Share game FM24 (PC)
Hiển thị kết quả từ 1 tói 7 trong tổng số 7
    Số bài viết
    694

[Chiến thuật] Leicester city projects

Coi xong video các bạn sẽ hiểu hết về chiến thuật của Leicester city

Các bạn chưa hiểu mình sẽ cho thêm 1 số thông số để hình dung :

Leicester city là một trong số những đội bóng có những pha đánh chặn + tắc bóng nhiều nhất ELP. Trung bình mỗi trận họ đánh chặn 21,6 lần và tắc bóng 22,8 lần

Thông số kiểm soát bóng trung bình cả mùa giải của Leicester city là 44,7% mỗi trận, tỷ lệ chuyên bóng thành công là 70,2%

Vardy , cây săn bàn chủ lực của Leicester city . Mỗi trận, tỷ lệ sút trúng đích của anh ta chỉ khoảng 40%.

Bây giờ chúng ta sẽ nói đến chiến thuật của Leicester city .

Chiến thuật của Leicester city là sự kết hợp của 3 điều sau :

- Triết lý phòng thủ Catenaccio

- Triết lý tấn công tổng lực của Sacchi

- Chiến thuật 4-4-2 truyền thống của Anh.

Ranieri đã xây dựng 1 lớp phòng thủ khu vực theo triết lý Catenaccio. Tuy nhiên Sweeper trong chiến thuật của Catenaccio ko nằm ở hậu vệ mà là tiền vệ. Đó là Kante.

Triết lý tổng lực của Sacchi. Đội bóng của Ranieri tổ chức hàng phòng ngự lùi sâu. Nhưng trước hàng phòng ngự đó, họ tổ chức Pressing cướp bóng trong 1 khu vực nhỏ hẹp với khoảng cách từ hậu vệ đến tiền đạo tối đa 25m theo triết lý của Sacchi.

Ranieri sử dụng đội hình 4-4-2 truyền thống của Anh nhưng đã khắc phục nhược điểm và khai thác tối đa ưu điểm của nó. Để khắc phục nhược điểm thiếu người ở khu trung tuyến, Ranieri cho Okazaki lùi rất sâu về sân nhà để hỗ trợ phòng ngự và sử dụng những đường bóng dài cho Vardy để tận dụng tốc độ của anh. Với ưu điểm cân bằng của 4-4-2, ông đã xây dựng 1 hệ thống phòng thủ vững chắc.

Leicester city chơi bóng với 1 hàng phòng ngự lùi sâu, sử dụng lối chơi phòng ngự - phản công. Trong đó Okazaki - 1 trong 2 tiền đạo lùi về rất sâu để phòng ngự nên khi phòng ngự đôi hình của Leicester city giống 4-4-1-1 hơn.

Ngay khi phản công họ sẽ thực hiện 1 trong các hành động sau :

_Chuyển 1 đường chuyền dài cho Vardy

_ Chuyền cho Drindwarter, anh ta sẽ tung 1 đường chuyền dài cho Vardy.

_ Chuyền cho Kante hoặc mahrez và tổ chức phản công.

Khi phản công, chúng ta quan sát kỹ có 3 cầu thủ dâng lên tấn công cùng Vardy là mahrez, Kante và Okazaki. Đội hình lúc này của Leicester city là 4-2-3-1.

Giờ chúng ta phân tích từng vị trí

Thủ môn và 4 hậu vệ chúng ta không có gì để nói ngoài việc 2 hậu vệ cánh chủ động tạt bóng từ dưới thấp lên cao, chỉ băng lên hỗ trợ khi thật sự cần thiết.

2 tiền vệ trung tâm. Drindwarter có xu hướng giữ vị trí còn Kante có xu hướng lao ra tranh chấp

2 tiền vệ cánh. Mahrez thì đột phá, còn Abrington thi đấu khá giống Beckham khi sử dụng những đường tạt bóng từ xa vào thằng khu cấm địa

2 tiền đạo. Okazaki thì lùi rất sâu phòng ngự còn Vardy áp sát hàng phòng ngự chờ phản công

Kết hợp sự hung hẵn trong phòng ngự, sự nhiệt tình + thể lực không thể chê vào đâu đc của Kante và Okazaki. Ranieri đã thiết lập 1 khu vực Pressing mức độ cao ngay trước hàng phòng ngự. Các tiền vệ đối phương phả nhận 2 áp lực Pressing từ phía trước và phía sau. Khi phía trước là Kante và phía sau là Okazaki. Lúc này 2 hậu vệ cánh của Leicester city sẽ dâng lên áp sát các tiền vệ cánh đối phương để khóa chặt các đường chuyền. Vừa bị Pressing từ 2 phía + ko tìm ra đường chuyền bóng nên các tiền vệ đối phương thường mất bóng.

Leicester city in game Football manager

Bắt đầu nói từ TI trước : Đầu tiên khi xây dựng bất kỳ chiến thuật nào các bạn nên bắt đầu với Team shape là Flexible , Mentality là Standard trước.

Ở đây mình giữ nguyên team shape nhưng hạ Mentality xuống thành Counter.

http://fm-vn.com/diendan/showthread....1%BB%81-tactic

Các bạn đọc lại guide của mình có ghĩ rõ xu hướng mentality theo hướng Contain thế nào. Ở đây mình chọn Counter vì chúng ta đang xây dựng chiến thuật phản công nhanh, mình ko chọn Defend vì hàng phòng ngự của defend thấp quá, không tốt lắm.

Width : cự ly đội hình mình chọn Balance. Tại sao thì các bạn cứ trỏ chuột để nó hiện ra bảng giải thích. Các bạn đọc là hiểu bạn sao mình chọn vậy

Close down more : ok chúng ta đang xây dựng chiến thuật có sử dụng Pressing, tất nhiên phải dùng nó rồi. Nâng 1 nấc là đc, nâng nhiều quá thì sẽ làm vỡ đội hình mất.

Pass into Space + Hit early Cross : cái này do mình mô phỏng theo chiến thuật ngoài đời thực

Be more Dis.. : team Leicester city thuộc dạng trung bình - khá nên mình dùng cái này để các anh ấy bớt sáng tạo mà tập trung vào chiến thuật

OI: không có, để nguyên đừng set gì cả, cũng đừng để Ass set.Giữ nguyên kể cả khi vào trận (quan trọng)

Giờ về role và sắp xếp đội hình.

https://community.sigames.com/topic/...ter-attacking/

các bạn đọc bài trên để tìm hiểu một chút về cách xây dựng chiến thuật counter attacking. Ở đây mình xem xét vị trí các cầu thủ ngoài đời thật thì nhận thấy 2 tiền vệ trung tâm của Leicester city có vị trí đứng sâu hơn 2 tiền vệ cánh + ME đá cánh của FM 2017 nên mình quyết định dùng cả 2 DM.

1 BWN (sp) + 1 DLP (def). Lúc này xuất hiện 1 rắc rối, do BWN nó khóa cứng "close down much" ở PI cầu thủ nên xem full match các bạn sẽ thấy vị trí này sẽ hở ra 1 khoảng trống khá bự. Team đối phương thường tận dụng khoảng trống này. Vì thế mình quyết định dùng CD (stopper) ở vị trí này luôn để vá khoảng trống của BWN lại (chỉ đúng khi bạn sử dụng 2 DM, 1 trong 2 DM đó là BWN thôi nhé, đừng có hiểu lầm). Tất nhiên CD (stopper) phải đi với CD (cover) rồi. Ngoài ra thi đấu với hàng phòng ngự lùi sâu + cặp Stopper + Cover sẽ giúp mình chống những quả tạt từ 2 bên cánh tốt hơn

Full back (sp) : ko có gì để nói.

WM (sp) : Abrington thi đấu như Beckham nên role phải giống rồi. Winger (sp) : Mahrez có PPM "Cut inside" nên dù là Winger thì anh ta vẫn anh thọc vào vòng cấm địa như ngoài đời. Tại sao dùng cả WM (sp) và Winger (sp), cái này là do từ hồi FM 2015, role nó thể hiện ngầm "những role để defend - support" thì cầu thủ sẽ phòng thủ tích cực hơn so với để attack".

Okazaki : Tại sao ko dùng Defend Foward mà dùng AM (sp).

http://fm-vn.com/diendan/showthread....521#post465521

Các bạn coi ở đây là sẽ biết DF nó như thế nào. Role DF chả có gì sai cả nhưng cái sai của nó là nó là phạm vi "closing down" của DF chỉ giới hạn ở vị trí DM thôi. Nếu team đối phương ko có DM thì role này hỗ trợ phòng ngự rất kém. Trong khi với AM(sp) thì khi phòng ngự team mình sẽ có 5 tiền vệ, đảm bảo an toàn tuyệt đối. (đây cũng là lý do nhiều tac ko dùng tiền đạo nữa, mà dùng Shawdow Striker tốt hơn).

Vardy : với nhiệm vụ là cây săn bàn chủ lực thì chỉ có 2 role cho anh là advanced forward và Poacher. Các bạn coi lại bài viết của mình về tiền đạo sẽ hiểu tại sao mình dùng Poacher. Về cơ bản 2 role này giống nhau nhưng khác nhau ở chỗ khi cả 2 không tìm đc khoảng trống thì AF thường đứng ở trung lộ phối hợp cùng đồng đội còn Poacher thì đứng sát hậu vệ để phá bẫy việt vị. Qua nhiều lần thử nghiệm mình xác định Poacher hợp với lối đá phản công hơn nên sử dụng role này.

Nhược điểm : Do khâu ghi bàn phụ thuộc cực nhiều vào Vardy nên mấy trận anh ấy xịt + chấn thương toàn hòa 0-0. Mình cũng bó tay

Traning : Phối hợp đồng đội + phòng thủ (khi gặp đội mạnh)/ tấn công (khi gặp đội yếu)

Thành tích

Nửa mùa giai, thứ nhì sau MU và chỉ thủng 12 bàn - hàng phòng thủ tốt nhất giải. Vardy dẫn đầu danh sách vua phá lưới, Mahrez trong top kiến tạo. Ngoài ra chỉ thủng lưới 2 bàn từ bên cánh thôi

Một vài kinh nghiệm sử dụng tac khi cầm Leicester :

1. Train Islam Slimani đá AM thay Okazaki. Tin minh đi, cực kỳ hiệu quả đó.

2 Đừng để kasper peter schmeichel bắt chính. Tin mình đi, với cái ngẫu hứng của thủ môn tới 16, anh ta bóp bạn rất nặng đấy. Bạn có thể mua thủ môn mới hoặc dùng tạm Zieler. Đừng xem thường Zieler, anh ta bắt Pen hơi bị ảo đó.

3. Thay thế Kante rời đi thì sự lựa chọn tốt nhất là Wilfred Ndidi. Nhưng tin mình đi với role BWN + PI "gẻt forward" thì dù thể lực anh ta có đạt 16 điểm thì cũng hết cực nhanh. Nên mua 1 anh xoay tua chung, bán Amartey đi vì anh này công cực kém.

4. Bán Danny Simpson. Không hiểu sao chỉ số của anh này khá tốt nhưng mình chơi nhiều save, anh này toàn mắc lỗi dẫn đến bàn thua. Kiểm tra chỉ số ẩn cũng chả thấy gì. Thôi bán đi là tốt nhất

Link Download

http://www.fshare.vn/file/GX4FKBLQOWAB

P/S: tac tấn công thì dễ mà tac phản công tạo mệt vl . Nhưng mà thành công thì vui lắm

Lần sửa bài viết gần nhất bởi fanbongda : 18-07-2017 vào lúc 11:56 PM

Số bài viết
    35

Từ: [Chiến thuật] Leicester city projects

bác có thể giải thích vì sao ko set OI và tại sao quan trọng ko, hơi bị ko hiểu lắm, xin chỉ giáo

Số bài viết
    694

Mình xây dựng chiến thuật phòng ngự phản công bằng hàng phòng ngự khu vực, có tổ chức chặt chẽ. OI rất tốt nhưng sử dụng OI sẽ phá vỡ kết cấu hàng phòng ngự của đội, để lộ các khoảng trống. Trong khi mình đặt sự chắc chắn của đội bóng lên hàng đầu nên ko dùng OI. Bạn có thể test và trải nghiệm

Số bài viết
    35

bác có thể add atletico madrid vào tactic projects ko? vì mình thấy tac simeone cũng khá hay, cầm bóng ít, phản công nhanh, dùng đá với đội lớn bao ngon

Số bài viết
    694

Mình làm thêm 1 topic nữa về 3-4-3 của Chelsea là nghỉ luôn bạn à.

Số bài viết
    35

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của fanbongda Bài viết
    Mình làm thêm 1 topic nữa về 3-4-3 của Chelsea là nghỉ luôn bạn à.
    tiếc thay tiếc thay

Số bài viết
    1

dung nghỉ bác ơi

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới