Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 2 trang 12 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 19
    Số bài viết
    6

Lịch sử dòng game CM-FM

Lịch sử dòng game CM-FM
    Hello mình là 1 fan hâm mộ dòng game quản lý bóng đá nói chung và CM-FM nói riêng. Từ rất lâu rồi. Nhưng lại chưa có điều kiện tìm hiểu lắm về lịch sử của nó. Mấy bạn đi xuyên suốt chiều dài dòng game CM này có thể trình bày chút về vấn đề này được ko ạ
    Mà cái Box này có cái tít
    Hãy vào đây và cùng tường thuật lại quá trình mà bạn chơi FM nhé ^_^ ! Có thể bạn sẽ nhận đc lời khuyên từ các pro đấy.... :-)
    nên mình cũng xin kể lại câu chuyện cuộc đời HLV của mình, vừa ngồi xem Đức - Bồ xong ko ngủ được buồn chả biết làm gì <:-P
    Khoảng cuối năm 1999 mình có 1 cái PC, thế là đi kiếm game bóng đá về chơi, mình là fan của túc cầu mà, cũng là 1 DMC amater loại xịn nha B-) . Mình định tìm 1 cái game kiểu fifa cơ, nhưng mà thế nào lại cóp nhầm game USM
    Mới bật game lên chơi biết mình nhầm. Lúc đầu nghĩ rằng thể loại này "chán òm". Vậy mà táy máy thế nào lại thành ghiền. Rồi mình hỏi han và kiếm được game CM. So với USM thì CM đúng là như mở ra 1 chân trời mới, chân trời với những con số, quá nhiều số - như chúng ta thấy CM khi đó chưa có mô hình 2D như bây giờ. Mà thậm chí bản CM đó cũng ko có giao diện GUI theo kiểu như bây giờ. Trong đĩa game nó chỉ ghi là CM2 (ko phải CM2002 đâu nhé vì đó là khoảng năm 1999). Mình nghĩ đó có lẽ là version đầu tiên của dòng game này và mình vinh dự vì đã từng chơi nó. And I'm old man /
    Hihi tiểu sử HLV của mình thì dài lắm nhưng mà chỉ viết vậy thôi, vì mục đích là để khoe I'm old man mà
    Have fun ^^

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    154
    Tui cũng chơi từ năm 1999 nè.Nhưng mà FM ngày xưa có diễn biến trận đấu kiểu 3D chơi hơi mất thời gian chút nhưng mà thỉnh thoảng có trận như chung kết chẳng hạn ngồi xem nó cũng máu hơn.Hè

Số bài viết
    486
    Mình mới chơi FM từ bản FM08 mê vì sao á??? thực ra là vì chỉ định mua về để xem thông tin cầu thủ rồi coi như cũng am hiểu bóng đá từ lâu(mới mê bóng đá 1 năm nay ).Lúc rỗi đá 1 vài trận,lúc chán thì đi tìm face...cho vào---->biết đến 4rum---->thấy các bác máu quá nên thử chơi theo sự chỉ dẫn của các bài viết----->còn đoạn sau thì ai cũng biết

Các món quà mùa Valentine
    http://fm-vn.com/diendan/showthread.php?t=26934

Số bài viết
    202
    mình chơi CM01-02 gì đấy, sau đó bỏ 1 thời gian dài đến tận hồi 2005 ông anh cho chơi thử FM thấy cũng hay hay, sau đó lại bỏ 1 thời gian . Do điều kiện mãi đến FM08 này mới có dịp chơi lại và ghiền lun ^^, chơi suốt

Số bài viết
    6
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của ntuynhtb Bài viết
    Tui cũng chơi từ năm 1999 nè.Nhưng mà FM ngày xưa có diễn biến trận đấu kiểu 3D chơi hơi mất thời gian chút nhưng mà thỉnh thoảng có trận như chung kết chẳng hạn ngồi xem nó cũng máu hơn.Hè
    Hình như bạn nhầm sao chứ ngày xưa CM-FM làm gì có 3D gì? 2D còn ko có nữa là. Hồi đó chỉ thuần túy là game text thôi. Chắc bạn chơi Total Manager rồi. Cái đó có hình cầu thủ 3D chạy đá bóng giống fifa ấy. Nhưng mà ngu lắm

Số bài viết
    6
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của anhnau263 Bài viết
    mình chơi CM01-02 gì đấy, sau đó bỏ 1 thời gian dài đến tận hồi 2005 ông anh cho chơi thử FM thấy cũng hay hay, sau đó lại bỏ 1 thời gian . Do điều kiện mãi đến FM08 này mới có dịp chơi lại và ghiền lun ^^, chơi suốt
    Mình thì chơi khoảng từ cuối năm 99 cho đến CM01/02 thì phải. Rồi ko chơi đc nữa vì quá bận. Dạo này rảnh rang nên lại táy máy tí. Cũng may mà bộ khung của game ko khác gì nên cũng ko mất nhiều thời gian tìm hiểu

Số bài viết
    155
    lần đầu chơi quản lý bóng đá là cái Football Manager 2001 của Fifa thì phải, sau đổi thành là Fifa Football Manager. Nó lúc đá không phải hình tròn mà là hình đá thật kiểu pes...thấy ông anh họ chơi, nhìn bắt bắt, thế là thử tài làm HLV nhưng lúc đó toàn chỉnh sửa, 1 đội tối đa 40 người thì cho cả 40 người đều là star thế giới

Đến năm 2004 bỏ, toàn cày Fifa với Winning, mãi đầu năm nay mới thèm, chơi lại FM

Số bài viết
    114
    CM-FM nói chung là dòng game ban đầu bập vào đa phần nhiều người thấy chán, nhưng khi tìm hiểu 1 chút thì chuyển qua nghiện
    Kinh nghiệm của tôi cho thấy cứ đồng chí nào thích bóng đá là sẽ thích FM

Con nhà lính,tính nhà nông
    Biết cảm thông, dễ rung động
    .................. Phải cái hay nói phét

Số bài viết
    25
    em thì ko biết cái hồi đó chơi là CM bao nhiu nữa. Hồi đó em mới học lớp 6 à. Thi lên cấp 2, bà ngoại mua cho cái máy tính để 2 cậu cháu học hanh (nói cho sang thôi, chứ toàn dành nhau chơi, chả học cái tẹo gì cả). Định chạy ra tiệm đĩa mua cái game đá banh nào hay hay về chơi, ko hiểu thằng chủ nghĩ sao mà nó đưa cho cái đĩa CM, đưa xong nó còn cười đểu một cái (chắc nó nghĩ :" rồi mày cũng ghiền như bố thôi con ạ"). Đem về cài vô máy, thấy toàn chữ với chữ, trình độ tiếng Anh khi đó cũng hơi bị khá nên vứt lun em nó vào cái xó xĩnh nào đó. Nhưng vì chán quá, chả có game gì chơi (nói đúng hơn là tại vì cái máy tính nó hơi lỡm, card màn hình có 4MB) liền lôi em nó ra đẻ mò mẫm, gờ gẫm một chút. Ai ngờ nghiện lúc nào ko hay.

Số bài viết
    283

Icon1

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của pirates89 Bài viết
    " rồi mày cũng ghiền như bố thôi con ạ"
    . Câu này hay đấy. Lâu lâu không vào diễn đàn post bài thấy chủ đề này hay quá. Nói về lịch sử CM-FM thì dài dòng lắm. Mình không biết nhiều lắm, chỉ biết yêu CM từ bản CM 98/99. Hồi ấy ko có pitch người 2d chạy như bây h đâu. Chỉ có thanh trạng thái chạy nhăng nhăng bên dưới. Mỗi khi ghi bàn là nhấp nháy đổi màu liên tục trông thật thích mắt. Rồi các phiên bản nối tiếp nhau ra đời theo tuổi đời của mình. Đến bản CM03-04 thì SportInterative thực sự khẳng định được thương hiệu CM - Game quản lý bóng đá hay nhất. Còn nhớ hồi đấy có một huyền thoại tên là Diablo - tactic siêu kinh điển với phương châm ghi bàn ghi bàn vả ghi bàn. Tactic này khai thác lỗi AI của máy là 2 trung vệ thường kèm chặt 2ST nhưng lại không có bọc hậu để AMC của mình kéo dâng lên, AMC cứ thế dẫn bóng lên và ghi bàn mà ko gặp phải sự cản phá nào đáng kể...Rồi đến năm 2005, mối lương duyên giữa Sport Interative(hãng giữ bộ Source của CM) và Eidos(hãng phát hành) kết thúc. Eidos được quyền sử dụng thương hiệu CM - Championship Manager còn Sport Interative - Hãng lập trình Game giữ nguồn của CM và bây h CM có một cái tên khác độc lập hơn, đó là Football Manager như bây h các bạn đang chơi. FM đã kế thừa những nét độc đáo nhất mà từ đó làm nên huyền thoại CM của chúng ta. Không những thế FM bây h còn hiệu quả hơn trong các tinh chỉnh lựa chọn, phong phú hơn về giao diện với lựa chọn người chơi có thể edit or thêm hình cầu thủ vào cho bắt mắt. Phiên bản mới nhất FM2008 mà mình đang chơi có thêm một cỗ máy khá hay ho với công việc tạo Face cầu thủ mới creat trong game. Dù chưa thật ấn tượng lắm nhưng như thế là quá đủ để những Crazy fan của FM như chúng ta chờ đợi sự hoàn thiện của các bản FM kế tiếp..Hy vọng một mùa Noel với bản FM mới thật hoành tráng..Viết dài quá rồi, tại các bác ấy, làm em hứng khởi quá. chúc các bác chơi game vui vẻ

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới