:okay:

Vừa đi thăm 1 thằng bạn cũ, nói chung là bệnh rất nặng : ung thư đại tràng đã đi mổ và đã đc hoá trị. Sau 1 thời gian khá hơn thì đã đi làm, và hôm nay thì đc nghe tin thông báo là đã đc bệnh viện chuyển về nhà mà theo bác sĩ là "chuẩn bị lo hậu sự :okay:".

Lên nhà thì bây giờ thằng bạn đã nằm bất động, chỉ còn có thể nháy mắt khi mọi người trò chuyện :okay:, bên cạnh là 1 người tức trực bóp khí oxi. Theo dự đoán thì có lẽ khó quá khỏi sáng / trưa ngày mai. Tình hình hiện tại ngoài chờ chết ko còn làm gì đc nữa.

Thật sự thì người nhà ( mẹ của mình ) có khả năng nhân điện trường sinh học ( ai từng nghe qua sẽ biết, tức chữa bệnh chỉ cần đặt tay để truyền điện, ko uống thuốc, ko chích, ko bấm huyệt gì hết v.v... ). Mẹ mình nói đã từng có cơ hội cứu đc 1 người tương tự ( bác sĩ trả về nhà lo hậu sự ), đã chữa và hiện tại người đó tưởng chừng đã chết vẫn sống đến tận nay. Khi chữa thì người đó cũng nằm 1 chỗ chờ chết, còn hiện tại đã đi lại sinh hoạt bình thường.

Thật sự thì mình tin mẹ mình có khả năng chữa bệnh, nhưng đây là 1 ca gọi là bên bờ vực sống chết. Mình thì muốn đưa mẹ mình đến để gọi là 1 tia hy vọng cuối cùng, nhưng lại nảy sinh 2 vấn đề. Nói thật là cả mẹ và mình đều không dám chắc có cứu đc hay ko, chỉ là 1 tia hy vọng vì dù gì cũng đã nằm chờ chết ( nhà bạn mình đã chuẩn bị hậu sự gần như xong xuôi ). Nhưng thật sự mình bị lưỡng lự giữa 2 quyết định :

- Giả sử mẹ mình đến và thử "vận may", nếu có thể cứu hay chữa trị đc thì quá tốt, và ngược lại mình e sẽ bị gia đình nhà thằng bạn khiển trách. Dù biết là đã thoi thóp nằm chờ chết, nhưng mình tưởng tượng lỡ có trường hợp ngẫu nhiên mẹ mình vừa đặt tay vào thì vừa lúc bạn mình từ trần, liệu có lời giải thích nào đây ? Dù biết tang gia có nhiều điều khó tránh nhưng thật sự mình ko muốn cảnh này xảy ra.

Mình đã quyết định là ko thử vận may này mà cầu chúc bạn mình ra đi thanh thản. Nhưng trong lương tâm mình vẫn có 1 cái gì đó thật cắn rứt :okay:.

Mong mọi người cho ý kiến :okay:.