Share game FM24 (PC)

Hiển thị kết quả từ 1 tói 2 trong tổng số 2
    Số bài viết
    41

Làm thế nào để tạo 1 Tactic cơ bản

Trong Guide này, mình sẽ miêu tả làm thế nào mình tạo ra Tactic. Mình sẽ ko đi vào chi tiết quá nhiều vì những thứ đó cần nhiều thời gian để viết hơn. Hy vọng là bạn cũng có thể tạo cho mình 1 tactic của chính mình sau khi đọc Guide này ^_^. Tìm kiếm những thứ bạn cần tìm và làm cách nào sử dụng những hướng dẫn này để tạo ra 1 tactic phù hợp cho đội của bạn.

Đối với Guide này, mình dùng Save "Malmo". Hiện tại, mình đang ở mùa thứ tư, vì thế mình thực sự đã ký với nhiều cầu thủ trong nhiều năm qua, cố gắng để tạo ra 1 đội tuyển cân bằng (Balance squad).
    Đã từng có nhiều cầu thủ ra đi và gia nhập, vì thế mình cần tạo 1 tactic mới cho phù hợp với đội của mình.

Chúng ta hãy bắt đầu nhé (Let's go then)

PHÂN TÍCH ĐỘI HÌNH

Việc đầu tiên bạn muốn làm, là có 1 cái nhìn tổng quan về đội tuyển của bạn. Ở thời điểm khởi đầu của game, thường thì bạn nên tạo ra 1 tactic dựa trên các cầu thủ của bạn. Bạn có thể tạo 1 tactic bạn thích nhưng thường thì tactic này không phù hợp với đội của bạn, bởi vì bạn không có chính xác những cầu thủ (right players) để phù hơp vs các vị trí (right positions) .

Cái mà mình thích làm đầu tiên, là cố gắng tìm kiếm Vùng Mạnh Nhất(Strongest Area) của đội. Vì thế, tôi sẽ đi tới "Team Report" và chọn tab "Comparison"/ Trong tab này, bạn có thể thấy đội của bạn được so sánh với các đôi khác trong league. Sự so sánh này chỉ bao gồm các cầu thủ trong đội 1 (First Team) , vì thế hãy nhớ là 1 tài năng trẻ, có chỉ số thấp, có thể làm cho điểm số trung bình (average score) giảm xuống. Bằng cách đặt các cầu thủ này trong đội hình dự bị ( Reserve team), chỉ khi so sánh, bạn có thể làm cho cho nó khách quan hơn cho khả năng hiện tại (Current ability) của đội 1.

Mình đã chọn "All Position" để biết được những thuộc tính nào mà đội mình tốt để sử dụng trong tactic.Như bạn thấy , đội mình là đội tốt nhất trong giải đấu về thuộc tính Decisions, First Touch và Strength.. Đội mình thì cũng OK về Passing. Work Rate, Teamwork, Leadership và Aggression thì dưới mức trung bình.

Chỉ cần nhìn vào Tab này, mình biết rằng mình không thể chơi High Pressure. Bời vì cầu thủ của mình không làm việc cùng nhau (Teamwork và Work Rate). sẽ tạo ra lỗ hổng trong chiến thuật khi tạo áp lực(pressure) lên đối thủ. Sẽ thông mình hơn khi chơi Passing cùng với Low Tempo. Các cầu thủ của mình thì tốt về Passing, First Touch và Strength. Đội có thể dễ dàng giữ bóng cùng với nhịp độ chậm.

Bạn cũng có thể có thêm thông tin bằng cách xem các Tab khác. Trong các tab này , bạn có thể so sánh GK, DF, MD và AT với các đội khác,

Bước tiếp theo là tìm các cầu thủ chủ chốt(Key-players). Mình làm bằng cách đi đến màn hình của đội (Squad screen) và lựa chọn chế độ xem(view) "Assistant Reports" (phần được khoanh tròn màu đỏ). Sau đó mình sẽ click vào"Ability" khoanh tròn màu xanh) để nhìn thấy các cầu thủ cùng với khả năng tốt nhất của họ.

Bây giờ, các bạn có thể thấy Neves, Guzzo và Lopes là các cầu thủ tốt nhất của đội. * Lưu ý rằng bạn sẽ cần một trợ lý (Assistant manager) tốt làm việc này. Đặc biệt các thuộc tính 'Judging player ability' và 'Judging player potential' nên trên 16.

Những vị trí nào mà 3 cầu thủ này nổi bật nhất. Đó là DM, MC và AMC. Mình thấy là các cầu thủ khá tốt ờ trung lộ. Vì thế,mình có thể sử dụng chiến thuật tấn công trung lộ. Mình không biết làm gì với Lopez nhưng sẽ có câu trả lời khi xem xét phần còn lại của đội.
    CHỌN 1 ĐỘI HÌNH CHIẾN THUẬT

Bây giờ là thời điểm lựa chọn 1 đội hình chiến thuật. Mình lựa chọn đội hình chiến thuật dựa trên vị trí phù hợp nhất vs các cầu thủ, bởi vì mình muốn chơi càng nhiều cầu thủ phù hợp vs vị trí mà họ yêu thích. Mình vẫn trong màn hình FM (The assistant reports view) nhưng bây giờ sắp xếp các cầu thủ theo thứ tự vị trí tốt nhất của họ.

Hậu vệ (Defense)
    Tất nhiên sẽ có 1GK. Mình có 2 DR, 2 DL và 4 DC, có nghĩa là có thể xoay tua mỗi vị trí, vì thế sẽ khôn ngoan khi chơi 4 hậu vệ trên 1 hàng.

Trung vệ (Midfield)
    Mình có 2 DM trong đội trong đó Rúben Neves là 1 ngôi sao . Mình xác định là sử dụng anh ấy ở vị trí DM.

Vị trí tiếp theo là (A)MR. Mình có 3 cầu thủ cho vị trí này: Svanberg, Okafor và Ntcham. Vì thế có thể sẽ chơi cùng 1 Winger cánh phải. Bên trái , mình có Younes và Lukovic, Younes là cầu thủ tốt hơn, mình chắc chắn sẽ chọn anh ấy chơi AML.

Có khá nhiều sự lựa chọn cho vị trí CM, vì thế mình sẽ chơi cùng 2 CM. Bằng cách này mình có thể sử dụng hai trong số ba cầu thủ quan trọng nhất của mình ở vị trí ưa thích nhất của họ.(Neves: DM và Guzzo: CM)

Tiền đạo (Attack)
    Mình đã có 10 vị trí, rõ ràng là mình sẽ chơi 1 tiền đạo. Với 5-6 cầu thủ có thể chơi ở vị trí này, mình cần bán hoặc cho thuê bớt. Nhưng nó sẽ là 1 câu chuyện khác.

LỰA CHỌN VAI TRÒ VÀ NHIỆM VỤ
    Khi mình đã lựa chọn đội hình (4-1-2-3 DM Wide), mình sẽ qua bước tiếp theo. Bây giờ, mình quan tâm tới vai trò và nhiệm vụ. Khi mình bắt đầu 1 tactic, mình muốn giữ mọi thứ đơn giản , vì thế mình ko muốn thay đổi nhìu thứ. Tất cả những gì mình muốn.

Không may, tất cả cầu thủ tốt nhất của mình đều là Playmaker và mình không thể chơi 2 Playmakers trong 1 tactic. Vì thế mình chọn Neves với vai trò là "Ball-winning
    midfielder' và Guzzo chơi như một "Advanced Playmaker". Việc giao cho Neves vai trò "Ball-winning midfielder" sẽ làm cân bằng tactic hơn và tập trung vào MC nhiều hơn là Tiền đạo.

Bằng cách click vào cầu thủ trên sân và lựa chọn các thuộc tính quan trọng, bạn có thể nhìn thấy các thuộc tính nào là quan trọng cho việc lụa chọn vai trò và nhiệm vụ.

Lưu ý là bạn ko thể và ko nên lúc nào cũng giao cho cầu thủ của bạn vai trò yêu thích cùa anh ta. Nếu bạn làm như vậy, có 1 vài sự ko cân bằng trong Tactic và kết quả sẽ rất tệ. Việc tạo 1 tactic thì phải logic và quan tâm tới các thuộc tính của cầu thủ.

CHỈ ĐẠO ĐỘI HÌNH (TEAM INSTRUCTIONS)
    Vì bạn muốn tạo 1 tactic cơ bản ban đầu, bạn không nên sử dụng nhiều chỉ đạo. Tối đa là từ 6-8 chỉ đạo(Instruction). Trong trường hợp này, mình chỉ muốn sử dụng các chỉ đạo: 'Shorter
    Passing', 'Retain Possession' và 'Low Tempo', chúng phù hợp vs đội của mình.

TINH CHỈNH THÊM (FURTHER TWEAKING)
    Chúng ta có thể tinh chỉnh thêm Tactic bằng Team Instructions, Player Instructions và Set Pieces. Bạn có thể đọc thêm tại đây.

Lần sửa bài viết gần nhất bởi vangtrangbacvt : 13-05-2017 vào lúc 12:54 AM

Số bài viết
    25

Từ: Làm thế nào để tạo 1 Tactic cơ bản

Bài viết hay!!!!!

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới