Share game FM24 (PC)

Trang thứ 4 trong tổng số 4 trang Trang đầuTrang đầu ... 234
Hiển thị kết quả từ 31 tói 33 trong tổng số 33
    Số bài viết
    15

Từ: PPM - Từ cơ bản đến nâng cao về PPM

Tất cả các playmaker (ko phải chỉ DLP và AP mà cả F9, trequa, enganche nữa)

Lần sửa bài viết gần nhất bởi Caperinho : 22-07-2017 vào lúc 12:23 AM Lý do: Trả lời bài viết khác

Số bài viết
    15

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Super FM Bài viết
    Dựa vào PPM để SET PI, TI cũng khá ổn. Vd, Có mấy ông tiền đạo vừa có PPM Move Into Channel, Try to killer balls và Lob keeper => Trequartista, hay tiền vệ mà có Distact tempo + Long balls => DLP.

Cá nhân chỉ thấy mấy tiền vệ vừa có PPM Try to killer ball + Comes Deep To Get Ball là khó xài nhất , nửa nạc nửa mỡ giữa DLP và AP
    Tất cả các playmaker (ko phải chỉ DLP và AP mà cả F9, trequa, enganche nữa) đều nên có "come deep" vì lối chơi của các role này phải nhận bóng thường xuyên nên ko lùi về sẽ đói bóng. Ko có j mâu thuẫn khi AP có cả 2 ppm này vì tiền đạo (F9, deeplying forward) còn dùng cả 2 ppm này mà bạn

Số bài viết
    15

Xin phép được nêu quan điểm cá nhân về 1 số ppm:
    Stay back at all times: ko phải là giữ nguyên vị trí của tất cả cầu thủ.
    Ppm này dùng cho cầu thủ phòng ngự, ý là cầu thủ ko tham gia tấn công mà chỉ "stay back" nhằm đảm bảo nhiệm vụ phòng ngự, tránh bị phản công. Phù hợp với những em finishing, heading, passing kém ko giúp ích gì cho nhiệm vụ tấn công nên ở nhà chăm lo phòng ngự cho tốt.

Dives into tackles: tranh cướp bóng (tắc bóng) bằng những cú xoạc. Khi coach khuyên cầu thủ bỏ ppm này có lý giải là "anh ta sẽ phòng ngự tốt hơn khi đứng vững cả 2 chân" nên mình hiểu ppm này là xoạc.
    Ưu điểm: nhanh, mạnh mẽ, phù hợp lối chơi phòng ngự máu lửa
    Nhược: gặp em "knock ball past opponent" mà bị qua là ko có cơ hội sửa sai
    --> nên mới sinh ra ppm does not dive là ppm ngược lại khỏi giải thích nữa.

Mark opponent tightly: ko phải chủ động kèm người vì phòng ngự đương nhiên phải kèm người (chẳng lẽ ko có ppm này thì ko kèm người nữa à) mà là "kèm chặt". Kèm chặt hiểu là tư tưởng kèm người bằng mọi thủ đoạn, nếu bị rê qua thậm chí phải phạm lỗi chứ nhất quyết ko cho đối phương thoát. Bất cứ đội bóng nào cũng nên có ít nhất 1 cầu thủ có ppm này. Các trung vệ Ý thường hay có ppm này.
    Nhược: dễ ăn thẻ, năng lực phòng ngự kém mà có ppm này thì lại phản tác dụng, dễ 2 thẻ vàng hoặc thẻ đỏ, cần cân nhắc.

Tries to play way out of troubles: ý chính là lối chơi an toàn thì mọi người đều hiểu rồi. Đang có 2 luồng tư tưởng là phá bóng ra biên và rê bóng vào vùng trống.
    Phá ra biên hỗ trợ việc phản công nhanh nhưng sẽ giống chuyền bóng sang cánh đối diện nên mình cũng nghĩ có lẽ ko đúng
    Rê vào khoảng trống hiểu là đôi khi rê bóng quay về (chứ ko phải rê qua đối phuong) với mục đích ko để mất kiểm soát bóng khá phù hợp với lối chơi của Iniesta (người có ppm này) nên mình cũng nghiêng theo ý này và như vậy mình hiểu ppm này sẽ phù hợp với bác nào thích lối chơi chậm kiểm soát bóng

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới