Share game FM24 (PC)
Trang thứ 19 trong tổng số 22 trang Trang đầuTrang đầu ... 91718192021 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 181 tói 190 trong tổng số 220
    Số bài viết
    420
    Khiế[ tac gì đá thấp thế.Mình mới chơi FM 09
    Khi còn chơi FM08 mình set 1 tac 4-2-4-0 với mentality toàn 5-8,width= 5,creavity =3.Phòng ngự thì thôi rồi,đá với Inter ( mình Fio) mà đối phương cả trận sút được 2 quả.Tấn công thì ko hay mấy
    Test ngay tactic của bạn này mới được

Số bài viết
    420
    Hix tacs này đúng là khủng thật.Mình vừa test 1 trận với Juventus.
    Cầm bóng 64%-36%
    Shot 11-2 ( 2 cú sút từ 40m)
    Pass completed 89%-72%
    Cross completed 6%-0%
    Thanks chủ topic nhé

Số bài viết
    83
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của victim4 Bài viết
    Suy ra : TI sẽ là thứ tự được ưu tiên trước rồi mới đến PI = ngược đời.
    Ô hay, mình nói là set "PI>10 mà TI>10" chứ có nói là TI ưu tiên đâu nhỉ?
    Vả lại mặc dù PI ưu tiên thì tìm cái liên quan để tạo sự đa dạng hk fải hay hơn sao?

@meoTom88: cũng fan Ars huh? làm qen đê

Lần sửa bài viết gần nhất bởi kubokubo : 03-10-2009 vào lúc 08:39 PM
    .....one day a gunner.....
    ...FOREVER A GUNNER...

Số bài viết
    25
    chào các bác,
    cảm ơn bác đã chỉ dẫn tận tình
    em cũng đọc nhiều bài viết của bác rồi và rút ra nhiều kinh nghiệm cho mình. Cho em hỏi thêm là em muốn xây dựng một đội hình có lối đá chậm, chắc, kiểm soát bóng nhiều mục đích của em là muốn kiểm soát trận đấu để dành chiến thắng( em có suy nghĩ là khin mình chủ động cầm đc nhiều bóng hơn thì sẽ có thể kiểm soát trận đấu và có nhiều cơ hội thắng hơn;ko biết như vậy có đúng ko bác?). Về T.men, em thường để attack(13 click);create freedom normal(13) ;slow tempo; passing short; narrow, deffend line : puss up(13.15);tackling: easy(0). Về đội hình thì em chơi 2 DC, 2 full back; 1 DMC(L), 1 MC (r); 2 winger; 1 AMC đá lùi ngay sau ST; 2 winger đá bám biên (ngang hàng với AMC ). Em set P.men mặc định theo game vì em tự set thì thấy ko hiệu quả( thường rối đội hình và thua), nghĩa là 2 DC em set for Central back...tương tự các vị trí khác. các BÁc cho em ý kiến để em xây dựng tatic tốt hơn vì em thấy ko ổn lắm, chiến thăng chủ yếu nhờ vào may mắn. Cảm ơn các bác
    (em đã hỏi ở topic khác rồi nhưng ko đúng chỗ nên chuyển qua đây nhờ các bác giúp đỡ)

Số bài viết
    23

Icon1

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của ongnoicong Bài viết
    chào các bác, cảm ơn bác đã chỉ dẫn tận tình em cũng đọc nhiều bài viết của bác rồi và rút ra nhiều kinh nghiệm cho mình. Cho em hỏi thêm là em muốn xây dựng một đội hình có lối đá chậm, chắc, kiểm soát bóng nhiều mục đích của em là muốn kiểm soát trận đấu để dành chiến thắng( em có suy nghĩ là khin mình chủ động cầm đc nhiều bóng hơn thì sẽ có thể kiểm soát trận đấu và có nhiều cơ hội thắng hơn;ko biết như vậy có đúng ko bác?). Về T.men, em thường để attack(13 click);create freedom normal(13) ;slow tempo; passing short; narrow, deffend line : puss up(13.15);tackling: easy(0). Về đội hình thì em chơi 2 DC, 2 full back; 1 DMC(L), 1 MC (r); 2 winger; 1 AMC đá lùi ngay sau ST; 2 winger đá bám biên (ngang hàng với AMC ). Em set P.men mặc định theo game vì em tự set thì thấy ko hiệu quả( thường rối đội hình và thua), nghĩa là 2 DC em set for Central back...tương tự các vị trí khác. các BÁc cho em ý kiến để em xây dựng tatic tốt hơn vì em thấy ko ổn lắm, chiến thăng chủ yếu nhờ vào may mắn. Cảm ơn các bác (em đã hỏi ở topic khác rồi nhưng ko đúng chỗ nên chuyển qua đây nhờ các bác giúp đỡ)
    Mình có chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn.việc set lối đá để sau chủ yếu là mentality và devensive line. Muốn chiến thắng bạn phải chia cắt được hàng tiền vệ và tiền đạo của đối phương.hôm vừa rồi xem trận inter milan và udinese mình bỗng phát hiện ra điều này và đã áp dụng thành công.để ý trận đó inter đá bế tắc,những phút cuối thấy tiền đạo của inter cắm rất sâu và không lùi về,hàng hậu vệ của udinese cũng lùi rất sâu.lúc này hàng hậu vệ của inter đương nhiên phải dâng cao để gây áp lúc và kết nối với hàng tiền vệ và tiền đạo nhưng họ không làm được,họ vẫn luôn bị đẩy sâu về khu vực 16m50,tại sao lại có điều này vì udinese cũng để tiền đạo rất cao,nếu vậy thì hàng tiền đạo của udinese sẽ rơi vào bẫy việt vị nhưng tại sao lại không có điều này,vì hàng tiền vệ của họ bố trí rất hợp lý.Để ý mỗi khi có bóng tiền vệ và hậu vệ của inter đều phải chuyền rất mạnh và bổng lên cho tiền đạo mà không thể phối hợp được từ trung lộ được có điều này vì tiền vệ udinese đã chia cắt được hàng tiền vệ và tiền đạo inter,khi có bóng họ sẽ đá mạnh lên cho tiền đạo phản công,lúc này sẽ việt vị ư? không,khi mất bóng tiền đạo có mức mentality cao sẽ không đứng im ở vị chí đó mà luôn luôn lùi về cùng với mức dâng cao của hậu vệ đối phương để không bị đứng một mình trên đó,như thế thì khác nào là cắm cọc,đúng không nhưng khi có bóng họ sẽ chạy đến vị chí tấn công rất nhanh,nếu để mức mentality cao họ sẽ chạy vượt lên hậu vệ đối phương vào đối mặt thủ môn,nếu để mức mentality thấp họ chỉ chạy đến vị chí thấp đó thôi và hàng hậu vệ có mức devensive line cao hết cỡ thì vẫn có độ lùi về nhất định và độ lùi về nhất định đó cũng đủ để ngăn chặn những pha phản công khi tiền đạo để mức mentality thấp,vấn đề này mình rất khó giải thích vì là do cảm giác,hi vọng bạn sẽ có cảm giác giống mình ví dụ: khi chơi tấn công bằng 4-4-2 bạn để tiền đạo và tiền vệ cánh có mức mentality =20,2 tiền vệ có mức mentality là=1,bạn sẽ thấy,hàng hậu vệ đối phương lùi sâu,hàng tiền vệ đối phương hoạt động ở khu vực giữa sân và thấy một khoảng cách vô biên giữa hàng tiền vệ và tiền đạo.bạn sẽ chẳng làm được gì.Giải pháp cho lúc này là gì? bạn hãy giữ nguyên mentality của tiền đạo đẩy cao mentality của tiền vệ lên là bằng 11 chẳng hạn.Hàng hậu vệ bạn để nguyên mức devensive line.bạn sẽ thấy đội hình của bạn chơi như lên đồng liên tục có sự gắn kết,phối hợp giữa tiền vệ và tiền đạo của bạn,và bạn có bàn thắng là điều tất yếu Nhưng sao khi có bàn thắng dẫn trước các đội bóng tường phải lùi về phòng ngự chơi phản cống mặc dù họ là đội mạnh hơn đối thủ rất nhiều? trong ví dụ trên khi bị dẫn bàn AI sẽ căn cứ vào mức devensive line của bạn mà điều chỉnh mentality của tiền đạo.Nếu bạn để mức mentality cao sẽ điều đầu tiên AI sẽ hạ thêm mức devensive line chứ không phải dâng cao đầu vì tiền đạo của bạn có mentality rất cao họ sẽ chống phản công,điều thứ 2 họ sẽ đẩy mentality của tiền đạo lên quá mức defensive line của bạn,bây h là lúc quan trọng nhất,hàng tiền vệ của họ,họ sẽ lùi về để bịt khoảng trống giữa hàng hậu vệ và tiền vệ, cứ mỗi khi mức defensive line được hạ xuống lại có khoảng trống giữa tiền vệ và hậu vệ.khi họ hạ xuống hàng tiền vệ của bạn lại có khoảng cách mênh mông với hàng tiền đạo mặc dù mentality tiền vệ của bạn là 11,hàng tiền vệ của họ lui về nhưng lui về rất hợp lý khoảng mentality 6 hoặc 7 cộng thêm forward run đẩy lên cao nhất chứ không phải mix.và bạn thấy thế nào? đội hình của họ lại có sự hài hòa.Lúc này đội của bạn sẽ ra sao. 1. devensive line của bạn cao sẽ liên tục thấy những pha chuyền dài vượt tuyến hàng hậu vệ của bạn lùi về không kịp 2.defensive line của bạn thấp sẽ liên tục xuất hiện khoảng trống giữa tiền vệ và hậu vệ của bạn. Vậy bạn đã hiểu tại sao khi manchester united đá với những đội dưới cơ kể cả trên sân nhà như trận gặp Man city,everton hay bất kỳ đội nào khác khi dẫn bàn nhận thấy đối thủ dâng lên tìm bàn gỡ họ phải lùi về đá phản công chưa
    Để giải quyết vấn đề này đây là phương án.
    defensive của bạn lùi về,tiền vệ của bạn lùi về,tiền đạo giữ nguyên mentality.lại tiếp tục là cục diện như thế,bạn lại tấn công lại hài hòa trong đội hình.luôn luôn có sự dâng lên,lùi về,hài hòa như vậy.
    2 đêm nay sau khi xem xong trận inter và udinese mình down ngày chiến thuật 4-4-1-1 goal scoring ở mục 1 số tactics được bình chọn nhiều cho bản 9.0.3 để nghiên cứu và điều mình cảm nhận đươc không sai chút nào,bạn hãy down chiến thuật đó và điều chỉnh múc defensive line,mentality,forward run của 2 tiền vệ giữa để chiến thắng,chúc bạn thành công

Lần sửa bài viết gần nhất bởi hoanghien : 05-10-2009 vào lúc 11:08 AM

Số bài viết
    420
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của kubokubo Bài viết
    Ô hay, mình nói là set "PI>10 mà TI>10" chứ có nói là TI ưu tiên đâu nhỉ?
    Vả lại mặc dù PI ưu tiên thì tìm cái liên quan để tạo sự đa dạng hk fải hay hơn sao?

@meoTom88: cũng fan Ars huh? làm qen đê
    He he tôi cũng fan Arsenal.Yahoo:[email protected]ọm
    Chơi cả FM lẫn Crossfire ( clan ARSENAL)
    Hôm qua Arsenal thắng đẹp quá.

Số bài viết
    354
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của ongnoicong Bài viết
    chào các bác,
    cảm ơn bác đã chỉ dẫn tận tình
    em cũng đọc nhiều bài viết của bác rồi và rút ra nhiều kinh nghiệm cho mình. Cho em hỏi thêm là em muốn xây dựng một đội hình có lối đá chậm, chắc, kiểm soát bóng nhiều mục đích của em là muốn kiểm soát trận đấu để dành chiến thắng( em có suy nghĩ là khin mình chủ động cầm đc nhiều bóng hơn thì sẽ có thể kiểm soát trận đấu và có nhiều cơ hội thắng hơn;ko biết như vậy có đúng ko bác?). Về T.men, em thường để attack(13 click);create freedom normal(13) ;slow tempo; passing short; narrow, deffend line : puss up(13.15);tackling: easy(0). Về đội hình thì em chơi 2 DC, 2 full back; 1 DMC(L), 1 MC (r); 2 winger; 1 AMC đá lùi ngay sau ST; 2 winger đá bám biên (ngang hàng với AMC ). Em set P.men mặc định theo game vì em tự set thì thấy ko hiệu quả( thường rối đội hình và thua), nghĩa là 2 DC em set for Central back...tương tự các vị trí khác. các BÁc cho em ý kiến để em xây dựng tatic tốt hơn vì em thấy ko ổn lắm, chiến thăng chủ yếu nhờ vào may mắn. Cảm ơn các bác
    (em đã hỏi ở topic khác rồi nhưng ko đúng chỗ nên chuyển qua đây nhờ các bác giúp đỡ)
    Vậy là bạn muốn xây dựng lối đá dựa trên T.Men. Phương pháp xây dựng cho lối đá này tớ không biết nhiều, nhưng cũng có thể góp ý đôi chút.

Khi xây dựng tactics dựa theo T.Men (không tick chọn P.Men) thì có một nhược điểm lớn. Đó là trong 3-4 năm đầu, bạn không thể xây dựng được một tactics cố định. Thời gian đầu thường là thời gian định hình lối chơi, định hình cầu thủ, nên khi xây dựng tacs theo T.Men thường đá chuệch choạc, có trận rất hay nhưng cũng có trận rất tệ. Vì vậy, theo trường phái này, bạn sẽ phải điều chỉnh trận đấu liên tục để có thể đảm bảo chiến thắng. Không thể có một tacs bất bại cho vài mùa đầu.

Nhưng dù bạn có theo trường phái tacs nào thì tacs vẫn là "chết", chỉ có suy luận là "sống". Nắm được phương pháp suy luận, bạn có thể điều chỉnh trận đấu theo ý muốn và có thể chiếm lợi thế.

- Khi bạn muốn định hình lối đá chậm, cầm bóng chắc thì đầu tiên chắc chắn Tempo không thể để quick, mà phải là slow.

- Với Tempo Slow, trong hints & tips có nói hiệu ứng tốt hơn với passing short. Không nên hiểu quá cứng nhắc như vậy mà khi tempo slow là phải passing short. Bởi vì nó là hiệu ứng cao nhất nên thường chỉ dành cho việc xây dựng lối đá tấn công. còn đá phòng ngự phản công thì phải là Tempo slow, passing direct.

- Để cầm được nhiều bóng thì cầu thủ phải tích cực tranh bóng, tích cực áp sát đối phương. Hạn chế được cầu thủ đối phương có bóng thì tỷ lệ cầm bóng của mình sẽ cao hơn. Vì vậy, sử dụng sao cho hiệu quả các chức năng như Tackling, Closing down, Tigh Marking, Marking Zone/Man, Show onto...

- Lối đá chậm sẽ tăng thêm hiệu ứng nếu sử dụng thêm cả chức năng Time Wasting. Ngoài ra, việc phát bóng của thủ môn cũng có thể làm tăng khả năng cầm bóng của đội nhà khi sử dụng Distribution Defend và Distribute to... (hàng phòng ngự).

- Với lối đá này, tôi thường chơi theo kiểu "Đối phương đá chậm thì ta đá nhanh hoặc phải đá chậm hơn. Và ngược lại, khi đối phương đá nhanh thì ta đá chậm hoặc phải nhanh hơn."

Vì tacs là chết nên tôi không đưa ra chỉ số cố định nào cả. Tôi chỉ nói cách suy luận là như vậy, dựa vào đó bạn tự tìm hiểu thêm. Tốt nhất là bạn xem vài trận full match, sau đó thay đổi từng chỉ số một để tìm ra sự khác biệt. Như vậy bạn mới có thể xây dựng một tacs ưng ý.

Lần sửa bài viết gần nhất bởi hungicp : 06-10-2009 vào lúc 12:14 PM

Số bài viết
    919
    Từ xưa đến nay tôi vẫn set Team Mental và vẫn xài tốt.
    Điều này đã được 1 số người trong 4rum kiểm chứng
    Tuy nhiên nếu để toàn bộ 11 cầu thủ trên sân là team mental hết thì điều dễ nhận thấy nhất là sự thiếu tính đột biến cho dù tính cơ động, cự li đội hình luôn được đảm bảo.
    Vậy để set Team Mental đạt hiệu quả cao nhất phải làm thế nào ?
    Đầu tiên bạn phải xác định được các vị trí là key trong chiến thuật. Khi đã xác định được rồi bạn sẽ phải setting cho các player đó 1 đặc trưng riêng nhưng phần Mental nhất định phải để là Team setting chỉ trừ 1 DC đặt cố định Mental ở mức thấp để cắm rễ trên sân nhà
    Thứ 2 bạn phải có đủ sự tỉnh táo và tinh tế để xác định được team mental của AI.
    Tại sao ?
    Bởi vì việc xác định được Team Mental của AI có ý nghĩa quyết định đến thành bại của trận đấu đó. Ví dụ nếu AI chơi tấn công thì dựa vào dàn DC của AI để xác định đối phương tấn công với Team Mental là bao nhiêu để đưa ra đối sách phù hợp. Chẳng hạn bạn thấy 2 DC của AI dâng lên đến xấp xỉ vòng tròn trung tâm khi đối phương ép sân thì tức là AI đang ở mức 75% atk và 25% def vậy đối sách phù hợp đưa ra để chống lại tình huống này là chúng ta sẽ có 70% def và 30% atk.
    với 70% def và 30% atk tương ứng với mức Team Mental nào thì bạn vào tactic và chia thanh Team Mental ra 10 phần rùi tìm mức tương ứng thôi.

Thứ 3: Tại sao dùng Team Mental thay cho Player Instruction ?
    Bởi vì khi sử dụng PI tức là team đó phải có 1 lực lượng đủ mạnh ở các vị trí để có thể áp đặt lối chơi lên AI.
    Còn Team Mental sử dụng cho những đội bóng nhỏ hơn và đề cao lối chơi tập thể. Chiếm lĩnh thế trận nhờ chiến thuật hợp lý hơn là sự vượt trội của các cá nhân.

Mọi người có thể kiểm chứng bằng cách dạo 1 vòng quanh 4rum sẽ thấy các tactic mà những người theo trường phái PI đưa ra chủ yếu dành cho những đội bóng lớn như MU, Real, Barca, Liverpool ... Còn tôi thường xuyên chơi Leeds, West Ham, Wimbledon, Siena ...

Chỉ còn 1 chút thời gian cho đến khi FM10 release nên hy vọng bài viết này giúp được mọi người trong việc xây đựng tư duy chiến thuật cho riêng mình.

Số bài viết
    1
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Zant Bài viết
    Từ xưa đến nay tôi vẫn set Team Mental và vẫn xài tốt.
    Điều này đã được 1 số người trong 4rum kiểm chứng
    Tuy nhiên nếu để toàn bộ 11 cầu thủ trên sân là team mental hết thì điều dễ nhận thấy nhất là sự thiếu tính đột biến cho dù tính cơ động, cự li đội hình luôn được đảm bảo.
    Vậy để set Team Mental đạt hiệu quả cao nhất phải làm thế nào ?
    Đầu tiên bạn phải xác định được các vị trí là key trong chiến thuật. Khi đã xác định được rồi bạn sẽ phải setting cho các player đó 1 đặc trưng riêng nhưng phần Mental nhất định phải để là Team setting chỉ trừ 1 DC đặt cố định Mental ở mức thấp để cắm rễ trên sân nhà
    Thứ 2 bạn phải có đủ sự tỉnh táo và tinh tế để xác định được team mental của AI.
    Tại sao ?
    Bởi vì việc xác định được Team Mental của AI có ý nghĩa quyết định đến thành bại của trận đấu đó. Ví dụ nếu AI chơi tấn công thì dựa vào dàn DC của AI để xác định đối phương tấn công với Team Mental là bao nhiêu để đưa ra đối sách phù hợp. Chẳng hạn bạn thấy 2 DC của AI dâng lên đến xấp xỉ vòng tròn trung tâm khi đối phương ép sân thì tức là AI đang ở mức 75% atk và 25% def vậy đối sách phù hợp đưa ra để chống lại tình huống này là chúng ta sẽ có 70% def và 30% atk.
    với 70% def và 30% atk tương ứng với mức Team Mental nào thì bạn vào tactic và chia thanh Team Mental ra 10 phần rùi tìm mức tương ứng thôi.

Thứ 3: Tại sao dùng Team Mental thay cho Player Instruction ?
    Bởi vì khi sử dụng PI tức là team đó phải có 1 lực lượng đủ mạnh ở các vị trí để có thể áp đặt lối chơi lên AI.
    Còn Team Mental sử dụng cho những đội bóng nhỏ hơn và đề cao lối chơi tập thể. Chiếm lĩnh thế trận nhờ chiến thuật hợp lý hơn là sự vượt trội của các cá nhân.

Mọi người có thể kiểm chứng bằng cách dạo 1 vòng quanh 4rum sẽ thấy các tactic mà những người theo trường phái PI đưa ra chủ yếu dành cho những đội bóng lớn như MU, Real, Barca, Liverpool ... Còn tôi thường xuyên chơi Leeds, West Ham, Wimbledon, Siena ...

Chỉ còn 1 chút thời gian cho đến khi FM10 release nên hy vọng bài viết này giúp được mọi người trong việc xây đựng tư duy chiến thuật cho riêng mình.
    Thế defensive line thì như thế nào hả A???????

Số bài viết
    919
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của iniesta_vn Bài viết
    Thế defensive line thì như thế nào hả A???????
    Tăng tương ứng với Mental
    Nếu Mental là tấn công thì đẩy def line lên tương ứng thôi
    Đừng sợ dâng cao hàng HV vì đó là điều cần thiết
    Khi ép sân thì hàng HV dâng cao sẽ áp sát và thu hồi được bóng bị phá ra
    Còn khi phòng ngự thì Def line để thấp sẽ giúp team có số đông ở trước và trong vòng 16m50.

Tôi set 1 DC có mental là team và DC này đã ko ít lần ghi bàn khi băng lên đón mấy quả tạt cánh khi team tấn công

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới