Vì vậy, việc bạn lúng túng khi tactics của bạn chưa tốt thì tôi nghĩ vấn đề của bạn nằm ở chỗ "khắc chế đối phương" và cách điều khiển vị trí cầu thủ theo mong muốn.

Để khắc chế đối phương, bạn có thể vào http://fm-vn.com/diendan/showthread.php?t=10607 để tham khảo. Còn nói một cách đơn giản nhất thì khi các tình huống nguy hiểm luôn xảy ra trên phần sân của bạn, nghĩa là tactics của bạn đã bị khắc chế. Để chiếm lại thượng phong, cách đơn giản nhất là chỉnh ngược lại một số thông số mà bạn đã chỉnh trong Tactics.

Chẳng hạn, ban đầu bạn để T.Men là attack, Passing short, tempo quick, width = narrow. Khi thấy bị khắc chế, bạn có thể chuyển lại thành T.Men = defend, passing direct, tempo slow, width = wide bạn sẽ thấy đội hình của bạn lại dành lại thể chủ động. Việc thay đổi này thì tuỳ trường hợp, tuỳ sự phán đoán mà bạn thay đổi một, hai hay nhiều chỉ số. (Tôi đang nói giới hạn trong phần của bạn là theo trường phái TI nhé).

Để tìm hiểu cách điều khiển cầu thủ trên sân theo ý muốn, bạn có thể vào http://fm-vn.com/diendan/showpost.ph...1&postcount=64 để tham khảo. Việc điều khiển cầu thủ chủ yếu nằm ở Mentality, Creative, freerole, Forward run, run with ball...

Tạm thời như vậy đã. Đợi khi ra FM10, tôi sẽ sắp xếp lại một cách hệ thống và đơn giản nhất cho người mới chơi và muốn nghiên cứu để tự xây dựng tacs.

Thêm một điều nữa. Các bạn khi mới tìm hiểu về tactics, mới xây dựng tactics thì nên chọn đội bóng lớn mà chơi. Điều này sẽ làm giảm các tình huống khó khăn không cần thiết trong việc xây dựng tactics. Khi đã làm quen và chủ động được tactics với đội bóng lớn thì hãy chuyển sang chơi đội bóng nhỏ để tìm hiểu tiếp. Có như vậy bạn sẽ đỡ bực bội, đỡ bị cảnh "kiến bò khắp người" vì tức tối khi đội bóng đá không theo ý bạn.

Lần sửa bài viết gần nhất bởi hungicp : 11-10-2009 vào lúc 03:10 PM

Số bài viết
    25
    cảm ơn bạn nhiều, giờ mình thấy việc xd tatic của mình tiến bộ lên hẳn. Tiếc là forum ko cho thanks lần thứ 2, nếu ko mình thanks bạn 999 lần

Số bài viết
    420
    Nhờ set tac theo cách của bạn này mà Arsenal của mình đá hiệu quả hơn hẳn,đặc biệt là luôn cầm bóng nhiều hơn đối phương
    Mình đang new game để tập set tac với đội nhỏ hơn ( Fiorentina) dù chưa đạt được chút thành công nào ( thua Roma 0-3,5 trận thắng 2 hòa 2 thua 1 )

Số bài viết
    354
    Cách chọn và dùng cầu thủ cũng ảnh hưởng rất nhiều đến tactics.

Khi chơi ở giải Ý và đặc biệt là ở giải TBN, việc mua cầu thủ, ngoài các thông số cần thiết, phải đặc biệt chú ý đến các chỉ số này của cầu thủ:

- Chân thuận: Khi chon cầu thủ, tốt nhất là chọn cầu thủ có một chân 20 và chân kia tối thiểu là 10.

- Acceleration: Chỉ số này rất quan trọng cho các vị trí tấn công. Chỉ số này càng cao thì khả năng tấn công và tham gia tấn công của cầu thủ càng tốt. 2 WB có chỉ số này cao thì việc lên tham gia hỗ trợ hàng công cực tốt.

- Agility: Chỉ số này quan trọng cho mọi vị trí (trừ thủ môn). Chỉ số này càng cao thì khả năng xoay trở trong khoảng hẹp càng tốt. Khả năng xoay trở trong khoảng hẹp là đòi hỏi cần thiết khi chơi giải Ý và đặc biệt là giải TBN.

- Balance: Chỉ số giữ cân bằng tốt, thích hợp cho các vị trí tấn công và hai trung vệ (nếu tất cả đều có thì càng tốt).

Nếu 4 chỉ số trên cao thì cho dù PA của cầu thủ có thấp, hoặc PA tốt nhưng các chỉ số chính chỉ ở mức trung bình, thì cầu thủ đó vẫn là cầu thủ tốt. Đó là lý do tại sao Theo Walcott có các chỉ số tầm tầm nhưng lại đá rất hay và luôn nằm trong đội hình chính của Arsenal và giá thì không hề rẻ.

Số bài viết
    420
    Lạ nhỉ.Mình chơi bản 9.0.1 Theo Walcott PA 182 mà các chỉ số cao hơn hẳn trong pic của bạn

Theo,Clichy và Fabregas đúng là 3 vị trí ko thể thay thế của Arsenal

Số bài viết
    127
    Tac nào em đá Man cũng toàn hoà và thua,tấn công bế tắc mặc dù cầm bóng ép sân!

Số bài viết
    919
    Đã thử những tac nào trong 4rum rồi ?

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới