Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 3 trang 123 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 24
    Số bài viết
    207

Icon12 [ topic ] chia sẺ sỰ hiỂu biẾt vỀ tactics bẠn yÊu thÍch ?

Xin chào tất cả các bạn trong Fm-vn. Mình tên là Hiếu năm nay 26 tuổi, mình rất yêu thích game FM và đã chơi FM 1 khoảng thời gian khá lâu rồi, mình nhớ từ lúc ROMA mới mua Batistuta về ( đội hình lúc ấy của Roma đẹp quá , nào là: Cafu, Totti, Candela,Tomassi, Montella, Delvecchio, Samuel, Aldair,v.v). Mình ở Vũng Tàu.

Hôm nay, mình lập topic này với mong muốn mọi người cùng chia sẻ TACTIC mà bản thân yêu thích nhất? Vd: Vì sao mình yêu thích nó?, nó có những điểm đặc biệt gì?,nhu cầu nhân sự như thế nào để vận hành tốt tactic, và nó để lại cho bạn những kỉ niệm gì?

Bản thân mình chịu ảnh hưởng lớn từ tactic 4-1-2-1-2 của HLV Ancelotti và đến bây giờ vẫn yêu thích nó. Tatic này mang đến một sự cân bằng cả công và thủ, khi có 2 FB 2 DC ở hàng hậu vệ, có 1 DMC và 2 MC ờ trung tuyến, có 1 AMC ( Trequarista) 2 ST trên hàng công.
    Điểm đặc biệt nhất ở tactic này nằm ở vị trí DMC, trước đó ở vị trí này người ta chỉ nghĩ đến 1 cầu thủ to đen để tranh chấp bóng, điển hình là Makalele ở Real. Nhưng Ancelotti đã sáng tạo ra một người dẫn dắt trận đấu ở vị trí lùi sâu ( bây giờ gọi là DLP Support), và người đảm nhận vị trí đó ở Milan là ANDREA PIRLO. Muốn chơi tốt ở vai trò này đòi hỏi cầu thủ phải có Technique tốt để xoay trở, chuyền dài tốt ( vì đứng ở xa), đặc biệt phải có nhãn quan chiến thuật tốt để tung ra những đường chuyền quyết định ( trong Fm là chỉ số Creative). Không đòi hỏi nhiều về thể lực( strengh, stamina), thể hình( height), và khả năng tranh chấp ( marking, tackling). Điều thứ 2: Ancelotti đã biến Kaka thành cầu thủ xuất sắc nhất Châu Âu với vai trò Trequarista ( tiền đạo ảo) hỗ trợ cho 2 tiền đạo phía trên và trực tiếp ghi bàn ( Inzighi và Sheva), không như vai trò đơn thuần của 1 AMC truyền thống là dẫn dắt trận đấu và hiếm khi ghi bàn ( điển hình là Rui Costa người bị chính Kaka cướp vị trí), vì đã có người dẫn dắt trận đấu ở phía sau là ANDREA PIRLO! Với mô hình này Ancelotti đã đưa Milan giành được 2 C1 và nhiều cúp khác.
    Để vận hành tốt mô hình này cần có tối thiểu: 1 DMC như PIRLO ( gần đây thì có Veratti ), 1 Trequarista, 1 tiền vệ lên công về thủ nhịp nhàng như Seedolf ngày nào ở vị trí MCL. Khi đang dẫn bàn, chúng ta có thể tùy biến 1 chút khi rút 1 ST ra và đưa vào 1 AMC, 1 MCL có xu hướng phòng ngự hơn để trờ thành mô hình cây thông 4-1-2-2-1 để kiểm soát thế trận khi có đến 5 tiền vệ ở giữa sân.
    Điểm yếu của tactic: vì PIRLO đá ở trước hàng hậu vệ nhưng lại không có thế mạnh về thể hình nên Ancelotti phải điều chỉnh MCR Gattuso không dâng lên quá cao để bọc lót cho PIRLO và tranh chấp giữa sân. Vì thế sức tấn công về biên phải hầu như rất yếu ( Milan thành công vì có 1 Cafu quá tài năng). Tấn công biên không tốt vì không có tiền vệ cánh, 2 FB buộc phải dâng lên hỗ trơ sẽ làm giảm khả năng phòng thủ. Trong trận đấu có thể điều chỉnh cho Treaquarista đá giãn biên ở 1 vài thời điểm nào đó.
    Kỉ niệm: cùng với tactic này mình đã đạt được rất nhiều thành công cùng Milan, mua Kaka từ Sao Paulo với giá 8m Pound thành cầu thủ xuất sắc nhất thế giới và giá chuyển nhượng lên tới 32m Pound khi đó. Và đó là kỉ niệm đẹp nhất cho đến tận bây giờ.
    Ở trên là sự hiểu biết của mình về tactic mình yêu thích nhất. Bây giờ đến lượt các bạn, cùng nhau chia sẻ nhé. Mình hi vọng có thêm sự hiểu biết từ các chia sẻ của các bạn :dzo:
    THANKS ALL!

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    277

Từ: [ topic ] chia sẺ sỰ hiỂu biẾt vỀ tactics bẠn yÊu thÍch ?

Nghe cái tên bác chủ thớt đã thấy Milan và Ancelotti rồi

Cơ mà bài viết có chút dìm hàng (mặc dù ko cố ý) thần tượng Manuel Rui Costa của mền....

Cùng thời với Milan ở trên thì mình thích Fiorentina "the Viola" có Toldo, Rui Costa, Batistuta... Nhưng ko bik đá đội hình gì chiến thuật ntn , hình như là 4-4-2 hay 4-4-1-1 attack... :okay:

Số bài viết
    207

Thanks bạn đã comment.
    Ngày ấy, Seria A đẹp lắm. Ngoài The Viola còn có Parma của những: Thuram, Buffon, Cannavaro,v.v
    Dù bây giờ Serie A đã thoái trào nhưng mình vẫn thích chơi, có lẽ nó đã quá quen thuộc.

Số bài viết
    6,237

mình xem bóng đá ít năm nên chạy theo tactic tân thời :okay: toàn 4-2-3-1 :okay:

Số bài viết
    6,093

Xin chào tất cả các bạn trong Fm-vn. Mình tên là Khuê năm nay 24 tuổi, mình rất yêu thích game FM và đã chơi FM 1 khoảng thời gian khá lâu rồi, từ lúc Roberto Baggio vừa giải nghệ trong màu áo của Bresica ( tóc đuôi ngựa thần thánh ) , thời đó còn có: Caracciolo, Di Biagio, Pisano,Matuzalem v.v). Mình ở Ninh Thuận.

Hôm nay, mình thấy topic này nên muốn mọi người cùng chia sẻ TACTIC mà bản thân mình yêu thích nhất? Vd: Vì sao mình yêu thích nó?, nó có những điểm đặc biệt gì?,nhu cầu nhân sự như thế nào để vận hành tốt tactic, và nó để lại cho bạn những kỉ niệm gì?

Bản thân mình chịu ảnh hưởng lớn từ tactic 3-5-2 của HLV Conte ở 2 mùa giải gần đây và đến bây giờ vẫn yêu thích nó, dù ko biết mùa tới có còn tiếp tục không. Tatic này mang đến một khả năng phòng ngự rất tốt, khi có 3 DC ở hàng hậu vệ, và khả năng có thêm sự phòng ngự từ 2 WRL, có 1 DMC và 2 MC ờ trung tuyến, 2 ST trên hàng công.

Điểm đặc biệt nhất ở tactic này nằm ở vị trí DMC, trước đó ở vị trí này người ta chỉ nghĩ đến 1 cầu thủ to đen để tranh chấp bóng, điển hình là Makalele ở Real. Nhưng Conte đã cho thấy dù Milan không cần anh nữa, nhưng Pirlo đã góp phần không nhỏ giúp Juventus có 2 Scudetto liên tiếp ( trước đó là của AC MIlan ) khi chơi ở vị trí dẫn dắt trận đấu ở vị trí lùi sâu ( bây giờ gọi là DLP Support), người đảm nhận vị trí đó ở Milan trước đây. Muốn chơi tốt ở vai trò này đòi hỏi cầu thủ phải có Technique tốt để xoay trở, chuyền dài tốt ( vì đứng ở xa), đặc biệt phải có nhãn quan chiến thuật tốt để tung ra những đường chuyền quyết định ( trong Fm là chỉ số Creative). Không đòi hỏi nhiều về thể lực( strengh, stamina), thể hình( height), và khả năng tranh chấp ( marking, tackling). Điều thứ 2: Conte đã biến Marchiso và Vidal thành 1 trong những cặp tiền vệ xuất sắc nhất SerieA và trên bình diện châu Âu không đến nỗi tồi, hỗ trợ cho 2 tiền đạo phía trên và trực tiếp ghi bàn ( Giovinco, Matri, Vucinic, Quag...), không sử dụng 1 AMC mà sử dụng 1 tiền đạo lùi làm bóng cho đồng đội - Vucinic, vì đã có người dẫn dắt trận đấu ở phía sau là ANDREA PIRLO! Với mô hình này Conte đã đưa Juventus giành được 2 Scudetto liên tiếp và cả cúp Coppa Italia.
    Để vận hành tốt mô hình này cần có tối thiểu: 1 DMC như PIRLO , 1 tiền đạo có khả năng làm bóng, 2 tiền vệ lên công về thủ nhịp nhàng như Marchisio-Vidal-Pogba MC. Khi đang dẫn bàn, chúng ta có thể tùy biến 1 chút khi có thể kéo 1 ST về AMC ( Vucinic/ Quag/ Giak ) hoặc đưa vào 1 AMC/MC để trờ thành đội hình 3-6-1 nhằm kiểm soát thế trận tốt hơn khi có tối thiểu 4 tiền vệ giữa sân theo hình kim cương.
    Điểm yếu của tactic: vì dùng đến 3 trung vệ nên đội hình này hay gặp khó khăn khi đối đầu với chỉ 1 tiền đạo cắm. Khi đó 1 trong 2 trung vệ biên sẽ đc phép dâng cao để hỗ trợ tấn công ( Juve thành công vì có bộ 3 trung vệ đá quá tốt Chielini-Bonucci-Bazagli, ngoài ra còn phải kể đến Asamoah ở biên trái ). Tấn công biên là chính vì nhận đc hỗ trợ khá nhiều từ những đường chuyền mở biên của Pirlo, hay khả năng di chuyển phối hợp của Vucinic cùng sự dâng cao của 2 cánh ( Lich + Asamoah ), 2 WB đc phép dâng cao để tấn công. Trong trận đấu có thể điều chỉnh cho tiền đạo lùi (Vucinic ) đá giãn biên ở 1 vài thời điểm nào đó.
    Kỉ niệm: cùng với tactic này mình đã đạt được rất nhiều thành công cùng Juventus, cho đến tận bây giờ file save FM của mình thì Juventus vẫn quá manh ở SerieA với đội hình này, dù Pirlo đã giải nghệ và được thay bằng những tài năng trẻ hơn.
    Ở trên là sự hiểu biết của mình về tactic mình yêu thích nhất. Bây giờ đến lượt các bạn, cùng nhau chia sẻ nhé. Mình hi vọng có thêm sự hiểu biết từ các chia sẻ của các bạn :dzo:

:okay:

Số bài viết
    6,237

Với mô hình này Conte đã đưa Milan giành được 2 Scudetto liên tiếp và cả cúp Coppa Italia.
    bẹp

Số bài viết
    6,093

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của sunliang Bài viết
    bẹp
    nhầm tí thôi mà

Số bài viết
    207

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Super FM Bài viết
    nhầm tí thôi mà
    Thanks mod đã comment (dù có hơi đạo văn tí :dt
    Mình biết về giai đaọn Milan có bộ 3 Hà Lan bay. Nhưng chưa rõ về đội hình khi ấy thế nào, có điểm gì đặc biệt? Mod biết trả lời dùm nha
    Các bạn khác đâu hết rồi ta. Mình thật sự muốn nghe những chia sẻ của các bạn.

Số bài viết
    6,093

À giai đoạn hà lan bay thì mình chưa biết coi đá banh

Số bài viết
    227

- Nói gì thì nói, mình vẫn rất thích tactic kim cương và cây thông của Ancelotti nhưng đưa vào game với trình cùi của mình thì lại ko hiệu quả.
    - Ngoài ra, mình còn rất thích các tactic như :4-2-3-1 của Prandelli hồi ở Parma, nổi bật trong đội hình Parma khi ấy là tiền vệ cánh Marchionni , 4-1-4-1 Everton của D.Moyes khi ấy nổi đình nổi đám một tiền vệ Thomas Gravesen. Đây là 2 trong những tactic biến thể từ 4-5-1 mình cực thích.
    - Sau này, Spalletti của Roma đã đưa ra một phiên bản 4-6-0 thi đấu cực kì hoa mỹ với đôi cánh Mancini, Taddei, rồi Totti là tiền đạo ảo.

You'll never walk alone

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới