Share game FM24 (PC)
Hiển thị kết quả từ 1 tói 6 trong tổng số 6
    Số bài viết
    6,092

Trick transfer: các bạn đã mua bán ntn? Hãy chia sẽ tại đây nhé

Bài này của năm ngoái nhưng VẪN CÒN RẤT HỮU ÍCH

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Tuanhyundai Bài viết
    Bạn đã mua bán ntn?

Đầu tiên mình nói rõ luôn đây k phải là guide transfer mà chỉ là topic chia sẽ :okay: về kinh nghiệm mua bán (bao gồm luôn cả việc kí hđ với cầu thủ) vì mình biết còn khác nhiều bạn mua bán còn bá đạo hơn :fa:. Topic này mình chia sẽ 1 vài kinh nghiệm , thủ thuật về mua bán, kí hđ với cầu thủ qua nhiều lần cầm qua vài CLB ở vài quốc gia khác nhau . Mình cũng hoan nghênh tất cả các bạn khác chia sẽ thêm nhiều kinh nghiệm hay thủ thuật về transfer và contract , cứ post thẳng vào topic này để ae cùng tham khảo và bàn luận cho xôm tụ :fa:
    Một trong những công việc mà mình rất thích khi chơi dòng game FM đó là transfers , còn gì hứng thú hơn khi tự tay mình mua về các cầu thủ yêu thích để lập thành một đội bóng hoặc bán đi những cầu thủ và đem về lợi nhuận khổng lồ cho CLB

Vài điều bạn cần lưu ý khi tiến hành mua bán cũng như kí hđ với cầu thủ , đối tác giao dịch

1/ Giá trị của cầu thủ : bao gồm CA, PA, suất EU, HG và WP, EXP (thi đấu thường xuyên trong team tầm 20 trận/mùa là dc), contract còn hạn dài, Form, … các kiểu con đà điểu , cầu thủ còn trẻ, hđ còn dài và mức lương thấp sẽ có giá cao + dể bán hơn và ngược lại nhé
    Một cầu thủ có càng nhiều yếu tố trên càng có giá trị thương mại rất cao , đây là vấn đề chính cần đặt biệt lưu ý khi cần mua or bán cầu thủ (sẽ nó rõ hơn khi vào mục chính phía dưới)

Lưu ý cầu thủ có quốc tịch cùng giải thi đấu sẽ dễ bán và có giá trị cao hơn các cầu thủ khác:okay: và các CLB quốc gia có các thuộc địa thường mua các cầu thủ của các quốc gia thuộc địa nhé :okay:

Ví dụ: nếu bạn chơi EPL thì các cầu thủ mang quốc tịch Anh thường có giá cao và dễ bán (ngược lại là khó mua) hay Pháp và BĐN ưa chuộng thường mua các cầu thủ Châu Mỹ, Đức thường chuộng hàng TNK

2/ Các ngày đặc biệt khi tiến hành mua bán:

Thường thì là ngày bắt đầu và ngày kết thúc thời gian chuyển nhượng tại các giải VĐQG , nếu mình nhớ k nhầm thì giải EPL là bắt đầu vào 9/6 hàng năm và kết thúc vào ngày 1/9 cho kì chuyển nhượng mùa hè , 1/1 và 1/2 cho kì chuyển nhượng mùa đông (áp dụng chung cho hầu hết các giải VĐQG của Châu Âu) còn La liga, Bundes liga, League 1, Serie A… đều có chung ngày 1/7 + 1/9 cho kì chuyển nhượng mùa hè
    Đây là các ngày nổ điểm mua bán nên các món hàng thường bán – mua rất nhanh gọn và dc giá trong các ngày kể trên , nếu k tin các bạn có thể test thử , thường thì việc mua bán chỉ diễn ra xôm tụ trong vài ngày khi bắt đầu mở cửa TTCN còn sau đó vài ngày thì rất khó mua or bán

3/ Ngày kí hđ với các cầu thủ sắp hết hạn hđ mà bạn muốn đem về CLB của mình:

Hình như mặc định bắt đầu vào ngày 29/12 hàng năm tại hầu hết các giải VĐQG , nếu bạn nhanh tay lẹ bắt , khôn khéo trong công việc này thì bạn sẽ k phải hối hận đâu, các món hàng free nếu biết cách try hard chắc chắn sẽ đem về lợi nhuận k nhỏ nếu k muốn nói là vô cùng lớn cho CLB của bạn đấy
    Lưu ý : nếu cầu thủ sắp hết hđ mà đang thi đấu cùng giải VĐQG bạn đang chơi thì việc kí hđ free thường dc cho phép vào cuối tháng kết thúc giải VĐQG đó or đầu tháng tiếp theo

4/ Ngày các Regent ra mắt:

Nếu có 1 đội ngũ Scout hùng hậu tinh nhuệ bạn nên sử dụng hợp lí sẽ đem đến nhiều bất ngờ trong việc tìm kiếm các tài năng trẻ trên toàn thế giới, một sự đầu tư cho tương lai nếu bạn xác định late game. Nhanh chóng phân bố dàn đều dàn scout đi trinh sát các khu vực trên khắp thế giới nhé :okay:
    Tham khảo thêm tại đây nhé với bài viết của

http://fm-vn.com/diendan/showthread....F-gi%E1%BB%9Bi

5/REP của CLB:

Một CLB lớn thường mua bán, giữ chân các cầu thủ của mình 1 cách dể dàng và ngược lại đây là 1 vđề gây :daudau: các HLV
    Thường thì các CLB nhỏ rất khó giữ chân các cầu thủ của mình vào cuối mùa cho dù bạn có hoàn thành tốt công việc đem các danh hiệu về cho CLB và cầu thủ của mình , nhưng các em ấy vẫn nằng nặc đòi ra đi với lí do rất “tôi muốn chuyển đến 1 đội bóng lớn hơn để dành nhiều danh hiệu hơn nữa “ :trollol: . Đã có lần mình cầm Tot gà và k thể nào tái kí hđ với Dembele chỉ vì lí do cùi bắp này :okay: mặc dù mùa trước đó mình đã dành tất cả các danh hiệu về cho CLB và cho chính Dembele :lcb: anh ta vẫn dứt áo ra đi dù nơi anh chọn để hạ cánh chỉ là CLB Monaco mùa trước vừa trắng tay trên mọi mặt trận

6/ Luôn để mắt đến transfer list:

Hãy liếc mắt đến transfer list vào mổi kì CN , nhiều khi bạn sẽ vớ dc nhiều con hàng ngon từ list này đấy :loemat:

7/ Tận dụng khả năng của GM:

Khi bế tắc trong việc mua bán, kí kết hđ với cầu thủ or đối tác thì đến lúc bạn cần đến GM rồi đó :okay:. Nếu Ass dc xem là cánh tay phải thì GM chính là cánh tay trái còn lại của bạn, đừng quên sử dụng ông ta nhé :okay: nhiều khi 1 cầu thủ bạn k thể mua (bán) or kí hđ (tái kí hđ) k dc nhưng GM có thể sẽ làm dc điều đó giúp bạn :loemat: hãy phân công GM làm giúp việc này khi đàm phán đi vào ngõ cụt nhé

Tham khảo thêm về GM tại đây với bài viết của Mod

http://fm-vn.com/diendan/showthread....%89a-ba%CC%A3n

8/ Dọn rác trong chính team của bạn :

Khi 1 cầu thủ or staff mà bạn nhận thấy k còn hữu ích cho CLB nữa thì đừng ngại ngần giải phóng hđ với anh ta dùng chức năng Mutual termination or Release on a free or Termination Loan khi cần thiết nhé :fa: việc này sẽ làm tăng quỹ lương của CLB của bạn đấy :okay: đừng lo lắng việc thanh lý hđ sẽ làm bạn tiêu tốn Quỹ CN, tiền đền bù hđ sẽ k trừ vào Quỹ CN đâu còn trừ vào đâu thì mình chưa tìm hiểu kỹ :okay:
    Ví dụ : nếu bạn cầm RM mùa đầu mình khuyên bạn nên trả 2 cầu thủ Chicharito và Varela mà RM loan của MU ngay lập tức điều này sẽ tăng đáng kể quỹ lương của bạn đó

Nếu bạn muốn là Best Manager hay 1 cáo già trên lĩnh vực CN thì 8 điều trên là k thừa với bạn đâu thật sự rất có ít đấy

Vào vấn đề chính nhé :fa:

I/ Bán cầu thủ ntn?

Mình có đọc thấy cmt của các bạn trong vài topic khác thường là các dạng sau : “bán cầu thủ sao khó quá” , “mua thì đắt bán thì rẻ như cho” , “rao bán Young + Valensida mãi k ai mua” vvv và vvv các kiểu :daudau:
    Cứ áp dụng 8 trick ở trên vào thẳng việc mua bán luôn cho nhanh nhé :okay: giờ mình sẽ nói rõ hơn về trick thứ 1.
    Để cụ thể hơn mình lấy ví d là 1 kì CNMH ở Tot :ga: tong save game đang chơi luôn cho sống động :okay: giờ đang là ngày 9/6/2018 và đây là team hiện tại của mình :fa:

Mình quyết định sẽ bán Kyle Walker – Peters , Kane, Chiriches và Bentaleb :fa:

Theo trick thứ 1 ở trên thì Kane, Peters và Bentaled sẽ đc giá vì hội đủ các yc form stats, HG, EXP, contract … vì cả 3 đều thi đấu đủ số trận cần thiết , phong độ tốt , PA theo đánh giá của staff gần như full, và đặc biệt là có suất HG (train at club) do từ lò Tot :ga: đôn lên và thi đấu đủ 3 năm để đạt suất Train at club riêng Chiriches sẽ khó bán dc giá vì anh ta đã 28t xử lí anh ta trước tiên nào

Kinh nghiệm chia sẽ là cầu thủ có độ tuổi tương đối cao (thường trên 27t) thì bạn nên offer giá bán khoảng gấp rưỡi hoặc hơn 1 tí thì dể bán hơn chứ đừng offer giá quá cao ngay lần đầu tiên :okay: sẽ khó bán hơn đấy

Vào transfer statut của Chiriches sẽ thấy có 2 CLB là Inter và Liv quan tâm anh ta :loemat: offer giá 40M thôi và qua ngày nào :fa:

Ta thấy có Everton và Liv đã đặt giá 21M cho anh ta, trong đó Everton đã ra giá max 21M còn Liv có thể thương lượng tiếp, tốt nhất cứ accept Everton rồi đàm phán với Liv nào :okay:

Cuối cùng sau vài lần đàm phán Liv đồng ý giá 40M với 31M trả trước và 9M trả sau cộng 20% lợi nhuận (nếu bán có lãi nhé) cho lần bán tiếp theo :okay: accept Liv và reject Eveton đi :fa:

Xong Chiriches giờ chuyển sang Bentaleb nào, cũng theo cách trên nhé :okay: Bentaleb có giá trị khá cao :daudau: bạn biết vì sao :daudau: k vì sẽ rất ít các clb đủ tiền để mua anh ta :okay: nếu offer giá gấp đôi đã là 79M 1 số tiền rất lớn đấy sẽ gây khó khăn đây :fa: kinh nghiệm chia sẽ nhé :okay: bạn đừng offer giá gấp đôi nếu giá trị cầ thủ quá lớn vì thật sự sẽ k clb nào đủ tiền để mua đâu mà nếu đủ thì họ cũng trọn cách mua trả góp cho lành. Nên offer giá gấp rưỡi rồi cứ theo cách ở trên để đạt mốc giá tốt nhất (theo bạn cho là đủ) để bán thôi

Thử offer giá 60M nhé :fa:

Có MU và MC ra giá ngay lập tức nhưng theo kinh nghiệm thì mình biết là đã bị hớ vì các clb đã đồng ý với mức giá mình offer quá nhanh , giờ reject all đi và offer giá mới 70M nào

MC vẫn còn máu :fa: nhưng MU đã bỏ cuộc khi ra mức giá thấp hơn lần đầu, giờ lại reject và offer giá lên tí nữa xem 75M chẳng hạn :fa:

MC đồng ý giá 75M :okay: lại reject và offer giá mới xem :fa: lần này lên hẳn gấp đôi :okay: 79M

MC đã rút lui khi đã ra cái giá quá thấp :daudau: giờ mình sẽ k hoảng loạn vì mình đã biết 75M là giá max cho Bentaleb nên mình sẽ reject và offer lại giá 75M rồi qua ngày chờ thôi

Cuối cùng mình và MC chốt giá 75M cho Bentaleb , accept MC và reject MU thôi :fa:

Tiếp theo mình rao bán Peters :fa: đây sẽ là 1 quả lừa ngoạn mục vì các bạn thấy theo hình trên anh ta khá nhưng chả sao cả cứ đáp ứng các yc trên là :okay: anh ta sẽ khá hot vì còn trẻ , lương bèo bọt, contract còn khá dài (lưu ý hđ còn dài sẽ dc giá và ngược lại nhé) lại khá đa năng thi đấu dc cả 2 cánh còn thuận cả 3 giò :trollol: đây sẽ là lợi thế để mình sẽ moi tiền của các đại gia

Vào Transfer Statut của Peters ta thấy anh ta dc Liv và MU đang quan tâm :fa: giờ mình thử offer giá gấp đôi 26M xem ntn nào :okay:

Ô kìa chưa chi đã có nhiều clb cắn câu trong đó bao gồm 2 clb quan tâm là Liv + MU ngoài ra còn có cả đại gia MC góp mặt :fa: nhưng theo kinh nghiệm thì mình biết là đã bị hớ vì các clb đã đồng ý với mức giá mình offer quá nhanh :daudau: , đừng hoảng hốt giờ bạn Reject all đi và offer giá mới 30M rồi qua ngày xem diễn biến tiếp theo nào :okay:

Các đại gia lại tiếp tục nâng giá :fa: chứng tỏ anh ta vẫn còn lợi dụng dc :fa: giờ mình lại reject all và offer giá 34M xem ntn

Lần này các team nhỏ đã quyết định bỏ cuộc nhưng 2 đại gia MU và MC vẫn còn máu nên mình quyết định hốt cú chót xem thế nào lại reject all và offer giá 40M xem nhé :okay:

các đại gia đã bỏ cuộc , đừng hoảng loạn nhé vì bạn đã có mức giá 34M ở trên rồi giờ mình sẽ reject all và offer lại mức giá 34M thôi :fa: qua ngày nào

Giờ thì bán cho ai là tùy mình thôi :fa: mình quyết định lừa MU accept MU và reject các clb còn lại thôi :okay:
    Vậy là mình đã thực hiện xong 1 quả lừa đảo với MU

Cuối cùng là Kane :fa: vào transfer statut ta thấy có MC quan tâm anh ta :okay: treo giá và cũng theo cách trên mình lại chốt với MC mức giá 20M trả trước và 30M trả sau + 20% lợi nhuận cho lần bán tiếp theo :okay: qua vài lần offer và reject :fa:

Giờ đợi thu tiền thôi, và xem mình đã bán dc bao nhiêu cho 4 cầu thủ trên nhé :fa:

199M cho 4 anh chàng trong đó có quả lừa đảo của năm với Peters sang MU với giá 34M :loemat:

Danh sách các con cá lớn , các CLB bạn cần quan tâm (để ý đến tình hình tài chính của các CLB này) khi mua - bán:

Đứng đầu là : MC, PSG, Chè, MU, Ars, RM, Baca, A.M, Liv, Tot :ga: Aston Vila, Newcastle, Sevilla, Valensia, BM, Eveton, Monaco,...
    Ngoài ra nếu late game thì Sheffield United F.C., Reading, Porto, Benfica ... phải nói là rất giàu

Ngoài ra có thể tham khảo cách bán tiền mặt do Ngốc Hà post tại đây :okay:

http://fm-vn.com/diendan/showthread....%E1%BA%A1i-gia

Kinh nghiệm là cầu thủ già và sắp hết hđ nên bán trước rồi mới đến các cầu thủ hot thì bán sau nhưng bạn phải nhanh tay nhé vì điểm nổ mua bán chỉ diễn ra trong vòng vài ngày thôi càng để lâu càng khó bán đấy

Tạm nghỉ tí lần sau sẽ là chia sẽ cách bán những con hàng khó nuốt hay các cầu thủ kí free :okay: cái này sẽ nhờ đến GM đấy :fa:

Số bài viết
    124

Từ: Trick transfer: các bạn đã mua bán ntn? Hãy chia sẽ tại đây nhé

Đọc chat của bác này max cười vl

Số bài viết
    136

Điểm nổ mua bán là ngày nào @@!

Số bài viết
    29

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Trần Minh Bài viết
    Điểm nổ mua bán là ngày nào @@!
    Ngày đầu tiên các kì chuyển nhượng nhất là kì chuyển nhượng mùa hè !

Số bài viết
    136

tui thấy toàn nổ to trong ngày cuối chuyển nhượng thì phải @@!

Số bài viết
    309

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Trần Minh Bài viết
    tui thấy toàn nổ to trong ngày cuối chuyển nhượng thì phải @@!
    Bác k đọc bài viết à. @@ Bài viết ghi rõ là điểm nổ là ngày đầu tiên và ngày cuối cùng của kỳ chuyển nhượng mà. Tuy nhiên bán vào mấy ngày cuối cũng hên xui lắm, nhỡ bên mua k hoàn thành kịp giấy tờ thì cũng đổ bể.

Family. Duty. Honor

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới