Share game FM24 (PC)

Hiển thị kết quả từ 1 tói 4 trong tổng số 4

Threaded View

Số bài viết
    142

Phân Tích Chiến Thuật & Tìm Ra Vấn Đề Của Bạn

Mời mọi người qua topic gốc thảo luận: CLick vào đây

Sunliang

Nhân vật 'tôi' là tác giả bài viết này mà mình dịch lại từ ĐÂY
    Phân tích chiến thuật và tìm ra vấn đề của bạn

Có một số câu hỏi khá phổ biến trên các trang về FM cũng như các diễn đàn là làm thế nào mà mọi người có thể phân tích chiến thuật của họ? Làm thể nào bạn có thể đánh giá thế mạnh cũng như điểm yếu trong bộ máy của mình? Làm thế nào bạn đang biết mình sai lầm ở đâu và làm sao để sửa? Làm sao để đưa ra những thay đổi hợp lý trong trận đấu và vì sao?

Đây rõ ràng là những câu hỏi thường gặp nhất vì nó hỏi về các quy tắc cơ bản nhất của trò chơi, và dễ hiểu rằng, đó là cái gì đó mà rất nhiều người gặp rắc rối với.

Tôi nghĩ rằng lí do mà điều này thật khó nắm bắt đối với mọi người là vì nó không chỉ là một kĩ năng khó; mà còn là vì mỗi người có những quy tắc riêng của họ - không có gì là đúng và cũng chẳng có gì là sai cả. Chưa kể nhiều bạn có thể không dám hỏi vì không thực sự rõ mình đang gặp vấn đề gì hay do cảm thấy ngại vì sự kiêu ngạo và bất lịch sự của rất nhiều thành viên trên các trang về FM cũng như bóng đá, vì vậy mà bạn có thể hiểu được tại sao nhiều người lại gặp nhiều khó khăn khi muốn tìm hiểu xem mình đang làm sai ở đâu đến thế.

Bài viết này, vì vậy, sẽ có gắng đưa ra một số quy tắc mà tôi sử dụng để cố gắng tìm ra vấn đề với chiến thuật của mình để khắc phục. Tôi không phải là người chơi FM giỏi nhất hành tinh này nhưng tôi tin là mình đã làm khá tốt nên trong khi tôi không chắc là mình có tất cả các lời giải đáp cho các vấn đề này hay cách thức của tôi là hay nhất, tôi vẫn hi vọng rằng bất kì ai đang gặp khó khăn với chiến thuật của họ trong FM có thể mở mang được điều gì đó qua bài viết này hay ít nhất các bạn có thể cười nhạo trên công sức của tôi!!
    Vì vậy, với một ví dụ - đây là cố gắng của tôi trong việc xây dựng một đội hình không tiền đạo với một libero và một trận đấu giao hữu với Anderlecht sẽ là thứ mà ta dùng để nghiên cứu.

Hãy có lấy một kế hoạch
    Vậy nên, ngay từ ban đầu, tôi nghĩ việc đầu tiên bạn nên làm là có một ý tưởng rõ ràng về những điều bạn muốn có được từ chiến thuật của mình. Làm thế nào bạn biết được nó có hoạt động tốt hay không nếu như bạn không biết “tốt” ở đây là như thế nào phải không.

Tôi là một người luôn tin chắc rằng gần như tất cả mọi thứ đều có thể hoạt động tốt trong Football Manager. Trong khi rất nhiều người sẽ nói với bạn rằng có rất nhiều quy tắc bạn phải tuân theo thì chiến thuật của bạn mới thành công được, ngoài những quy tắc thực sự cơ bản ra, điều này là vô lý vl.

Dù sao cũng phải nói rằng nếu bạn đang gặp khó khăn, quay trở về với những quy tắc cơ bản theo tư duy của ai đó kia có thể không phải là ý tưởng tệ nhất trên thế giới này. Chỉ là tôi đã
    quá chán nản với những thứ căn bản kia, vì vậy mà hệ thống chiến thuật tôi đang cố xây dựng cho hoàn hảo là đây:

Rất thú vị phải không nào?

Ý tưởng chung là chúng ta có một libero dâng cao khỏi hàng phòng ngự để hỗ trợ hàng tiền vệ với những pha đi bóng và các đường chuyền dài. Ta có một DLP để chấn giữ khoảng trống giữa hàng hậu vệ và hàng tiền vệ với MR và ML chơi phòng ngự giúp chúng ta phòng ngự cánh chắc chắn cũng như luôn sẵn sàng dâng cao tấn công khi họ có bóng. AMC đá như một tiền đạo lùi với khả năng sáng tạo – hỗ trợ hàng tiền vệ khi cần nhưng phần lớn thời gian chơi tấn công, ghi bàn cũng như kiến tạo.

Những sự thay đổi đáng chú ý mà tôi thực hiện so với các tùy chỉnh mặc định ban đầu là chỉ dẫn ML và MR chơi bám biên (‘hug touchline’). Tôi muốn họ chơi giãn biên và vì họ là những cầu thủ phòng ngự ở biên duy nhất mà tôi có nên tôi không muốn họ di chuyển vào trung lộ, để lại lỗ hổng ở cánh và dễ dàng bị dính phản công nhanh.

Phần giới thiệu không được đầu tư nhiều vì dù sao, các phân tích cụ thể mới là những điều quan trọng nhất ở đây.

Hãy xem các trận đấu
    Nghe thì có vẻ hiển nhiên đấy nhưng thực sự hãy xem đi. Xem được càng nhiều càng tốt. Bạn nghĩ liệu bạn có thể phát hiện ra tất cả các vấn đề trong chiến thuật của Stoke City chỉ bằng cách xem lại highlight các trận của họ mỗi tuần trên chương trình tổng hợp không? Tôi lấy Stoke làm ví dụ vì các trận đấu của họ quá nhàm chán đến nỗi họ toàn bị chiếu cuối cùng nếu lên chương trình tổng hợp bóng đá nên bạn còn có càng ít highlight của họ hơn để xem.

Tôi xem mọi trận đấu ở chế độ ‘comprehensive’, tôi biết vẫn có một số người xem hết cả trận đấu trong game của họ nhưng như đã nói, tôi chỉ khuyên các bạn xem càng nhiều càng tốt, tùy vào thời gian mà bạn có dành cho nó. Ít nhất là cho đến khi bạn phần nào hài lòng với chiến thuật của mình rồi.

Tôi thường pause trận đấu giữa chừng để có thêm thời gian đánh giá vị trí các cầu thủ trên sân cũng như tìm ra những điểm yếu có thể có. Nếu có điều gì đó quan trọng hoặc lạ lùng xảy ra thì tôi sẽ tua lại trận đấu đến điểm cuối cùng trước đó để xem lại điều gì đã xảy ra. Đúng vậy, điều này thực sự tốn thời gian nhưng nếu nó có thể giúp bạn cải thiện chiến thuật của mình thì bạn sẽ có thể tiết kiệm được kha khá thời gian trong tương lai.

Chức năng Tactics creator và các thanh slider
    Đây là một vấn đề khá phức tạp để có thể bao phủ hết trong bài viết và nếu bạn không hiểu hết ý nghĩa các thanh slider thì đừng nên hiểu. Hãy dùng chức năng (TC) và lên mạng tìm những bài hướng dẫn có thể có ích cho bạn để dùng chức năng này.

Hãy biết là toàn bộ hệ thống của bạn ban đầu sẽ được xây dựng với lối tư duy của người khác. Có thể nó sẽ không phù hợp với cách suy nghĩ của bạn nhưng đây là cách mà các hệ thống chiến thuật được thiết lập. Bất đồng quan điểm với điều này chẳng thay đổi được gì cả.