Share game FM24 (PC)
Trang thứ 13 trong tổng số 22 trang Trang đầuTrang đầu ... 31112131415 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 121 tói 130 trong tổng số 220
    Số bài viết
    282
    Thôi được rồi hôm nay tớ sẽ lấy ví dụ về tac 4-2-4 standard cho các bạn, tớ thấy một số bạn tự áp dụng không chịu còn phán anh em lý thuyết suông
    Hị hị thì đúng là toàn lý thuyết suông còn j
    Vừa đá với Ars, thấy kì lạ là khi TM đội mình phát bóng, 2 ông TĐ lùi về tận giữa sân, mặc dù hàng HV mình chỉ đứng cao hơn vạch 16m50 1 tí.
    Còn khi đội bạn phát bóng thấy Tđ đội mình cứ đúng lưng chừng 1/4 sân bên kia, dù mình đá chỉnh Men 2 TĐ là 6 với 10.
    Mà mình gặp vấn đề này đấy là ko hiểu sao 1 số loại Pre Move trong cái Save của mình biến mất, dùng Genie thì lại thấy hiện ra bt. Ko chỉ của đội mình mà đội nào cũng vậy

Số bài viết
    354
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của eminter Bài viết
    Vừa đá với Ars, thấy kì lạ là khi TM đội mình phát bóng, 2 ông TĐ lùi về tận giữa sân, mặc dù hàng HV mình chỉ đứng cao hơn vạch 16m50 1 tí.
    Còn khi đội bạn phát bóng thấy Tđ đội mình cứ đúng lưng chừng 1/4 sân bên kia, dù mình đá chỉnh Men 2 TĐ là 6 với 10.
    Mà mình gặp vấn đề này đấy là ko hiểu sao 1 số loại Pre Move trong cái Save của mình biến mất, dùng Genie thì lại thấy hiện ra bt. Ko chỉ của đội mình mà đội nào cũng vậy
    Có 2 trường hợp xảy ra trong tình huống của bạn.

- Thứ nhất: Bạn chỉnh T.Ment là Attack (>10) thì khi TM phát bóng, hàng tiền đạo của bạn đứng đúng vị trí của P.Ment

- Thứ hai: do hàng hậu vệ của arsenal chơi dâng cao nên đẩy tiền đạo của bạn lui sâu về hơn vị trí yêu cầu.

Đá với Arsenal bạn cần chú ý đến chỉ số width. Khi vào đầu trận, Arsenal thường đá là Wide, tempo quick để kéo dãn hàng phòng ngự. Nếu đội hình bạn không đủ để áp chế thì tốt nhất là làm ngược lại với Arsenal, width = narrow, tempo = slow, sẽ hạn chế rất nhiều khả năng tấn công của Arsenal.

Khi Arsenal bị thua hoặc sang hiệp 2, nó thường sử dụng width = narrow, tempo = slow, nên ta lại làm ngược lại, width = wide, tempo = quick, sẽ khai thác được yếu điểm của Arsenal. (tất nhiên cự ly đội hình phải hợp lý và clossing down cũng phải hợp lý như Megalive đã nói)

Khi chơi giải Anh, Arsenal là rất khó trị. Tương tự như vậy, chơi giải TBN thì có Barca, Ý thì có Inter, cách đối phó cũng tương tự nhau.

Số bài viết
    50
    Mình thấy cách điều chỉnh tac của hungicp đưa ra cũng có lý.nhưng mình chỉ áp dụng dược khoảng vài trân lại bi bắt bài ngay.Vẫn áp đảo nhưng k mạnh như lúc đầu.Đặc biệt tiền đạo gi bàn kém.dù sao cúng thank bạn nhiều

Số bài viết
    338
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của eminter Bài viết
    Không hiểu ý bạn lý thuyết suông là sao? tớ làm cả tacs rồi test thử mà bạn bảo lý thuyết suông nữa
    Trường hợp đội hình của bạn đứng như thế là theo quy luật chứ không phải lỗi gì cả. Khi đội mình có bóng thì các vị trí sẽ di chuyển về dạng tấn công, mất bóng thì về đội hình phòng ngự, chú ý là khi đội mình phát bóng thì các vị trí sẽ về dạng phòng ngự, muốn tăng giảm độ cao đội hình thì chỉnh mức defensive line.Khi đối phương phát bóng thì đội hình sẽ là tấn công, điều chỉnh cao độ ở team mentality.
    Còn cái lỗi Prefermove thì do data của game bị lỗi rồi, có thể do cậu dùng bản lậu.
    Arsenal chỉ bất trị ở Emirate thôi, nó thường đá tấn công nên nếu sân nhà mình thì thắng nó không khó, tất nhiên đội hình của bạn cũng phải rắn rắn chút, cỡ Pm, Everton hoặc MC là ổn.

Lần sửa bài viết gần nhất bởi Megalive : 16-01-2009 vào lúc 10:16 PM

Số bài viết
    82
    có phải bạn ngo ra cách set mental này do xem tacs của ars.
    Đây là 1 phát hiện gây sốc thực sự khi mà đúng là thằng ass luôn miệng kêu khoảng cách giữa hàng phòng ngự và tuyến tiền vệ là quá xa mà mình không hiểu tại sao nó lại kêu thế.Bây h thì đã hiểu

Số bài viết
    38
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của hungicp Bài viết
    Sau khi phát hiện ra phương pháp xây dựng Tactics này, tự dưng tôi cảm thấy FM 09 trở nên nhàm chán. Vì vậy, các bạn cần suy nghĩ kỹ trước khi đọc bài này

Có rất nhiều sơ đồ chiến thuật khác nhau, nhưng cách xây dựng (set cho từng vị trí) thì cũng tương tự nhạu Vì vậy, tôi chọn tacs 4-4-2 để trình bày. Tacs nào thì cũng bao gồm 2 phần Attack và Defend.

Attack:

1/ Vị trí Tiền đạo: Trong Attack tacs, tôi xây dựng bắt đầu từ vị trí tiền đạo. Ở vị trí Tiền đạo, tôi set mentality là 10 (cho cả 2 tiền đạo). Thực ra, khi xây dựng, bạn có thể cho Mentality của Tiền đạo là mấy thì tuỳ, nhưng tôi lấy là 10 để làm cơ sở xây dựng các tuyến khác.

1/ Vị trí Wings: Ở vị trí Wing, hầu hết mọi người đều có xu hướng set cho nó "Forward Run Often". Vì vậy, cho dù bạn set mentality của Wings là 10 thì xu hướng của Wing vẫn luôn tiến lên vị trí tiền đạo cánh. Nhưng để tăng tốc độ tấn công, ta nên chỉnh cho Mentality của Wings là attack. Vậy là tôi chọn Mentality cho Wings là 12 (có thể chọn từ 12 đến 14).

1/ Vị trí MC: Đến đây, các bạn sẽ thắc mắc tại sao lại phải chọn như vậy? Xin trả lời, khi xem full match và xem phản ánh của Ass, tôi nhận ra rằng hệ thống chiến thuật của ta từ trước đến nay đều bị điểm yếu là luôn chơi bóng dài vượt tuyên. Đó là do vị trí, cự ly đội hình bị cách nhau quá xa. Nếu bạn xem phần Stactistics do Ass phản ảnh sẽ thường xuyên thấy "Khoảng cách giữa tuyến phòng ngự và tuyến tiền vệ quá xa", hoặc "khoảng cách giữa tiền vệ và tiền đạo quá xa"... Vì vậy, tôi chọn Mentality của Tiền đạo là 10, còn Wings là 12 để đảm bảo khoảng cách, cự ly đội hình.

Vậy MC thì phải set Mentality là bao nhiêu thì là vừa? Khi theo dõi trận đấu, bạn có thể thấy, với Wings có Mentality =12, cộng thêm với Forward Run Often thì sẽ tương đương với Mentality = 14 và Forward Run Mix.
    Vậy là MC của bạn sẽ có 2 cách set, hoặc Mentality =12, cộng thêm với Forward Run Often, hoặc Mentality = 12 -14 và Forward Run Mix. Khi set như vậy, bạn sẽ thấy Tiền đạo thỉnh thoảng chọc khe cho MC băng vào trung lộ như Fabregas của Arsenal vậy.

1/ Vị trí DMC: Nếu bạn thích lối đá của Arsenal thì không cần DMC, cứ set cả 2 là MC cũng đươc. Nếu muốn lối đá an toàn thì cần có một DMC làm nhiệm vụ thu hồi bóng. DMC thì cũng phải tấn công để đảm bảo cự ly đội hình. Vì vậy, MC có Mentality là 12 - 14 thì Mentality của DMC chí ít cũng phải là 11 - 12, cộng thêm Hold up Ball.

1/ Vị trí WBs: Nếu muốn WBs tham gia tấn công thì bắt buộc Mentality của WBs cũng phải là Attack. Khi ta để Mentality của WBs bằng với Mentality của Wings (có forward run often) thì khi tấn công, WBs sẽ thế chỗ Wings khi vị trí này chuyển thành Tiền đạo cánh.
    Riêng với WBs, tôi nhận ra rằng khi để Creative Freedom ở mức 6-8 thì WBs chịu bám biên hơn, ít bó vào trong hơn, và thường cross ball từ giữa sân.
    Vậy là Mentality của WBs cũng là 12 + forward run often.

Trong trường hợp bạn muốn đá dãn biên, chồng cánh, tất nhiên ta sẽ phải set Mentality cho WBs cao hơn của Wings thì hiệu ứng này sẽ xảy ra. Nếu bạn set Mentality cho WBs = 14-16 thì sẽ thấy hiệu quả của nó. Tất nhiên không nên quá lạm dụng hiệu ứng này vì phòng ngự sẽ kém.

1/ Vị trí DCs: Toàn bộ đội hình của bạn đều tham gia tấn công, vậy thì vị trí DCs của bạn cũng không thể ở quá xa, dễ bị dính đòn "hồi mã thương". Vì vậy, mặc dù bạn set Forward run rarely thì Mentality của DC cũng không thể quá nhỏ. Tôi thường chơi với một trung vệ quét và một bọc lót nên Mentality sẽ lần lượt là 10 và 8. Bạn không thích thì có thể để cả hai là 8 hoặc 10. Vì đằng nào thì DCs cũng chỉ lên giữa sân là ngừng.

Vậy là xong, bây giờ bạn có thể điều chỉnh cho toàn đội theo ý thích. Nếu điều chỉnh theo Arsenal tacs của máy
    Mentality: 14
    Creative Freedom: 20
    Passing: 0
    Tempo: 15
    Width: 18
    Clossing down: 15
    Time Wasting 7
    Defensive line: 12
    Tackling: 10
    Bạn sẽ gần như không có đối thủ và tận hưởng cảm giác tiền đạo ghi bàn đều đặn.

Defend:
    Về phần này thì để tôi nghĩ xem có nên đưa lên hay không đã. Vì nói thực là cực kỳ nhàm chán. Trận đấu luôn diễn ra một chiều trên phần sân đối phương. Crosses Complesed của đối phương thường bằng 0. Nghĩa là không có cơ hội tiếp cận khung thành của mình thì việc để thủng lưới là cực hiếm.

Chỉ xin bật mí một điều khá thú vị là Mentality của Tiền đạo tôi luôn để là 6. Là SÁU nhé, nhưng lại ghi bàn liên tục
    Minh da ap dung rat thanh cong o ban 9.1.0 va 9.2.0 tat nhien la co chinh sua de phu hop voi doi bong minh quan ly. nhung sang ban 9.0.3 thi moi thu khong duoc nhu minh muon. vi du nhu cau thu tien ve canh thuong de dat bong qua nhieu va sat duong bien ngang mac du minh de run with ball = rarely va creative = 13. con tien dao minh de mentality = 8 van offside thuong xuyen. khi cau thu o giua san chuyen bong ra bien de tan cong thi bong rat hay bi xia lung va ra bien. Hungicp co the giup minh xem lai duoc ko?

]CR7[

Số bài viết
    16
    tôi chả thấy đúng gì cả. sao các ông chả chịu post ảnh lên để cho anh em kiểm tra.

Số bài viết
    339
    HUNGICP thử nói qua về cách set cho hàng phòng ngự đi. LÀm thế nào mà cross complete của đối thủ cứ bằng 0 vậy.
    Ngoài ra có thể nói qua cho mình về cách set foward run cho tiền đạo trong tactic của bạn đc ko

Số bài viết
    22
    Sau khi phát hiện ra phương pháp xây dựng Tactics này, tự dưng tôi cảm thấy FM 09 trở nên nhàm chán. Vì vậy, các bạn cần suy nghĩ kỹ trước khi đọc bài này

Có rất nhiều sơ đồ chiến thuật khác nhau, nhưng cách xây dựng (set cho từng vị trí) thì cũng tương tự nhạu Vì vậy, tôi chọn tacs 4-4-2 để trình bày. Tacs nào thì cũng bao gồm 2 phần Attack và Defend.

Attack:

1/ Vị trí Tiền đạo: Trong Attack tacs, tôi xây dựng bắt đầu từ vị trí tiền đạo. Ở vị trí Tiền đạo, tôi set mentality là 10 (cho cả 2 tiền đạo). Thực ra, khi xây dựng, bạn có thể cho Mentality của Tiền đạo là mấy thì tuỳ, nhưng tôi lấy là 10 để làm cơ sở xây dựng các tuyến khác.

1/ Vị trí Wings: Ở vị trí Wing, hầu hết mọi người đều có xu hướng set cho nó "Forward Run Often". Vì vậy, cho dù bạn set mentality của Wings là 10 thì xu hướng của Wing vẫn luôn tiến lên vị trí tiền đạo cánh. Nhưng để tăng tốc độ tấn công, ta nên chỉnh cho Mentality của Wings là attack. Vậy là tôi chọn Mentality cho Wings là 12 (có thể chọn từ 12 đến 14).

1/ Vị trí MC: Đến đây, các bạn sẽ thắc mắc tại sao lại phải chọn như vậy? Xin trả lời, khi xem full match và xem phản ánh của Ass, tôi nhận ra rằng hệ thống chiến thuật của ta từ trước đến nay đều bị điểm yếu là luôn chơi bóng dài vượt tuyên. Đó là do vị trí, cự ly đội hình bị cách nhau quá xa. Nếu bạn xem phần Stactistics do Ass phản ảnh sẽ thường xuyên thấy "Khoảng cách giữa tuyến phòng ngự và tuyến tiền vệ quá xa", hoặc "khoảng cách giữa tiền vệ và tiền đạo quá xa"... Vì vậy, tôi chọn Mentality của Tiền đạo là 10, còn Wings là 12 để đảm bảo khoảng cách, cự ly đội hình.

Vậy MC thì phải set Mentality là bao nhiêu thì là vừa? Khi theo dõi trận đấu, bạn có thể thấy, với Wings có Mentality =12, cộng thêm với Forward Run Often thì sẽ tương đương với Mentality = 14 và Forward Run Mix.
    Vậy là MC của bạn sẽ có 2 cách set, hoặc Mentality =12, cộng thêm với Forward Run Often, hoặc Mentality = 12 -14 và Forward Run Mix. Khi set như vậy, bạn sẽ thấy Tiền đạo thỉnh thoảng chọc khe cho MC băng vào trung lộ như Fabregas của Arsenal vậy.

1/ Vị trí DMC: Nếu bạn thích lối đá của Arsenal thì không cần DMC, cứ set cả 2 là MC cũng đươc. Nếu muốn lối đá an toàn thì cần có một DMC làm nhiệm vụ thu hồi bóng. DMC thì cũng phải tấn công để đảm bảo cự ly đội hình. Vì vậy, MC có Mentality là 12 - 14 thì Mentality của DMC chí ít cũng phải là 11 - 12, cộng thêm Hold up Ball.

1/ Vị trí WBs: Nếu muốn WBs tham gia tấn công thì bắt buộc Mentality của WBs cũng phải là Attack. Khi ta để Mentality của WBs bằng với Mentality của Wings (có forward run often) thì khi tấn công, WBs sẽ thế chỗ Wings khi vị trí này chuyển thành Tiền đạo cánh.
    Riêng với WBs, tôi nhận ra rằng khi để Creative Freedom ở mức 6-8 thì WBs chịu bám biên hơn, ít bó vào trong hơn, và thường cross ball từ giữa sân.
    Vậy là Mentality của WBs cũng là 12 + forward run often.

Trong trường hợp bạn muốn đá dãn biên, chồng cánh, tất nhiên ta sẽ phải set Mentality cho WBs cao hơn của Wings thì hiệu ứng này sẽ xảy ra. Nếu bạn set Mentality cho WBs = 14-16 thì sẽ thấy hiệu quả của nó. Tất nhiên không nên quá lạm dụng hiệu ứng này vì phòng ngự sẽ kém.

1/ Vị trí DCs: Toàn bộ đội hình của bạn đều tham gia tấn công, vậy thì vị trí DCs của bạn cũng không thể ở quá xa, dễ bị dính đòn "hồi mã thương". Vì vậy, mặc dù bạn set Forward run rarely thì Mentality của DC cũng không thể quá nhỏ. Tôi thường chơi với một trung vệ quét và một bọc lót nên Mentality sẽ lần lượt là 10 và 8. Bạn không thích thì có thể để cả hai là 8 hoặc 10. Vì đằng nào thì DCs cũng chỉ lên giữa sân là ngừng.

Vậy là xong, bây giờ bạn có thể điều chỉnh cho toàn đội theo ý thích. Nếu điều chỉnh theo Arsenal tacs của máy
    Mentality: 14
    Creative Freedom: 20
    Passing: 0
    Tempo: 15
    Width: 18
    Clossing down: 15
    Time Wasting 7
    Defensive line: 12
    Tackling: 10
    Bạn sẽ gần như không có đối thủ và tận hưởng cảm giác tiền đạo ghi bàn đều đặn.

Defend:
    Về phần này thì để tôi nghĩ xem có nên đưa lên hay không đã. Vì nói thực là cực kỳ nhàm chán. Trận đấu luôn diễn ra một chiều trên phần sân đối phương. Crosses Complesed của đối phương thường bằng 0. Nghĩa là không có cơ hội tiếp cận khung thành của mình thì việc để thủng lưới là cực hiếm.

Chỉ xin bật mí một điều khá thú vị là Mentality của Tiền đạo tôi luôn để là 6. Là SÁU nhé, nhưng lại ghi bàn liên tục

Số bài viết
    777
    đã test thành công tac 442 theo những gợi ý của bác hungcip cho MU
    quả thật đá rất đẹp mắt
    Đặc biệt : khi Mu bị dẫn bàn ở hiệp 1 thì hiệp 2 thay đổi mentality thành all AT thường lật ngược thế trận và tháng ngược

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới