Share game FM24 (PC)

Hiển thị kết quả từ 1 tói 8 trong tổng số 8
    Số bài viết
    6,092

Tâm sự: mình hèn nhát hay làm đúng?

:okay:

Vừa đi thăm 1 thằng bạn cũ, nói chung là bệnh rất nặng : ung thư đại tràng đã đi mổ và đã đc hoá trị. Sau 1 thời gian khá hơn thì đã đi làm, và hôm nay thì đc nghe tin thông báo là đã đc bệnh viện chuyển về nhà mà theo bác sĩ là "chuẩn bị lo hậu sự :okay:".

Lên nhà thì bây giờ thằng bạn đã nằm bất động, chỉ còn có thể nháy mắt khi mọi người trò chuyện :okay:, bên cạnh là 1 người tức trực bóp khí oxi. Theo dự đoán thì có lẽ khó quá khỏi sáng / trưa ngày mai. Tình hình hiện tại ngoài chờ chết ko còn làm gì đc nữa.

Thật sự thì người nhà ( mẹ của mình ) có khả năng nhân điện trường sinh học ( ai từng nghe qua sẽ biết, tức chữa bệnh chỉ cần đặt tay để truyền điện, ko uống thuốc, ko chích, ko bấm huyệt gì hết v.v... ). Mẹ mình nói đã từng có cơ hội cứu đc 1 người tương tự ( bác sĩ trả về nhà lo hậu sự ), đã chữa và hiện tại người đó tưởng chừng đã chết vẫn sống đến tận nay. Khi chữa thì người đó cũng nằm 1 chỗ chờ chết, còn hiện tại đã đi lại sinh hoạt bình thường.

Thật sự thì mình tin mẹ mình có khả năng chữa bệnh, nhưng đây là 1 ca gọi là bên bờ vực sống chết. Mình thì muốn đưa mẹ mình đến để gọi là 1 tia hy vọng cuối cùng, nhưng lại nảy sinh 2 vấn đề. Nói thật là cả mẹ và mình đều không dám chắc có cứu đc hay ko, chỉ là 1 tia hy vọng vì dù gì cũng đã nằm chờ chết ( nhà bạn mình đã chuẩn bị hậu sự gần như xong xuôi ). Nhưng thật sự mình bị lưỡng lự giữa 2 quyết định :

- Giả sử mẹ mình đến và thử "vận may", nếu có thể cứu hay chữa trị đc thì quá tốt, và ngược lại mình e sẽ bị gia đình nhà thằng bạn khiển trách. Dù biết là đã thoi thóp nằm chờ chết, nhưng mình tưởng tượng lỡ có trường hợp ngẫu nhiên mẹ mình vừa đặt tay vào thì vừa lúc bạn mình từ trần, liệu có lời giải thích nào đây ? Dù biết tang gia có nhiều điều khó tránh nhưng thật sự mình ko muốn cảnh này xảy ra.

Mình đã quyết định là ko thử vận may này mà cầu chúc bạn mình ra đi thanh thản. Nhưng trong lương tâm mình vẫn có 1 cái gì đó thật cắn rứt :okay:.

Mong mọi người cho ý kiến :okay:.

Số bài viết
    262

Từ: Tâm sự : mình hèn nhát hay làm đúng ?

Cứ thử chứ
    Cứu một mạng người còn hơn xây 7 tòa tháp mà
    Cố hết sức thì người ta cũng thông cảm cho mình thôi
    Người ta cũng cố hết sức rồi còn gì

SPAM là một hành động rất quan trọng ( Significant) tích cực ( Positive) tuyệt vời ( Amazing) nam tính ( Manly)

Số bài viết
    532

Phải thử chứ, có cơ hội cứu người thì cách mấy cũng thử mà đấy còn là bạn mình.
    Ông bạn kia xác định nằm chờ chết rồi thì có gì đâu mà không thử chứ. Gia đình họ cũng không trách mình được vì họ cũng hết cách rồi mà.

Số bài viết
    3,560

Ko có gì phải cắn rứt đâu, ung thư giai đoạn cuối đến mức mà bệnh viện phải trả về rồi, thì 99% là chết. Thậm chí lúc ấy mà người bệnh cứ thoi thóp sống là còn khổ cho họ, đau đớn kinh khủng lắm, morphine loại mạnh nhất cũng chỉ dùng đc 2 lần mỗi lần vài tiếng là nhờn thuốc. Mình thì ko tin có cái thứ phép màu nào lại cứu sống lại những tế bào đã bị hoại tử cả. Cầu chúc cho bạn của Bẹp ra đi thanh thản.

Khi em thấy cô đơn, đường dài đã mệt nhoài...

Số bài viết
    586

Xã hội bây giờ phức tạp lắm, bẹp có lòng nhưng ko phải ai cũng hiểu đâu.
    Anh bạn bẹp nếu chữa 2 năm rồi bệnh viện gửi về thì mình nghĩ không còn phép màu đâu. Bẹp quyết thế là đúng rồi.

Số bài viết
    2,858

Từ: Tâm sự: mình hèn nhát hay làm đúng?

Người ta nói còn nước còn tát.Khi mà bệnh viện trả về rồi thì chỉ còn 0.000001% cơ may sống sót thôi ng ta đều muốn thử và sẵn sàng thử.Nên để mẹ bẹp thử cứu người bạn kia.Trước đó nên nói rõ cho người thân biết,cần thiết thì viết cam kết .Người dưng còn muốn cứu chứ đừng nói là bạn mình

Ảnh đại diện của werewolf
    werewolf đang ngoại tuyến title này là nhờ thông sún mà có HLV tuyển trẻ U23
    Số bài viết
    515

những vấn đề mà bẹp lo ngại cũng dễ hiểu thôi, những việc như này nhạy cảm vô cùng. Hơn nữa bẹp đối với anh ấy là bạn nhưng với gia đình ngta thì cũng chỉ là ng ngoài :okay: dù sao đi nữa, vượt qua tất cả thì về cả lý và tình mình vẫn cho là nên thử... nhưng ngay cả bản thân mình nếu vào trường hợp đó cũng chưa chắc dám thực hiện như mình nghĩ :okay:

Số bài viết
    2,864

Cứu dc thì cứ cứu thôi lăn tăn bàn lùi làm gì

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới