Share game FM24 (PC)
Trang thứ 3 trong tổng số 3 trang Trang đầuTrang đầu 123
Hiển thị kết quả từ 21 tói 27 trong tổng số 27
    Số bài viết
    338
    Điều quan trọng là phải dựa vào quan sát thực tế chứ đa số mọi người nói đều dựa vào cảm nhận là chính.
    Mentaliti toàn đội và Defenderline là 2 yếu tố thể hiện độ cao thấp của đội hình lần lượt trong tấn công và phòng ngự. Ví dụ bạn đang tấn công, hậu vệ lên cao quá nó chuyền dài => tiền đạo đối mặt=> chỉnh mentaliti xuống chứ không phải chỉnh Defenderline đâu nhé. Trường hợp trái ngược, khi đối phương tấn công, hàng phòng ngự dâng cao nó chọc khe tiền đạo băng xuống, lúc này có giảm mentaliti của trung vệ, kể cả xuống mức thấp nhất cũng không đem lại hiệu quả so với việc giảm defender line xuống vài nấc.
    Trong trường hợp như SFM nêu ra, thì câu trả lời là cả 2 đều ảnh hưởng đến cầu thủ, PI ảnh hưởng trực tiếp, còn TI ảnh hưởng gián tiếp đến từng người qua việc tác động đến tổng thể. Ví dụ bạn để 2 trung vệ mức defend min mà để TI mức attack cao vẫn hoàn toàn bị dính những quả chuyền dài của đối phương, Sẽ hiệu quả hơn nếu bạn để DC mức defend ngang với tiền vệ nhưng TI phù hợp, như vậy vừa giữ được cự ly giữa các tuyến mà trung vệ cũng không lên quá cao.

Số bài viết
    25
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của SuperFM Bài viết
    tz nhắc đến đội hình thấp làm SFM lại thắc mắc thêm Defend Line, liệu thanh DLine sẽ ảnh hưởng như thế nào nhỉ ? Giả sử trong trường hợp trên mà ta kéo thanh DLine về thấp thì liệu 2 tiền đạo có lui về ?
    2 tiền đạo chỉ lui về đến vạch giữa sân mà thôi, ( mình set PI cả đội như nhau khi đá bảo toàn thế dẫn điểm)
    Kết luận là cg như HV, có set PI men 20 thì nó cg chỉ đứng đến vạch vôi mà thôi!

Bước vào đời là toát mồ hôi!...
    Quay qua tình lại rơi nước mắt!....

Số bài viết
    2
    mình có tham khảo bài mentality methods cua bác hungicp cũng trong box này, có thử nghiệm theo bác ý và cũng rút ra vài điều thế này. TI theo ý mình, là để xác định đội hình nhìn chung sẽ chơi ở vị trí nào,độ cao bao nhiêu. Còn PI là set cho cầu thủ đó sẽ đá ở vị trí nào so với đội hình đó. Ví dụ đội hinh TI để 15,nhưng bạn để tiền đạo là 4 chẳng hạn,tức là tiền đạo đó sẽ đá thấp hơn vị trí đã định trong TI 6 đơn vị, nôm na là TI để 15, thằng tiền đạo đó coi như là đá ở vi trí 9, mặc dù PI của tiền đạo là 4. PI theo như mình là như vậy. Như đội hình của mình bây h, mình set ngược so với các bạn, TI của mình chỉ 12, PI thì hậu vệ cánh cao nhất 18, dc 15, MC 12, MRL 9 tiền đạo lần lượt 7 và 5. mình để như thế là muốn hậu vệ đá cao lên và tiền đạo đá lùi xuống, kiểm soát khu vực giữa sân, k như một số bạn vẫn hiểu cách set của mình sẽ làm tiền đạo xuống đá hậu vệ,hậu vệ chạy tít lên cao. đội hình của mình vẫn đảm bảo,tiền đạo lởn vởn khu cấm địa,có thể cách set này làm tiền đạo mình k ghi được nhiều bàn như các bạn thì mình vẫn chưa nghiên cứu đươc.Tiền đạo của mình trung bình chỉ ghi được tầm 20 bàn một mùa, giỏi nhất là 25,nhưng các vị trí khác ghi bàn đều,tiền về cánh khoảng 15 bàn mỗi mùa,tiên vệ phòng ngự và hậu vệ cánh trên dưới 10 bàn,nhìn thì k được đẹp lắm nhưng mình chấp nhận vì mình cách đá mình như vậy,mình đã mất một mùa chỉ về thứ 3 , k đạt được cup nào để thử nghiệm đội hình như vậy

Số bài viết
    354
    Khi xây dựng một Tactics thì Closing down và Tackling là một phần khá quan trọng.

Nhiều người cho rằng Closing down nghĩa là chơi áp sát. Nhưng tớ cho là không phải vậy. Theo tớ, Closing down là để chỉ trường hợp cầu thủ đổ người xoạc bóng, chuồi bóng có lẽ là chính xác hơn. Khi thiết lập Tacs, tớ để hàng phòng ngự Closing down rarely, nhưng họ vẫn chơi áp sát, hàng Tiền vệ Closing down thì ngoài những pha xoạc bóng, họ vẫn chẳng chịu áp sát.

Vậy set Closing down và Tackling thế nào cho hợp lý?

Closing down là đổ người xoạc bóng. Vì vậy, nếu set cho hàng hậu vệ là often sẽ rất nguy hiểm trong trường hợp Tiền đạo của đối phương có kỹ thuật, tốc độ tốt. Nhưng khi set cho hàng Tiền vệ và Tiền đạo là Closing down often thì lại khá lợi hại trong việc chống các pha phản công nhanh. Nhưng một cầu thủ khi đã Closing down often thì lại rất khó để có thể Tackling hard, vì đã đổ người thì khó mà tranh bóng được nữa. Vậy set thế nào cho hợp lý?

Trong PI:
    - Hàng phòng ngự nên hạn chế tối đa việc Closing down, theo tôi chỉ nên để từ 5-8. Khi đã ít Closing down thì phải có tackling hard đi kèm để cầu thủ tích cực tham gia tranh bóng.

- Hàng Tiền vệ nên set closing down often, khoảng từ 13-17, để khi đối phương có bóng, dùng kỹ thuật qua được hàng Tiền vệ thì sẽ bị cản lại ở hàng Hậu vệ. Hàng Tiền vệ có Closing down often thì Tackling chỉ nên để Mix.

- Hàng tiền đạo thì tôi thường để Closing down từ 18- 20, Tackling easy.

Trong TI: Bình thường chỉ nên để mix (10) để đảm bảo mỗi vị trí đều phụ thuộc vào PI. Chỉ thay đổi TI trong các trường hợp:

- Gặp đội bóng chơi bóng dài, tốc độ cao thì tăng dần T.Closing down lên. Khi tăng T.closing down lên +2 thì đồng nghĩa với việc P.Closing down ở mỗi vị trí sẽ +2.

- Khi gặp đội chơi bóng ngắn, tốc độ chậm thì nên giữ nguyên hoặc giảm dần closing down và tăng tackling hard song song với việc thay đổi tempo. Trong trường hợp này, nên sử dụng T.man marking là tốt nhất.

- Khi gặp đội chơi bóng ngắn, bật tường nhạnh, ít chạm thì sử dụng T.Marking zone là thích hợp nhất.

Lần sửa bài viết gần nhất bởi hungicp : 04-02-2009 vào lúc 02:31 PM

Số bài viết
    42
    Không biết có bác nào thử để nguyên PI nhưng chỉnh TI một cái là Ultra Defensive và một cái là All out Attack chưa? Mình nghĩ nếu làm như vậy thì nếu PI và TI có sự phụ thuộc thì sẽ nhìn thấy rất rõ ràng.

Hiện giờ chưa có thời gian để test, vài bữa nữa sẽ thử nghiệm ý tưởng này.

Số bài viết
    42
    Mình vưà thử nghiệm giữ nguyên PI nhưng TI thì thay đổi: 1 trường hợp là Ultra Defensive và 1 trường hợp là All out Attack (để thấy được sự khác biệt rõ nhất).

Sau khi test thử một số trận thì mình thấy là: trong cả 2 trường hợp thì lối chơi của đội đều KHÔNG khác nhau. Để ultra defensive hay all out attack thì đều không có gì thay đổi. Sau đó mình thử điều chỉnh trong PI của một cầu thủ mức mentality thành 1 thì ngay lập tức có sự khác biệt (đá rất thấp).

Như vậy có thể rút ra kết luận đơn giản là: nếu tick PI thì cầu thủ sẽ theo PI đó, không thì theo TI. Điều này cũng đúng với Hints& Tips của FM. Cách set này có thể làm hơi mất công (đặc biệt là ở giữa trận đấu) nhưng dễ hiểu hơn.

Mình mới chỉ thử nghiệm với một chỉ đạo là mentality, nhưng chắc passing hay closing down,... cũng có hiệu ứng tương tự.

Số bài viết
    627

Icon8 Các bác ơi cứu em với :(

Mấy bác có thể chỉ rõ từng phần 1 trong cái Instructions dùm em với đc ko?? Thật tình là em chỉ mới có chơi đc có mấy tuần cái game này nên mù tịt luôn.. Cảm ơn mấy bác nhiều

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới