Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 19 trang 12311 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 220

Hybrid View

Số bài viết
    354

Mentality Tactics - Phương pháp xây dựng chiến thuật.

Sau khi phát hiện ra phương pháp xây dựng Tactics này, tự dưng tôi cảm thấy FM 09 trở nên nhàm chán. Vì vậy, các bạn cần suy nghĩ kỹ trước khi đọc bài này

Có rất nhiều sơ đồ chiến thuật khác nhau, nhưng cách xây dựng (set cho từng vị trí) thì cũng tương tự nhạu Vì vậy, tôi chọn tacs 4-4-2 để trình bày. Tacs nào thì cũng bao gồm 2 phần Attack và Defend.

Attack:

1/ Vị trí Tiền đạo: Trong Attack tacs, tôi xây dựng bắt đầu từ vị trí tiền đạo. Ở vị trí Tiền đạo, tôi set mentality là 10 (cho cả 2 tiền đạo). Thực ra, khi xây dựng, bạn có thể cho Mentality của Tiền đạo là mấy thì tuỳ, nhưng tôi lấy là 10 để làm cơ sở xây dựng các tuyến khác.

1/ Vị trí Wings: Ở vị trí Wing, hầu hết mọi người đều có xu hướng set cho nó "Forward Run Often". Vì vậy, cho dù bạn set mentality của Wings là 10 thì xu hướng của Wing vẫn luôn tiến lên vị trí tiền đạo cánh. Nhưng để tăng tốc độ tấn công, ta nên chỉnh cho Mentality của Wings là attack. Vậy là tôi chọn Mentality cho Wings là 12 (có thể chọn từ 12 đến 14).

1/ Vị trí MC: Đến đây, các bạn sẽ thắc mắc tại sao lại phải chọn như vậy? Xin trả lời, khi xem full match và xem phản ánh của Ass, tôi nhận ra rằng hệ thống chiến thuật của ta từ trước đến nay đều bị điểm yếu là luôn chơi bóng dài vượt tuyên. Đó là do vị trí, cự ly đội hình bị cách nhau quá xa. Nếu bạn xem phần Stactistics do Ass phản ảnh sẽ thường xuyên thấy "Khoảng cách giữa tuyến phòng ngự và tuyến tiền vệ quá xa", hoặc "khoảng cách giữa tiền vệ và tiền đạo quá xa"... Vì vậy, tôi chọn Mentality của Tiền đạo là 10, còn Wings là 12 để đảm bảo khoảng cách, cự ly đội hình.

Vậy MC thì phải set Mentality là bao nhiêu thì là vừa? Khi theo dõi trận đấu, bạn có thể thấy, với Wings có Mentality =12, cộng thêm với Forward Run Often thì sẽ tương đương với Mentality = 14 và Forward Run Mix.
    Vậy là MC của bạn sẽ có 2 cách set, hoặc Mentality =12, cộng thêm với Forward Run Often, hoặc Mentality = 12 -14 và Forward Run Mix. Khi set như vậy, bạn sẽ thấy Tiền đạo thỉnh thoảng chọc khe cho MC băng vào trung lộ như Fabregas của Arsenal vậy.

1/ Vị trí DMC: Nếu bạn thích lối đá của Arsenal thì không cần DMC, cứ set cả 2 là MC cũng đươc. Nếu muốn lối đá an toàn thì cần có một DMC làm nhiệm vụ thu hồi bóng. DMC thì cũng phải tấn công để đảm bảo cự ly đội hình. Vì vậy, MC có Mentality là 12 - 14 thì Mentality của DMC chí ít cũng phải là 11 - 12, cộng thêm Hold up Ball.

1/ Vị trí WBs: Nếu muốn WBs tham gia tấn công thì bắt buộc Mentality của WBs cũng phải là Attack. Khi ta để Mentality của WBs bằng với Mentality của Wings (có forward run often) thì khi tấn công, WBs sẽ thế chỗ Wings khi vị trí này chuyển thành Tiền đạo cánh.
    Riêng với WBs, tôi nhận ra rằng khi để Creative Freedom ở mức 6-8 thì WBs chịu bám biên hơn, ít bó vào trong hơn, và thường cross ball từ giữa sân.
    Vậy là Mentality của WBs cũng là 12 + forward run often.

Trong trường hợp bạn muốn đá dãn biên, chồng cánh, tất nhiên ta sẽ phải set Mentality cho WBs cao hơn của Wings thì hiệu ứng này sẽ xảy ra. Nếu bạn set Mentality cho WBs = 14-16 thì sẽ thấy hiệu quả của nó. Tất nhiên không nên quá lạm dụng hiệu ứng này vì phòng ngự sẽ kém.

1/ Vị trí DCs: Toàn bộ đội hình của bạn đều tham gia tấn công, vậy thì vị trí DCs của bạn cũng không thể ở quá xa, dễ bị dính đòn "hồi mã thương". Vì vậy, mặc dù bạn set Forward run rarely thì Mentality của DC cũng không thể quá nhỏ. Tôi thường chơi với một trung vệ quét và một bọc lót nên Mentality sẽ lần lượt là 10 và 8. Bạn không thích thì có thể để cả hai là 8 hoặc 10. Vì đằng nào thì DCs cũng chỉ lên giữa sân là ngừng.

Vậy là xong, bây giờ bạn có thể điều chỉnh cho toàn đội theo ý thích. Nếu điều chỉnh theo Arsenal tacs của máy
    Mentality: 14
    Creative Freedom: 20
    Passing: 0
    Tempo: 15
    Width: 18
    Clossing down: 15
    Time Wasting 7
    Defensive line: 12
    Tackling: 10
    Bạn sẽ gần như không có đối thủ và tận hưởng cảm giác tiền đạo ghi bàn đều đặn.

Defend:
    Về phần này thì để tôi nghĩ xem có nên đưa lên hay không đã. Vì nói thực là cực kỳ nhàm chán. Trận đấu luôn diễn ra một chiều trên phần sân đối phương. Crosses Complesed của đối phương thường bằng 0. Nghĩa là không có cơ hội tiếp cận khung thành của mình thì việc để thủng lưới là cực hiếm.

Chỉ xin bật mí một điều khá thú vị là Mentality của Tiền đạo tôi luôn để là 6. Là SÁU nhé, nhưng lại ghi bàn liên tục

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    177
    Sau khi phát hiện ra phương pháp xây dựng Tactics này, tự dưng tôi cảm thấy FM 09 trở nên nhàm chán. Vì vậy, các bạn cần suy nghĩ kỹ trước khi đọc bài này
    Sốc tập 1
    Về phần này thì để tôi nghĩ xem có nên đưa lên hay không đã. Vì nói thực là cực kỳ nhàm chán. Trận đấu luôn diễn ra một chiều trên phần sân đối phương. Crosses Complesed của đối phương thường bằng 0. Nghĩa là không có cơ hội tiếp cận khung thành của mình thì việc để thủng lưới là cực hiếm.
    Sốc tập 2
    Bạn cho mình xin cái tac đc ko.

Số bài viết
    549
    nghe quảng cáo kinh quá...up tac lên cho mọi người tham khảo đi bạn

gì mà

Defend:
    Về phần này thì để tôi nghĩ xem có nên đưa lên hay không đã. Vì nói thực là cực kỳ nhàm chán. Trận đấu luôn diễn ra một chiều trên phần sân đối phương. Crosses Complesed của đối phương thường bằng 0. Nghĩa là không có cơ hội tiếp cận khung thành của mình thì việc để thủng lưới là cực hiếm

Lần sửa bài viết gần nhất bởi acmasocola : 20-12-2008 vào lúc 09:39 PM
    FIFA12

Ảnh đại diện của mrspecial
    mrspecial đang ngoại tuyến ♥♥♥ Cristiano Ronaldo ♥♥♥ Thành viên danh dự
    Số bài viết
    2,023
    có nói quá ko vậy bạn sao không up cái tac lên cho anh em học hỏi với

Good luck, Ronaldo......I'll always love you

Số bài viết
    273
    Kính mong bác up nốt phần sau để a e mở rộng tầm mắt.

Số bài viết
    354
    Hi hi, nghe tôi nói có vẻ phét lác quá nhỉ
    Nhưng nếu bạn set theo phương pháp Attack ở trên thì bạn đã gần như không có đối thủ rồi. Set tacs nào cũng chỉ cần ghi nhớ: "Giữ cự ly đội hình" là đủ.

Về phần Defensive thì cho tôi suy nghĩ thêm một chút nhé

Up mấy cái hình phần Defensive lên chơi để khỏi nghi tôi nói phét nhé:

Số bài viết
    62
    ong ơi lấy 1 vidu thì không thể chứng minh điều j` vì MAN da ASton thi như vậy là pinh thường. LẤy LEED đá xem đươc ko?

Số bài viết
    62
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của hungicp Bài viết
    Hi hi, nghe tôi nói có vẻ phét lác quá nhỉ
    Nhưng nếu bạn set theo phương pháp Attack ở trên thì bạn đã gần như không có đối thủ rồi. Set tacs nào cũng chỉ cần ghi nhớ: "Giữ cự ly đội hình" là đủ.

Về phần Defensive thì cho tôi suy nghĩ thêm một chút nhé

Up mấy cái hình phần Defensive lên chơi để khỏi nghi tôi nói phét nhé:

Thật
    xin lỗi đại ka em nói quá nhé chú lấy MAN đá mầy đội tầm tb như vậy thì đội hình nào chẳng như vậy. bác đúng là con gà

Số bài viết
    354
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của SuperNuker Bài viết
    Thật
    xin lỗi đại ka em nói quá nhé chú lấy MAN đá mầy đội tầm tb như vậy thì đội hình nào chẳng như vậy. bác đúng là con gà
    Hi hi hi, bạn dựa vào đâu để nói Aston Villa là đội trung bình vậy? Khi bạn đá đến năm 2018 thì không thể dựa vào tên tuổi của CLB bây giờ để nói nó trung bình hay mạnh. Chelsea còn xuống hạng, Stoke còn có thể tranh chức vô địch nữa là. Hơn nữa, trong FM 09, để cân bằng sức mạnh của các đội, và đê cho hấp dẫn, nên số lượng cầu thủ tốt random mỗi mùa là khá nhiều.

Hiện giờ tớ đã tạm thời xoá FM, chắc phải 1 tháng nữa mới có thể có hứng chơi lại. Nên giờ có muốn đưa tacs lên cũng là không thể (Tớ hơi ngu, đáng nhẽ chỉ xoá file save thì làm một phát đi cả Sports Interactive).

Tớ chỉ xin nói thế này:

Cho dù bạn cầm bất cứ CLB nào, cho dù Arsenal, ManU... để đá với CLB nhỏ, kể cả ở giải Championship đi nữa, thì khi hết hiệp một và bạn đang dẫn, hoặc khi bị bạn dẫn trước 2 bàn, nó sẽ vùng lên rất mạnh mẽ. Vì vậy, bạn muốn ngăn cản nó tấn công cũng là điều không thể. Nhất là khi máy đá với sơ đồ 4-2-4 thì ngăn cản nó lại càng khó. Đằng này, kịch bản luôn là một chiều.

Tớ thường đá full match, với kịch bản một chiều như vậy làm mất tính gay cấn. Xem cực kỳ nhàm chán và buồn ngủ. Chỉ 3, 4 trận như vậy là hết muốn chơi. Tớ chơi FM bắt đầu từ phiên bản FM06 đến nay, nhưng chưa có phiên bản nào, chưa có trận đấu nào lại diễn ra theo kịch bản như vậy. Vì vậy nảy sinh chán nản.

Tớ có thể chỉ ra được làm sao để giữ cự ly đội hình, làm sao để tấn công biên, tấn công trung lộ, có thể cải thiện sức ghi bàn của Tiền đạo, thì cho dù có nói quá thì cũng phải có chút cơ sở chứ! Phải không ạ!

Chắc phải 1 tháng nữa hoặc dợi up lên phiên bản 9.2 tớ mới có thể chơi tiêp đươc.

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của haigiggs Bài viết
    Tôi không biết nói sao nữa nhưng đúng là thế thất tôi áp dụng táctic bên phần post acmin trên đất ý gì đó và chỉnh lại như bạn này ( tôi cũng nghĩ giống bạn vậy đó ) và hiệu quả đến thạt bất ngờ 3 mùa bất bại đoạt tạt cả các cúp trong mùa điển hình nhất la gignac 52 trận 48 bàn ... Rooney vốn bị chê là dở nhưng cũng dc 27 bàn trong 42 trân ass 17 trái .... nhưng có 1 diều là hiệu suất của tiền vệ cánh ghi bàn là rất ít chỉ dc tầm 5-6 trái àh ( đá phạt , penalty, sút trong trận là cực hiếm ghi bàn kể cả là ronaldo ) ... Mình tính úp save của mình lên nhưng thật sự là hẻm biết up sao nữa ....
    Đồng ý với bạn, Set Mentality như vậy thì tuyến tiền về ghi bàn không nhiều, chủ yếu là hàng tiền đạo ghi bàn.

Lần sửa bài viết gần nhất bởi hungicp : 22-12-2008 vào lúc 12:31 PM

Số bài viết
    15
    Tôi không biết nói sao nữa nhưng đúng là thế thất tôi áp dụng táctic bên phần post acmin trên đất ý gì đó và chỉnh lại như bạn này ( tôi cũng nghĩ giống bạn vậy đó ) và hiệu quả đến thạt bất ngờ 3 mùa bất bại đoạt tạt cả các cúp trong mùa điển hình nhất la gignac 52 trận 48 bàn ... Rooney vốn bị chê là dở nhưng cũng dc 27 bàn trong 42 trân ass 17 trái .... nhưng có 1 diều là hiệu suất của tiền vệ cánh ghi bàn là rất ít chỉ dc tầm 5-6 trái àh ( đá phạt , penalty, sút trong trận là cực hiếm ghi bàn kể cả là ronaldo ) ... Mình tính úp save của mình lên nhưng thật sự là hẻm biết up sao nữa ....

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới