Share game FM24 (PC)
Trang thứ 4 trong tổng số 9 trang Trang đầuTrang đầu ... 23456 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 31 tói 40 trong tổng số 86
    Số bài viết
    919
    Mình set mental phòng thủ cho 1ST và 3MC. Khi mà ST được set Mental phòng thủ thì nó có xu hướng đá thấp và tham gia tích cực việc phòng ngự. Nếu bạn xem Fullmatch thì sẽ thấy ST rất hăng hái tranh cướp bóng ngay ở phần sân đối phương, có khi còn lùi về tận sân nhà. Như thế mình nghĩ là gây sức ép tốt. Còn 3 thằng MC hầu hết set defend nên kiểm soát khu trung tuyến cực tốt, không dâng lên quá cao. Khi mất bóng lại hình thành một rào chắn từ xa.
    CÒn forward Run often thì khi phát triển tấn công, 2MC có thiên hướng phòng ngự lại tích cực chạy lên để nhận những đường chọc khe của MC là nhiệm vụ PM. Nói như thế khi có bóng thì dù để Mental phòng thủ nhưng cầu thủ vẫn chuyển sang Attack khi có bóng. Lúc này mental ko còn ý nghĩa nữa.^^
    Nói thẳng mất lòng cũng được
    Tôi chả ưa tac của bạn chút nào vì nó chỉ có ý nghĩa trong từng game cụ thể và từng trận đấu cụ thể
    Việc bạn set mental quá cụ thể thế kia sẽ làm hỏng lối chơi đồng đội.
    Việc ST tham gia phòng ngự nhiều chỉ cần đẩy cái Closing down lên max là đủ
    Forward run often + mental normal = 1 Push up arrow + forward run normal + mental normal ... etc ...

Nói chung cá nhân tôi thấy 1 tac muốn thành công ở nhiều đội khác nhau thì tốt nhất ko nên set mental cho riêng từng người trừ 2 DC + DMC và Target man ( nếu có )

Số bài viết
    283
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Zant Bài viết
    Nói thẳng mất lòng cũng được
    Tôi chả ưa tac của bạn chút nào vì nó chỉ có ý nghĩa trong từng game cụ thể và từng trận đấu cụ thể
    Việc bạn set mental quá cụ thể thế kia sẽ làm hỏng lối chơi đồng đội.
    Việc ST tham gia phòng ngự nhiều chỉ cần đẩy cái Closing down lên max là đủ
    Forward run often + mental normal = 1 Push up arrow + forward run normal + mental normal ... etc ...

Nói chung cá nhân tôi thấy 1 tac muốn thành công ở nhiều đội khác nhau thì tốt nhất ko nên set mental cho riêng từng người trừ 2 DC + DMC và Target man ( nếu có )
    Mình thấy bạn nói ngược quá. Tại sao việc set mental cụ thể lại làm hỏng lối chơi đồng đội khi mỗi cầu thủ được chỉ đạo một chiến thuật cụ thể. Việc cụ thể hóa vai trò của từng cầu thủ tạo nên một lối chơi kết dính vì theo mình nghĩ trong FM, nếu dùng một đội hình càng lâu thì các cầu thủ sẽ càng hiểu nhau hơn, phối hợp tốt hơn, tất nhiên là không loại trừ khả năng máy sẽ bắt bài.
    Suy ngược lại, nếu set mental quá tự do thì lối đá sẽ rất đa dạng- chắc chắn là thế, với team mạnh thì không sao, nhưng với những đội yếu thì sẽ tạo nên một lối đá tạp nham, không chuẩn mực, cầu thủ lúc cần chuyền ra cho đồng đội thì tự dưng hứng chí Creative dê tiếp, có thể bị cướp bóng phản công...Mình đã tham khảo tac 2-6-2 của Hiru. Tac ấy để tự do quá nhiều cho phần lối chơi nên khi mình áp dụng với đội yếu xem fullmatch đá rất khó chịu, lung tùng bèng, mình là HLV mà, ko kiểm soát được đội mình thì bực lắm, đấy là chưa kể phải kiểm soát được cả đối phương nữa..
    Còn ST bạn bảo set cho Closing Down max là đủ thì mình đoán bạn chưa xem fullmatch hoặc đá Pes bao giờ. Khi bạn set Mental là Attack và Closing down max, ST của bạn chỉ áp sát hv đối phương ở bên trên, nhưng khi đối phương tấn công thì bạn chẳng thấy bóng dáng ST đâu ở phần sân nhà(ngoại trừ tình huống phạt góc, phạt). Trong thực tế, ở MAN U thì rooney thường được set mental defend. Anh đá như một tiền vệ đích thực, hay về sân nhà để tranh cướp bóng, ngược lại với R7, bạn sẽ ít thấy anh ta về sân nhà hơn, thường "cắm cọc" để chờ những tình huống phản công để tận dụng sức mạnh, mình nghĩ R7 được set mental là Attack.
    *Mình nghĩ bạn nên xem Fullmatch để hiểu rõ hơn cách set cho cầu thủ.
    Mong reply của bạn.thx^^

Số bài viết
    919
    R10 có thể lực rất tốt và sức càn lướt mạnh nên thường là come deep to get ball ^^
    CÒn R7 tự tịn vào khả năng của mình nên thường xuyên get forward whenever possible.
    Vì thế vấn đề này đều là personal move của 2 chàng ko liên quan j` đến mental cả
    Tôi chơi chủ yếu là đội bóng nhỏ nên việc có những cá nhân kiệt xuất là điều rất hiếm xảy ra vì thế tôi phải dựa vào lối chơi toàn đội
    Tôi đã từng set mental cũng như các instruction cho từng cầu thủ 1 nhưng vấn đề xảy ra là mỗi cầu thủ chỉ hoàn thành tốt phần việc của mình nên lối đá của đội rất cá nhân. Từ đó tôi chuyển dần sang việc team work. Cách set của tôi rất giống với Hiru. Việc kiểm soát trận đấu phụ thuộc rất nhiều vào midfield nên nếu midfield yếu thì dù bạn có set thế nào cũng rất khó để thống lĩnh trận đấu. Mà để thống lĩnh trận đấu thì hàng tiền vệ khi tấn công phải đủ cả 4 người và khi phòng thủ cũng phải đủ cả 4 người. Liệu bạn set mental riêng cho từng người như thế có đảm bảo điều đó ko ? Đặc biệt là với đội bóng yếu.
    Tôi băn khoăn là liệu bạn có quan tâm đến cái scout trước trận đấu hay ko ? nhưng với tôi nó rất quan trọng. Nó thể hiện được nhiều thứ qua đó tôi điều chỉnh lối đá của team để phù hợp với trận đấu. Nếu bạn cũng điều chỉnh trước trận đấu thì bạn mất bao nhiêu lâu để chỉnh xong tactic ? Cũng như trong từng trận đấu cụ thể mà việc điều chỉnh chiến thuật là cực kỳ quan trọng bạn sẽ điều chỉnh thế nào khi mà set mental cho riêng từng cầu thủ như thế.
    Vấn đề cuối cùng là ST của tôi luôn phải có mặt ở sát hàng thủ đối phương để luôn sẵn sàng đón đường bóng phản công. ST nếu về phòng thủ sẽ làm cho nhịp độ phản công giảm đi rõ rệt. Và đó là điều tôi ko muốn chút nào.

Mọi người đều yêu thích những clb như MU Real Barca ... đó ko có j` là lạ nhưng đôi khi hãy đi tìm cảm giác lạ với đội bóng nhỏ. Đừng để vài thất bại làm nản lòng. Nếu dễ nản như vậy thì sẽ chẳng có Sir Alex Ferguson ngày nay.

Số bài viết
    283
    Lại một cái mình trái quan điểm với bạn nữa.
    Mình ko cho rằng việc R10 về phòng ngự hay R7 hay ở tuyến trên là do Personal Move của 2player đấy. Mà là do sự chỉ đạo của HLV-Sir Alex. Những Personal Move bạn nói chỉ là sở thích của tửng cầu thủ thôi, thíc về sâu lấy bóng hay lao lên phía trên bất cứ khi nào có thể. Còn ở đây là lúc nào cũng thế - phải thế- ko phải cứ thích là được^^. Nó thuộc về mental của player. Bạn nên phân biệt thực tế và game nó ko đồng nhất. Mình chỉ lấy ví dụ để phân tích ý đồ của HLV thôi.-->Túm lại ko phụ thuộc vào PMove như bạn nói(-theo mình)
    Việc set Mental cụ thể cho từng cầu thủ sao bạn lại bảo tạo thành lối đá cá nhân được nhỉ?! mình nghĩ cá nhân khi cầu thủ đá tự do, ít tuân theo điều chỉnh(intruction) của HLV. Ví dụ mình set max creative cho play maker thì sẽ để nó hoàn toàn tự do trong xử lý. set min cho DC để không muốn nó xử lý quá rườm rà, dễ mất bóng. Mình xét max Defend cho ST không có nghĩa nó suốt ngày ở tuyến phòng ngự. Cách đá của cầu thủ còn phụ thuộc vào potition mà nó đảm nhận. Nó là ST thì vẫn sẽ luôn có mặt ở ví trí đó khi đội tổ chức tấn công, nhưng set mental thế kia thì khi mất bóng nó sẽ lùi sâu về để tham gia tranh cướp bóng...
    Hồi trước mình cũng hay cắt cử thằng Scout xịn(nếu cầm đội mạnh) đi thám thính Next Oposition, và cũng nghĩ nếu là HLV thực thụ thì phải luôn phiên thay đổi chiến thuật cho phù hợp từng trận đấu. Nhưng xem ra nó chẳng mấy hiệu quả(cũng có thể do my english so bad^^).nên từ đấy cho mấy thằng Scout nghỉ ở nhà cho khỏe. Tất nhiên là vào trận đấu sẽ có những đK cho phù hợp với từng hoàn cảnh nhưng mình luôn ra sân với sơ đồ đấy. -->Túm lại mình nghĩ thực tế của game vẫn hơn tư duy theo kiểu ngoài đời
    Cuối cùng mình cần nói lại với bạn rằng mình luôn chơi FM bằng cách khởi nghiệp theo kiểu vô công dồi nghề- Unemployed, bắt tay xây dựng từ những đội bóng nhỏ nhất, đang khủng hoảng và quan trọng nhất là đang tìm một HLV không bao giờ nản lòng như mình^^cảm ơn bạn với những lời nhận xét rất tâm huyết
    nhưng type nhiều mỏi quá. hix

Số bài viết
    121
    2 màn đấu lý giữa 2 HLV đích thực hay ai cũng nêu đc cái lý của mình,dù sao em thấy bác love có vẻ khoái 1 tiền đạo 5 tiền vệ dữ hê chưa thấy bác làm tac 2 tiền đạo bao giờ có thì tốt vì em ko thích 1 thằng đá còn 1 thằng ngồi ngoài tội nghiệp em nó

Số bài viết
    623
    Tac của anh thì đá rất hay. Nhưng mỗi tội đựơc có 1 TĐ.
    Mà bây h` em đang có 4 TĐ khủng: Bojan, Aguero, Adrian, Henry nên đá luân phiên cầu thủ thì ko hay lắm.
    Vậy anh có tac nào có 2 TĐ ko, cho em xin. thxxxx

Số bài viết
    342
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của star0707 Bài viết
    Mà bây h` em đang có 4 TĐ khủng: Bojan, Aguero, Adrian, Henry nên đá luân phiên cầu thủ thì ko hay lắm.
    tac 2 tiền đạo trên diễn đàn thiếu j, bác chịu khó đi tìm
    còn nếu bác dùng tac ALARM này thì ST hợp nhất có lẽ là ADRIAN, bán bớt mấy thằng kia đi đc roài đấy ạ. Quên, Kun để đá playermaker cũng đc, đừng bán, phí

Tình yêu anh chỉ dành cho em duy nhất, sao cuối cùng tình nhạt duyên phai?

Số bài viết
    58
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của star0707 Bài viết
    retrain bojan + kun thanh AMRL. it's amazing

Số bài viết
    121
    dùng tac này chơi southampton phang chít thằng Arsenal+Mu& Chelsea ghê người

Số bài viết
    283
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của vosacdaisu Bài viết
    retrain bojan + kun thanh AMRL. it's amazing
    Đùa chứ trong tactic set có hai vị trí là AML/R. Lúc đầu mình chỉ nghĩ đơn giản là vị trí này đơn thuần là chỉ dành cho những thằng đá cánh điển hình như Gigg, R7, Mancini, Capel...nhưng khi đá đội bóng yếu, thiếu thốn những cầu thủ chạy cánh. Mình đành liều cho mấy cậu ST có tốc độ tốt đá chắp vá vị trí ấy. Không ngờ hiệu quả còn hơn mình tưởng tượng: các tình huống ghi bàn nhiều hơn từ các tình huống xuống bóng của hai AML/R như Messi và Ronaldinho ngày xưa(mình sẽ không bao giờ h gọi Rô vẩu là R10 nữa, ko xứng đáng với Barca ) .
    -->Như vậy các bạn không cần phải lo có nhiều tiền đạo thì sẽ phí. VD như bạn VOSACDAISU để Bojan và Kun thành AML/R. Không thì bất cứ tiền đạo có Pace tốt bạn cũng đều có thể cho dạt cánh như thế được. Tiền đạo chậm nhưng Finish tốt sẽ cho làm Target Man. Mình đã thử và cực kỳ hiệu quả.

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới