Share game FM24 (PC)
Trang thứ 2 trong tổng số 3 trang Trang đầuTrang đầu 123 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 11 tói 20 trong tổng số 24
    Số bài viết
    128

Từ: [ topic ] chia sẺ sỰ hiỂu biẾt vỀ tactics bẠn yÊu thÍch ?

Mình cũng xin phép góp vui
    Mình tên là Trung, năm nay 22 tuổi, là một fan của Fm nhiều năm nay, từ thời còn là CM 00-01. Đội bóng đầu tiên mình chơi là Juventus (hồi đó rất mạnh với Del Piero, Zidane, Inzaghi, Trezeguet, Davids, Zambrotta, Montero, Conte và Van der Sar) và đến giờ vẫn vậy. Mình ở Hà Nội
    Mình rất ân tượng với 2 tactic:
    Tactic 1 là sơ đồ ưu thích thời Lippi 2 của Juve , đó là sơ đồ 4-4-2 biến thể. Trong sơ đồ này, đá với 4 hậu vệ trong đó có 1 hậu vệ biên có thiên hướng thủ (Thuram) để hỗ trợ 1 cầu thủ chạy cánh điển hình (Camoranesi), hậu vệ biên còn lại có khả năng tấn công và leo biên tốt (Zambrotta),
    2 tiền vệ MC 1 người đá thấp để che chắn cho cặp trung vệ và có khả năng chuyền dài tốt để phát động phản công (Tacchinardi), 1 người chơi ball winning càn quét trung tuyến (Davids).
    Tiền vệ trái còn lại trên thực tệ chơi như một tiền vệ tự do đá bao sân, có khả năng dứt điểm tốt, sút xa tốt (Nedved)
    2 tiền đạo 1 deep lying forward thường xuyên dạt trái nhằm kéo dãn tuyến phòng ngự đối phương, tao điều kiên cho tiền vệ tự do xâm nhập vòng cấm hoặc phối hợp chồng cánh với hậu vệ trái. Tiền đạo còn lại là Poacher hạng nặng chầu chực trong vòng cấm đối thủ để dứt điểm (Trezeguet)
    Điểm cốt yếu của chiến thuật này là giữ bóng bằng số đông ở giữa sân (4 tiền vệ + deep lying forward + hậu vệ trái dâng cao) nhằm kiểm soát thể trận. Khi cần thủ thì hậu vệ trái lùi hẳn xuống, khi cần công thì hậu vệ trái dâng lên cao gần như 1 tiền vệ trái, tiền vệ tự do lùi hẳn vào giữa đá như hộ công, sơ đồ chuyển thành 3-4-1-2.
    Điểm yếu của sơ đồ: Tuy bóng được kiểm soát khá tốt ở trung lộ nhưng việc tiếp cận khung thành đối phương dựa hoàn toàn vào khả năng xoay sở của poacher và khả năng xâm nhập vòng cấm của tiền vệ tự do, nên nếu đối phương bắt chết được tiền đạo cắm và phong tỏa tốt trung tuyến thì sơ đồ này đá rất bế tắc.
    Ấn tượng tac này: Tactic này giúp Juve 2 lần liên tiếp vô địch Seria A , giải đấu lúc đó là hấp dẫn nhất và khó đá nhất châu Âu, lọt vào chung kết C1 khi đánh bại galaticos 1 mạnh nhất của Real (có đầy đủ Zidane, Figo, Ronaldo, Raul, Makelele, Hierro, Casillas) và chỉ chịu thuy trên chấm penalty.

Tactic thứ hai mà mình ấn tượng chính là tactic Admin vừa nói , 3-5-2 Conte. Mình chỉ xin phép bổ sung là thật ra Juve Conte dùng 2 cầu thủ điều bóng: 1 người là Pirlo, người còn lại là ball playing defender Bonucci, người có kĩ thuật, nhãn quan chiến thuật và khả năng chuyền xa tốt. Khi Pirlo bị kèm chặt thì Bonucci là người điều bóng và đôi khi phối hợp đập nhả trực tiếp với tiền đạo lùi là Vucinic.

Đây là các tactic mình ấn tượng, rất monh nhận được sự chia sẻ từ các bạn

Số bài viết
    128

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của MILAN_NEVER_DIE Bài viết
    Thanks mod đã comment (dù có hơi đạo văn tí :dt
    Mình biết về giai đaọn Milan có bộ 3 Hà Lan bay. Nhưng chưa rõ về đội hình khi ấy thế nào, có điểm gì đặc biệt? Mod biết trả lời dùm nha
    Các bạn khác đâu hết rồi ta. Mình thật sự muốn nghe những chia sẻ của các bạn.
    Theo mình biết Milan hồi đấy chơi theo sơ đồ 4-4-1-1 là chủ yếu. Bộ tứ vệ là Maldini (DL)- Baresi (DC)- Costacuta (DC)- Tassotti (hiện chính là Assitant manager mà anh em vẫn hay cố sign về)(DR),
    4 tiền vệ là Angelo Colombo (MR), Donadoni (ML), cặp tiền vệ trung tâm là Rijkaard và Ancelotti.
    AMC là Gullit. ST là Van Basten.

Chiến thuật thì Rijkaard đá lùi sâu kiểu như Busquet còn Ancelotti thì chơi con thoi, sẵn sàng xâm nhập vòng cấm. 2 tiền vệ biên trên thực tệ không bám biên hoàn toàn để tạt mà chủ yếu hơi lùi vào hỗ trợ trung tâm. Gullit đá AMC con thoi, bao sân luôn. Phòng ngự kiểu khu vực: Milan của Sacchi là đội đầu tiên chơi phòng ngụ khu vực. Khi cần tăng mặt trận tấn công thì rút Ancelotti ra , thay bằng Danielle Massaro (tuyển thủ Ý) đá cặp với Van Basten, Gullit đá AMC, sơ đồ chuyển thành sơ đồ kim cương.

Số bài viết
    207

Thanks Trung nhiều nha. Mình nhận thấy bạn có kiến thức bóng đá rất tốt, lại yêu thích Seria A như mình, bây giờ đa số các bạn trẻ thích EPL hoặc giải Anh hơn. Thật vui khi được làm quen với bạn ( nhắn tin yahoo cho mình nha ).
    Thêm 1 câu hỏi nha. Bạn thấy Milan bây giờ chơi đội hình nào là tốt nhất, và Milan đang thiếu điều gì ?

Số bài viết
    277

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của trung224 Bài viết
    Theo mình biết Milan hồi đấy chơi theo sơ đồ 4-4-1-1 là chủ yếu. Bộ tứ vệ là Maldini (DL)- Baresi (DC)- Costacuta (DC)- Tassotti (hiện chính là Assitant manager mà anh em vẫn hay cố sign về)(DR),
    4 tiền vệ là Angelo Colombo (MR), Donadoni (ML), cặp tiền vệ trung tâm là Rijkaard và Ancelotti.
    AMC là Gullit. ST là Van Basten.

Chiến thuật thì Rijkaard đá lùi sâu kiểu như Busquet còn Ancelotti thì chơi con thoi, sẵn sàng xâm nhập vòng cấm. 2 tiền vệ biên trên thực tệ không bám biên hoàn toàn để tạt mà chủ yếu hơi lùi vào hỗ trợ trung tâm. Gullit đá AMC con thoi, bao sân luôn. Phòng ngự kiểu khu vực: Milan của Sacchi là đội đầu tiên chơi phòng ngụ khu vực. Khi cần tăng mặt trận tấn công thì rút Ancelotti ra , thay bằng Danielle Massaro (tuyển thủ Ý) đá cặp với Van Basten, Gullit đá AMC, sơ đồ chuyển thành sơ đồ kim cương.
    À Milan của Sacchi. nghe nói là đội bóng mạnh hơn mọi ĐTQG thời đó đây mà...

Mình chỉ bít quá truyện tranh. nhưng trong truyện thì Milan là vai phản diện...

Số bài viết
    262

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Mr.X Bài viết

À Milan của Sacchi. nghe nói là đội bóng mạnh hơn mọi ĐTQG thời đó đây mà...

Mình chỉ bít quá truyện tranh. nhưng trong truyện thì Milan là vai phản diện...
    Truyện gì vậy bạn ?
    Nghe có vẻ hay hay

SPAM là một hành động rất quan trọng ( Significant) tích cực ( Positive) tuyệt vời ( Amazing) nam tính ( Manly)

Số bài viết
    128

Thanks Trung nhiều nha. Mình nhận thấy bạn có kiến thức bóng đá rất tốt, lại yêu thích Seria A như mình, bây giờ đa số các bạn trẻ thích EPL hoặc giải Anh hơn. Thật vui khi được làm quen với bạn ( nhắn tin yahoo cho mình nha ).
    Thêm 1 câu hỏi nha. Bạn thấy Milan bây giờ chơi đội hình nào là tốt nhất, và Milan đang thiếu điều gì ?
    Rất vui được biết bạn, lâu nay mình bỏ ko dùng yahoo nữa, chủ yếu facebook thôi.
    Còn về việc Milan chơi đội hình nào là tốt nhất, mình thấy rất khó nói vì chất lượng đội hình của Milan nói thật là rất tệ nên cũng rất khó xếp sao cho đá hiệu quả nhất, nhưng theo mình đá như ngoài đời 4-5-1 với De Jong đá trụ, Montolivo đá deep lying MC, Boateng đá box to box, Ses đá AML, Niang đá AMR, Balo đá ST có lẽ là hợp lý nhất. Mùa tới khả năng Poli đến thì đá xoay vòng với Montolivo hoặc có thể rút Boateng ra, để Montolivo đá như Pirlo, Poli đá MC support cũng được.
    Còn vấn đề thiếu gì thì có 2 vấn đề là thiếu con người. Toàn bộ hàng hậu vệ của Milan hiện nay trừ De Siglio có thể phát triển và Abate ở mức khá thì toàn hàng thải với hàng dạt, ko đủ đẳng cấp. Hàng tiền vệ thì nói thẳng Montolivo hay Boateng, De Jong cũng chỉ ở mức khá tốt và hầu như ko thể đạt tới đẳng cấp cao hơn. trong khi Montolivo, De Jong, Flamini, Ambrosini,Nocerino đều đã bắt đầu bước qua hoặc gần đến tuổi 30 , trong khi lứa trẻ chưa thấy ai sáng giá. Tiền đạo thì khá OK cho tương lai vì Ses và Niang cửa phát triển rất sáng, còn Balotelli thì nói thật mình không nghĩ cậu ta có thể phát triển hơn bây giờ vì cái thái độ luyện tập của cậu ta.
    Về lối chơi: Allegri đã liệu cơm gắp mắm rất tốt, nhưng mình không nghĩ ông này có thể đưa Milan đến C1 kể cả khi có đội hình tốt, vì quan sát lối chơi ông này gây dựng: có cảm giác ông này lúc nào cũng cố tạo ra đội bóng 1 ngưởi, tạo ra và sống dựa vào 1 siêu sao. Lúc ở Cagliari là Matri rồi Nene, sang Milan thì là Ibra rồi SES, đến khi Balotelli đến thì bóng hâu như được dồn cho cậu ta, mọi cầu thủ còn lại là vệ tinh. Lối tư duy kiểu đó sẽ tổt khi chơi ở các giải trong nước nhưng nếu ra C1 thì hầu như chắc chắn thất bại (bài học Barca lúc chưa hoàn toàn phụ thuộc Messi và hiện nay là thấy rõ, hay như các đội bóng phụ thuộc Ibra)

Số bài viết
    6,093

^ mình thì nghĩ ngược lại với bạn ở cái ý kiến cuối, nếu đội bóng phụ thuộc nhiều vào 1 cầu thủ thì khi đá cúp hay ra châu Âu thì lại mang nhiều lợi thế hơn, còn khi đá trong nước thì ngược lại. Nhìn lại những cúp CL trong 1 thập kỉ gần đây, hầu như các đội bóng đều có những cá thể xuất sắc khi vô địch CL. Theo mình thì đá trong nước thì cọ sát liên tục hàng tuần nên lối chơi 1 người khó có khả năng duy trì phong độ cao trong 1 thời gian liên tục, cần phải tính toán rất kĩ điểm rơi phong độ của các ngôi sao trong đội hình.

Dĩ nhiên cũng là ý kiến mang tính tương đối .

Số bài viết
    128

tớ nghĩ đội bóng cần ngôi sao, nhưng để tất cả lệ thuộc vào 1 ngôi sao (chỉ 1) theo kiểu Milan lệ thuộc Ibra hay SES rồi Balo hiện nay của Allegri thì ra C1 ko thể thành công được. Ở giải trong nước có 1 siêu sao thì còn cái kiểu phất bóng lên cho siêu sao tự xử lí, kiêu như Ibra trước đây. Nếu để ý các đội vô địch C1 nhiều năm trở lại đây đều có vài ngôi sao trong đội để tránh lệ thuộc: người thì dẫn dắt lối chơi, người thì ghi bàn quyết định. Chứ cái kiểu dồn hết bóng cho 1 anh ngôi sao tự xử lí (kiểu đội bóng = 1 ngôi sao + những người bạn) thì khi đối phương bắt chặt anh ta hoặc phong độ ko tốt thì đội bóng cũng tèo luôn, nhất là C1 khi không có thể chờ trận sau làm lại như giải trong nước
    Dẫn chứng: Bayern = Ribery, SChweinteiger dẫn dắt + Robben ghi bàn quyết định
    Chelsea = Drogba ghi bàn quyết định nhưng cả đội cũng chả trông chờ vào anh ta
    Barcelona 2011: Xavi- Iniesta dẫn dắt, Messi + Villa ghi bàn
    Inter = Sneijder dẫn dắt + Etoo quấy phá + Milito ghi bàn quyết đinh
    Barcelona 2009 : Xavi- Iniesta dẫn dắt, Etoo với Messi ghi bàn
    MU 2008: 3 người Rooney, tevez, Ronaldo vai trò gần tương đương

Số bài viết
    615

Vì AC Milan cũng là 1 ông lớn của bóng đá châu Âu nên mình cũng theo dõi khá thường xuyên và theo mình thấy thì Milan bây giờ câu hỏi đặt ra không phải là thiếu điều gì mà phải là có được gì vì mình thấy đội bóng từng 7 lân dành cúp C1 kể từ khi Allegri bước lên làm HLV mang Ibra về đã không còn mang lối chơi của 1 đội bóng lớn. Dù đem về 1 Scudetto cho Milan nhưng Allegri đã và đang hủy hoại lối chơi của Milan với việc loại bỏ tiền vệ dẫn dắt lối chơi Pirlo thay thế bằng những tiền vệ cơ bắp mà khi ra sân đội hình xuất phát có ít nhất 2 cầu thủ loại này + trao số 10 cho Boateng đã phản ánh bộ mặt của Milan. Hàng hậu vệ thì rất yếu. Hàng tiền đạo đã bán đi 1 tiền đạo lớn Pato để thay thế bằng 1 hiện tượng El Sharawy nhưng đã kịp cứu vãn bằng Balotelli. Giờ đây Milan muốn trở lại phải thay đổi rất nhiều từ băng ghế chỉ đạo. Lối chơi của Milan giờ đây đặc biết không có nét gì cả, khác xa Milan trước thời Allegri.

Love football, play FM!!!!!

Số bài viết
    6,093

Mình đâu có nói chơi tập thể là không cần ngôi sao, cái quan trọng là đội lệ thuộc vào ngôi sao như thế nào, ví dụ Bayern vừa vô địch do Ribery-Robben là chính, chả ai nói nhiều về Bastian cả, hay Chelsea vô địch là nhờ tập thể, 1 hàng phòng ngự chắc chắn, hoặc Inter là của riêng Sneijder, MU 2008 là của riêng Ronaldo là chính. Nếu bạn kể công các cầu thủ như vậy thì các cầu thủ phòng ngự coi như không phải là ngôi sao, nhưng ai dám nói những Pique, Vidic hay Rio là cầu thủ không phải ngôi sao nào:woa: ?

Đội bóng muốn vô địch cần nhiều yếu tố, và ngôi sao toả sáng là 1 trong những yếu tố đó. Vì vậy nên mình mới nói ý kiến của mình là đội bóng 1 người nhiều khả năng vô địch hơn khi đá châu Âu.

Đá trong nước : tần suất đá nhiều, dễ bị bắt bài lối chơi => lối chơi phụ thuộc ngôi sao dễ bị gặp khó khăn.
    Đá châu Âu : tần suất đá ít và quan trọng hơn ( đá Playoff ) => nếu ngôi sao đc xây dựng lối chơi toả sáng đạt phong độ cao thì khả năng đi tiếp là rất cao, và khả năng tính toán điểm rơi phong độ của cầu thủ ngôi sao dễ dàng hơn.

Và thường theo mình thấy thì đội bóng lối chơi phụ thuộc 1 người thường chỉ hay chú trọng 1 mặt trận : trong nước hoặc châu Âu.

Có thể lấy Ibra làm ví dụ : ANh này thì độ khủng khỏi phải bàn, đi từ Ajax, Juve, Inter, AC, Barce, PSG chỗ nào cũng có cúp, đội bóng nào anh cũng là trung tâm lối chơi, nhưng rồi cái anh có đc chủ yếu là cúp quốc nội, cúp châu Âu = 0. Hoặc như Milan năm nào, 1 mình Kaka toả sáng kéo cả team vô địch CL 1 cách thuyết phục đấy thôi ? Hoặc có thể nhìn MU của SAF qua các thời kì, đội hình luôn ít khi lệ thuộc 1 ngôi sao ( trừ Ronaldo ) nhưng rồi cúp PL vẫn ẵm đều đều, trong khi nhìn Man City với hạt nhân Silva hay Chelsea với Torres/ Mata thì thấy có sự khác biệt.

Tiếp tục thảo luận đi mọi người , ai cũng đc quyền nói ý kiến của mình, tham khảo và học hỏi, tiếp thu .

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của trung224 Bài viết
    tớ nghĩ đội bóng cần ngôi sao, nhưng để tất cả lệ thuộc vào 1 ngôi sao (chỉ 1) theo kiểu Milan lệ thuộc Ibra hay SES rồi Balo hiện nay của Allegri thì ra C1 ko thể thành công được. Ở giải trong nước có 1 siêu sao thì còn cái kiểu phất bóng lên cho siêu sao tự xử lí, kiêu như Ibra trước đây. Nếu để ý các đội vô địch C1 nhiều năm trở lại đây đều có vài ngôi sao trong đội để tránh lệ thuộc: người thì dẫn dắt lối chơi, người thì ghi bàn quyết định. Chứ cái kiểu dồn hết bóng cho 1 anh ngôi sao tự xử lí (kiểu đội bóng = 1 ngôi sao + những người bạn) thì khi đối phương bắt chặt anh ta hoặc phong độ ko tốt thì đội bóng cũng tèo luôn, nhất là C1 khi không có thể chờ trận sau làm lại như giải trong nước
    Dẫn chứng: Bayern = Ribery, SChweinteiger dẫn dắt + Robben ghi bàn quyết định
    Chelsea = Drogba ghi bàn quyết định nhưng cả đội cũng chả trông chờ vào anh ta
    Barcelona 2011: Xavi- Iniesta dẫn dắt, Messi + Villa ghi bàn
    Inter = Sneijder dẫn dắt + Etoo quấy phá + Milito ghi bàn quyết đinh
    Barcelona 2009 : Xavi- Iniesta dẫn dắt, Etoo với Messi ghi bàn
    MU 2008: 3 người Rooney, tevez, Ronaldo vai trò gần tương đương

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới