Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 2 trang 12 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 11
    Số bài viết
    4

Năm cũ, nói chuyện FM 08

Chưa sang năm mới, tui mạn phép đăng đàn có đôi lời tâm sự với các bác (tất nhiên về chủ đề ai-cũng-biết-là-gì-roài).
    Năm vừa qua, nhà nhà cài Fm, người người lên forum fm-vn.com viết bài, không khí chưa bao giờ sôi động như thí. Mặc dù vậy, vài tháng gần tết, kể từ sau khi quần chúng trên diễn đàn bàn luận xôn xao về sự xuất hiện của Fm 08 full, fm 8.0.1, Fmm, và đặc biệt là Fm Geniescout về đến từng nhà thì mục Tools cho Fm trầm hẳn xuống, có chăng chỉ thấy lác đác, lèo tèo vài bác còn chân đất chân dép bước vô hỏi:" Fmm, Fm Geniescout là chi...". Tui, một người lun lun quan tâm tới trang Tools của Fm đã có lúc mỗi ngày dạo qua một lần để xem có gì mới mà hầu hết các lần đều buồn bã ấn chuột lên cái dấu "x" nho nhỏ xinh xinh trên màn hình.
    Sự kiện quan trọng nhất trong năm tất nhiên là Fm ra phiên bản mới. Đến hẹn lại lên, Fm xuất hiện, rất mới trong... cách cài, làm đồng đạo trên diễn đàn hơi bỡ ngỡ, liên tục xuất hiện lời kêu cứu với những tiêu đề thống thiết khi tải về không cài được, cài được không chơi được và sau khi chơi được rồi thì một số lời phàn nàn chỉ chơi được đến kỳ chuyển nhượng mùa đông. Nhưng rồi Fm cũng xuất hiện trên Lý Nam Đế, Lê Thanh Nghị... với giá 7-8k/1CD sau khi bản full ra mắt vài ngày trên mạng, điều này làm hài lòng người hâm mộ.
    Fm 08 tất nhiên phải khác nhiều Fm 07, bác nào cũng phải công nhận điều đó, tuy nhiên nếu ta nhìn lại quá khứ, khi Fm 06 xuất hiện ta ngay lập tức nhận ra một Fm mới lạ với Fm 05, đó là sự tươi mới hoàn toàn khác, như nhà ai đó đang xài cái PenII chuyển sang PIV vậy và Fm 07 ra đời bổ sung thêm nét mới vẫn dư sức hấp dẫn người chơi, nhưng đến Fm 08, thì quả thực tôi chỉ đủ can đảm (thực ra là quyết tâm) chơi đến khi kỳ chuyển nhượng mùa hè đóng cửa, khi cầu thủ đã mua bán xong, sau một lần vô địch. Vì sao ư? Đơn giản vì lẽ khi ngày 1/9 bắt đầu cho đến 1/1 năm sau, điệp khúc trả lời phỏng vấn, chọn cầu thủ, chọn chiến thuật, ấn "continue.." liên tiếp diễn ra. Mà buồn tẻ nhất chính là chọn chiến thuật, nó quá cao siêu hay phải chăng quá đơn giản. Hay đào tạo cầu thủ, mất cả năm trời rèn luyện để nó tăng star nhưng chỉ mất vài giây để Fmm làm điều đó, mục đích cuối cùng vẫn là vô địch. Tui có thể chơi đến bao giờ tùy thích 2010.2020... nhưng mục đích cuối cùng vẫn chỉ là vô địch thui.
    Bình luận games hay nhất vẫn luôn xuất hiện Fm, dòng game này nổi tiếng hơn cả Fifa, nhưng đến Fm 09, nếu games không có gì thay đổi, như cái chỉ số cầu thủ đã quá quen thuộc ( sao không thay đổi, thêm vài cái, bớt vài cái.. mấy cái còn làm cho người chơi không biết đường nào mà chọn), mở rộng giả lập về xây dựng, điều hành kinh tế, mở rộng sân vận động (phải cụ thể như cái football manager 2000,2001 ý), cái hình 2D xấu òm có thể chuyển sang nhìn nghiêng thay vì từ trên xuống,( khi chơi nhiều lúc tôi còn chẳng hiểu vì sao bị phạt đền, tay chạm bóng hay đốn giò đối phương), huấn luyện viên tương tác nhiều hơn với cầu thủ, và đặc biệt nên thay đổi cái chỉnh Tatic vì chỉnh thằng hậu vệ phòng ngự ở mức 1,2 mà đội hình thì chỉnh Total Attack, cho thằng Winger chạy cánh muốn nó cắm ở trên không tham gia phòng ngự khi đội bạn tấn công hơi bị khó, trừ khi cho làm tiền đạo cánh chứ nó cứ lao như ngựa về cướp bóng, mà cho nó lên làm tiền đạo cánh thì có biết đá vị trí ấy đâu.
    Còn một điểm nữa là chính Tools FM là điều khiến Fm trở lên hấp dẫn, mối khi Tool mới ra đời với các tính năng mới thì Fm lại trở lên hấp dẫn hơn trong tui, hehe, nhưng cũng rất dễ chán, vì là thì tà mà theo kiểu: biết hết bí mật roài, chơi làm gì.
    Nói túm lại, nếu năm sau không đổi mới Fm thì tui vẫn tiếp tục chơi. Hehe. Mong các bác tha lỗi.

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    57
    Vậy ý bác nói là j . Nói thật, đọc cả bài của bác chả hiểu cái j cả. Đầu tiên bác nói về các tool dành cho FM, rồi việc FM có mặt trên thị trường, rồi nói đến việc bác chỉ chơi 1 mùa giải, rồi là muốn FM chuyển sang nhìn nghiêng ( chắc là muốn chuyển sang 3D), cuối cùng bác nói là sẽ chơi FM dù FM ko thay đổi j.
    Bác có thể cho em biết bài của bác nói về cái j dc ko

?

Số bài viết
    1,091
    Công nhận là đọc xong rồi cũng chẳng hiểu là bạn ý muốn nói focus về vấn đề gì

Số bài viết
    56
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của kaiser2100 Bài viết
    Bình luận games hay nhất vẫn luôn xuất hiện Fm, dòng game này nổi tiếng hơn cả Fifa, nhưng đến Fm 09, nếu games không có gì thay đổi, như cái chỉ số cầu thủ đã quá quen thuộc ( sao không thay đổi, thêm vài cái, bớt vài cái.. mấy cái còn làm cho người chơi không biết đường nào mà chọn), mở rộng giả lập về xây dựng, điều hành kinh tế, mở rộng sân vận động (phải cụ thể như cái football manager 2000,2001 ý), cái hình 2D xấu òm có thể chuyển sang nhìn nghiêng thay vì từ trên xuống,( khi chơi nhiều lúc tôi còn chẳng hiểu vì sao bị phạt đền, tay chạm bóng hay đốn giò đối phương), huấn luyện viên tương tác nhiều hơn với cầu thủ, và đặc biệt nên thay đổi cái chỉnh Tatic vì chỉnh thằng hậu vệ phòng ngự ở mức 1,2 mà đội hình thì chỉnh Total Attack, cho thằng Winger chạy cánh muốn nó cắm ở trên không tham gia phòng ngự khi đội bạn tấn công hơi bị khó, trừ khi cho làm tiền đạo cánh chứ nó cứ lao như ngựa về cướp bóng, mà cho nó lên làm tiền đạo cánh thì có biết đá vị trí ấy đâu.
    Đọc đoạn này xong em khuyên bác mỗi một câu :
    - Bác đừng chơi FM nữa , chuyển sang Fifa Manager đi

Sự kiện quan trọng nhất trong năm tất nhiên là Fm ra phiên bản mới. Đến hẹn lại lên, Fm xuất hiện, rất mới trong... cách cài, làm đồng đạo trên diễn đàn hơi bỡ ngỡ, liên tục xuất hiện lời kêu cứu với những tiêu đề thống thiết khi tải về không cài được, cài được không chơi được và sau khi chơi được rồi thì một số lời phàn nàn chỉ chơi được đến kỳ chuyển nhượng mùa đông. Nhưng rồi Fm cũng xuất hiện trên Lý Nam Đế, Lê Thanh Nghị... với giá 7-8k/1CD sau khi bản full ra mắt vài ngày trên mạng, điều này làm hài lòng người hâm mộ.
    Fm 08 tất nhiên phải khác nhiều Fm 07, bác nào cũng phải công nhận điều đó, tuy nhiên nếu ta nhìn lại quá khứ, khi Fm 06 xuất hiện ta ngay lập tức nhận ra một Fm mới lạ với Fm 05, đó là sự tươi mới hoàn toàn khác, như nhà ai đó đang xài cái PenII chuyển sang PIV vậy và Fm 07 ra đời bổ sung thêm nét mới vẫn dư sức hấp dẫn người chơi, nhưng đến Fm 08, thì quả thực tôi chỉ đủ can đảm (thực ra là quyết tâm) chơi đến khi kỳ chuyển nhượng mùa hè đóng cửa, khi cầu thủ đã mua bán xong, sau một lần vô địch. Vì sao ư? Đơn giản vì lẽ khi ngày 1/9 bắt đầu cho đến 1/1 năm sau, điệp khúc trả lời phỏng vấn, chọn cầu thủ, chọn chiến thuật, ấn "continue.." liên tiếp diễn ra. Mà buồn tẻ nhất chính là chọn chiến thuật, nó quá cao siêu hay phải chăng quá đơn giản. Hay đào tạo cầu thủ, mất cả năm trời rèn luyện để nó tăng star nhưng chỉ mất vài giây để Fmm làm điều đó, mục đích cuối cùng vẫn là vô địch. Tui có thể chơi đến bao giờ tùy thích 2010.2020... nhưng mục đích cuối cùng vẫn chỉ là vô địch thui.

Đọc hết đoạn này chẳng hiểu bác nói cái gì cả .

Số bài viết
    5,684
    Càng đọc càng chẳng hiểu gì, mỗi phần nói 1 chủ đề riêng, rốt cuộc vẫn chẳng nói rõ được là bác muốn nói về cái gì

Số bài viết
    196

Icon10

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của kaiser2100 Bài viết
    ... cho thằng Winger chạy cánh muốn nó cắm ở trên không tham gia phòng ngự khi đội bạn tấn công hơi bị khó, trừ khi cho làm tiền đạo cánh chứ nó cứ lao như ngựa về cướp bóng ...
    he..he, cái này thì rất đúng với ý tui, SI nên có thay đổi ở chi tiết này!

Số bài viết
    1,696
    ko hiểu, chủ topic lên giải thích cặn kẽ đi, chắc là dân chuyên Văn, hehe!

retired ... !!

Số bài viết
    61
    Nói chung ý bác là FM cần có sự đổi mới,nếu ko thì bác sẽ...chơi tiếp chứ gì??? ^^

Ảnh đại diện của tzboy
    tzboy đang ngoại tuyến Thành viên danh dự Thành viên danh dự
    Số bài viết
    1,336
    Nhiều chữ quá tác giả ơi, với lại văn dài mà lan man quá. Bài này lẽ ra nên post vào box "Thế giới 23 độ 5" mới đúng.
    Cuối cùng ý tác giả là: dù FM có thay đổi hay không vẫn chơi FM như thường. Một người nghiện FM như bao anh em trong 4rum này thôi, cuối năm chắc bức xúc quá không biết xả đâu nên lên đây làm một bài

Số bài viết
    1,005
    Cảm ơn bạn kaiser2100 nhé.
    Thú thật, lúc đầu Hiru đọc mạn đàm của bạn thấy phê phán nhiều lắm (định giải thích cho bạn cực kỳ CẶN KẼ về "nghệ thuật" của FM)...nhưng cuối cùng chốt lại bạn vẫn tiếp tục chơi FM , Hiru nghĩ chuyển từ "giải thích" sang đưa ra "lời khuyên" có lẽ hợp lý nhất. (Tuy rằng, bạn viết thế này thật sự khiến rất nhiều người đọc không hiểu mục đích của bạn là gì)

Kaiser2100 ơi, FM là FM, FFM là FFM. Mỗi game có đặc điểm riêng của chính mình.

FFM hướng mục tiêu san đều cả giải trí và "đấu trí". Với việc tương tác cầu thủ rồi các vấn đề ngoài lề (cuộc sống của huấn luyện viên...). Nếu bạn là một người thích dạng Sim (giả lập) thật sự thì chắc chắn bạn sẽ thích FFM lắm đấy! Đa phần nhiều người chơi khi mới bước chân vào dòng game quản lý bóng đá, họ cũng đều chuộng FFM hơn (trong thập niên 90 là những game USM...). Mình cũng đã chơi đến..."nát" cả những CD game này rồi. Nhưng cuối cùng mình nghiệm ra (có thể là cho riêng bản thân mình mà thôi) nếu thích những thứ "râu ria" ngoài lề này thì tại sao mình không chơi béng....The Sims cho xong.

FM hướng mục tiêu đến "đấu trí" nhiều hơn là "giải trí". Hiru là một người chơi gắn bó với dòng FM của SI ngay từ bản ĐẦU TIÊN. Mình theo chân dòng game này khá lâu. Và mình tin mình đủ khả năng nhận ra được nét "hấp dẫn", "quyến rũ" riêng của dòng game, cái dòng game mà bạn có nhận định đồ họa cục mịch và xấu xí (ở đây bạn cũng có sự nhầm lẫn: FM2000, 2001 trước đây với FM bây giờ là hai game khác nhau. FM trước đây là tiền thân của FFM thuộc EA, còn FM hiện tại là hậu duệ của CM thuộc SI. Cái game FM-EA có đồ họa đẹp mà bạn nói là cái FM khác với FM-SI)! Để chơi FM mà qua loa có lẽ sẽ không bao giờ nhận ra được những gì mà nhà làm game "gửi gắm". Công nhận so với FM07, FM08 là một sự giật lùi về match engine (chưa kể đến một tá lỗi củ chuối kéo lê từ tận FM05 đến tận bây giờ ), nhưng còn lại cũng không thay đổi. Và không vì thế mà làm giảm sự hấp dẫn của FM08. Nếu bạn đã từng vào box "Tactic" của forum, bạn sẽ thấy đôi khi có khá nhiều chiến thuật "không hợp lý" (i.e Mentality là attack, trong khi defense line là deep nhiều khi là deepest => điều này khiến cho thể lực trở thành một yếu tố cốt yếu cho chiến thuật này và không phải đội bóng nào cũng dùng được) nhưng vẫn thành công. Có điều liệu rằng bạn sẽ áp dụng điều này vào tất cả mọi đội không? Có những lúc mà bạn thua, save/load nhiều lần mà vẫn thua dù thay đổi lại khá nhiều và bạn cho rằng máy "ăn gian"...ép bạn thua! Đây lại chính là vỏ bọc che đậy sự hấp dẫn của FM.

Điều hấp dẫn của FM theo Hiru chính là khả năng đọc trận đấu của bạn - những người chơi game! Bạn quan sát tỉ mỉ từng điều cho đến khi bạn hiểu được quy luật, bạn thay đổi để lối chơi trở nên tuyệt hảo. Và bạn chiến thắng!
    Điều đó rất cần kỹ năng đọc trận đấu. Điều này cũng giải thích một điều tại sao Hiru chơi game rất chậm. Thường để hết một mùa giải phải có tổng thời gian cộng gộp gần đến 3 ngày thực (56 hours). Hiru điều khiển mọi trận đấu từ U18 qua Reserve team đến First team. Nghiên cứu từng thứ một hiểu xem tại sao lại thế? (nếu bạn từng tham khảo các site Fm của nước ngoài bạn sẽ thấy khá nhiều thread đại loại như Understanding the AI, tactical tweaking...). Hiru tin bạn sẽ thấy RẤT phấn khích khi tự mình khám phá ra (chẳng hạn làm sao chỉ nhìn lối đá mà có thể biết được mentality, closingdown, passing style... của đội đối phương, làm sao tạo được sự kết nối toàn đội trong trận, làm sao để tạo ra những pha chồng cánh...những điều này HOÀN TOÀN có thể làm được). Chỉ cần bạn có 3 yếu tố: Tỉ mỉ - Kiên nhẫn - và Tình yêu bất tận cho FM.

Bạn viết bạn là người luôn theo sát từng site về tool của FM và chính tool làm cho FM trở nên hấp dẫn.
    Mình không tán thành. Bạn theo sát những site đó làm gì khi mà FM đã là quá đủ để...chơi FM . Tool giúp gì khiến FM trở nên hấp dẫn khi mà chính nó làm giảm đi sự phán xét và một phần linh cảm trong công việc của Huấn luyện viên. Chính bởi điều này mà sự hấp dẫn của FM trong bạn giảm đi khá nhiều.
    Mình không phản đối việc bạn có sử dụng tool hay không (cái này là sự lựa chọn của bạn mà, right? ). Bạn thích chơi về hướng giải trí (vậy tội gì không dùng tool để thỏa mãn đam mê thống trị làng bóng đá ). Nhưng nếu bạn thực sự yêu FM có lẽ không nên sử dụng và cũng chẳng phải tốn công theo sát từng site về tool làm gì cho mệt.

Hiru hy vọng bạn xem xét lời khuyên của hiru và tiếp tục "gắn bó" (theo từ dân gian là "lượn lờ" nhiều) qua box "Thảo luận - Hỏi đáp" để tiếp tục đọc series "FM Insight" và những series khác trong tương lai. Mình tin nó sẽ khiến bạn có thêm những suy nghĩ mới - những quan điểm mới về FM đấy. ><
    Và tham gia những "kế hoạch" mới của BQT trong tương lai. (đang trong giai đoạn thảo luận - thử nghiệm, cái này hiru "đầu têu" và được các admin xét duyệt rồi, hy vọng thử nghiệm xong sớm để các bạn có thêm sân chơi. Ủng hộ hiru cũng như forum nhé! ).

Cuối cùng, chúc kaiser2100 và tất cả những thành viên của forum một năm FM mới bách chiến bách thắng nhé.

Thân

P.s: Cơ mà thực sự thì cái này...giống như là cảm nghĩ về FM hơn. Việc chọn box có lẽ chưa phù hợp nhỉ?

True champions are those who fight till their last breath...
    Loading [███████████100%██]

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới