Share game FM24 (PC)

Trang thứ 1 trong tổng số 29 trang 12311 ... Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 288
    Số bài viết
    141

Icon12 [Tactics] Three-tactic-COMBO (by dzunglv): Chiến thuật 13.1.3, đã test ổn bên FM UK. Post hi vọng mọi ng ủng hộ

MÌNH VỪA CẬP NHẬT BẢN MỚI NHẤT CHO COMBO TACTIC, 22 THÁNG 1 NĂM 2013. ĐÂY CÓ LẼ LÀ BỘ TACTIC TỐT NHẤT CỦA MÌNH TỪ TRƯỚC ĐẾN GIỜ, GIÚP LEEDS CÁN ĐÍCH THỨ 2 PREMIER LEAGUE NGAY Ở MÙA GIẢI ĐẦU TIÊN THĂNG HẠNG

*lâu không vào đây hình die gần hết. Mình buồn quá

1. Sơ lược

Đây là bài viết đầu tiên của mình. Mình đã tạo được một bộ tactic có kết quả khá tốt cho FM2013 (13.1.3). Bài gốc mình post ở diễn đàn FM uk, và đã được các testers dùng với nhiều đội khác nhau (Man utd, Arsenal, New castle, Sunderland, Cardiff...), đều cho kết quả khởi đầu khả quan. Chơi qua vài bản FM, mình đã tạo được tac tấn công kiểm soát bóng tốt, chính là 1Combo hiện nay. Nói thật với các bạn, để có một khởi đầu tốt với một đội bóng cỡ Man utd là không khó. Những diễn biến tiếp theo của mùa giải thì không được như mơ như thế. Chuỗi trận thua bắt đầu, tinh thần cầu thủ đi xuống, đặc biệt là những trận khó khăn sân khách, giống như ngoài đời vậy. Điều này khiến mình nghĩ rằng cần phải có một cách tiếp cận khác. Và đó là lý do mình tạo ra 2Combo

Nói thật mình đã khá phấn khởi sau khởi đầu của bộ Combo. Là fan Man utd và bộ tactic này có kiểu chơi khá giống Man thực tế. Rooney đã lùi, vừa kiến thiết vừa ghi bàn. Persie, Welbeck, Valencia, Nani, Carrick với phong cách đặc trưng khác nhau vẫn thể hiện được tốt trong sơ đồ này.

KẾT QUẢ TỐT VỚI LEEDS 13.2.2: MÌNH CHỈ THỰC SỰ DÙNG COMBO MỚI TỪ NGÀY 1 THÁNG 1, NẾU DÙNG CẢ MÙA THÌ CHẮC LÀ... HEHE

2. Hướng dẫn

HIỆN NAY MÌNH ĐÃ QUYẾT ĐỊNH BỎ 1COMBO, BỘ COMBO CHỈ CÒN 2COMBO VÀ 3COMBO MÀ THÔI, LINK DOWNLOAD CẬP NHẬT NGÀY 24 THÁNG 1, 2013

Các bạn vẫn có thể tham khảo về những thảo luận hiện có liên quan đến bộ Combo này tại đây:http://www.fm-base.co.uk/forum/football-manager-2013-tactics-training/109703-three-tactic-combo-man-utd-conquer-pl-title-bang-barcelona-6-2-aggr-cl-finalist.html

Về cơ bản bộ Combo này gồm 3Combo là chiến thuật áp đảo bằng bóng ngắn, và 2Combo là phòng phản bóng dài.

CHI TIẾT... MÌNH SẼ CẬP NHẬT BẰNG TIẾNG VIỆT SAU...

"MANUAL GUIDE: (new)

How to choose between 2COMBO and 3COMBO for a match:
    1. Home match or Away match, Stronger, similar or weaker team
    2. Opponent team report, Tactic face, find the different between 4-2-3-1 and 4-4-1-1 or 4-4-2 (2COMBO works similarly to the traditional 4-4-2)
    3. Past meeting: What tactic you have used in the past? What was the result?

2COMBO:

- 2COMBO is useful on Away matches, or games against stronger teams where you want to build the game from the back and launch Counter
    - Always start with Shout: Work ball into box. Also, please check my OI guide.
    - 2COMBO/Defensive if play against very strong team
    - After about 25-30 minutes of the match, if it does not work, please consider these tips below:
    + Push higher up if waste chances a lot by Long shot. If still not work, increase Strategy gradually: Standard/Control... until your team creates chances but still solid on the back
    + Look for overlap if wingers can reach the byline but cannot cross through the opponent's FBs
    + If leading just 1 goal, 75', hold on result by removing Work ball into box, use 2COMBO/Contain + play even safer

3COMBO:

- 3COMBO is useful on Home matches, or games against weaker teams where you want to dominant and create a lot of chances
    - Always start with Shout: Work ball into box. Also, please check my OI guide
    - After about 25-30 minutes of the match, if it does not work, please consider these tips below:
    + Increase Poacher's Mentality by 2 knots
    + Increase Strategy to Attack if you feel safe and want to dominate more, reduce Long shots
    + Increase Run from deep of two Wingers
    + Look for Overlap if Wingers are marked and cannot cross
    + If passing does not work, try this: Drop deeper + stand on feet + play narrower + pass into space + get ball forward + stand off opponents.
    + Reduce player's tackle if they are booked. Tell them to avoid another book during half time team talk
    + If lead 1-0, 75 minute, switch to 2COMBO, reset OI, Contain+play even safer"

2a. SHOUTS (dùng rất tốt cho 13.2.2, mình khuyến khích bạn luôn dùng SHOUTS trong những trường hợp sau đây)

- Chống sút xa bừa: Push higher up, Work ball into box
    - Chống hậu vệ không chịu nổi sức ép, chuyền về bất cẩn: Pass ball into space, Get ball foward
    - Cả hai trường hợp trên: Dùng cả 4 shout trên cho mình kết quả rất tốt
    - Phòng ngự hoặc phòng ngự phản công khi dùng 1COMBO: Drop deeper, stand on feet, play narrower, pass into space, get ball foward, stand off opponents (nhiều đối thủ khi cố gắng tìm bàn gỡ đã bị ôm hận vì mình phản công BẰNG 1COMBO sử dụng shout này)
    - Khi bạn đã dẫn trước vào cuối trận, và muốn "câu giờ", dùng 2COMBO, bỏ work ball into box, drop deeper, play narrower, pass to feet. Mình chưa bao giờ thủng lưới khi câu giờ thế này!

2b. Match training: Pre season: fitness cho general, tactic only cho match, chỉnh tối đa match training cho familiar tăng nhanh, để 1Combo thôi (1 tactic thôi, trợ lý phàn nàn kệ nó!)
    Vào mùa giải: Balance cho general, Attack cho match, dịch lùi thanh trượt sang cho cân giữa match và general training, bắt đầu cho 2Combo vào (2tactic, khi nào quen 1Combo thì cũng là quen 3Combo, nên 3Combo chỉ nên add khi fami cho 2 tac kia đã đầy),
    Match preparation: sân khách đối thủ yếu: setpiece defence, sân khách đối thủ mạnh: defense movement, sân nhà: Attack movement.

2c. Cầu thủ phù hợp:

GK: thủ môn tốt nhất bạn có thể mua
    LB, RB: hậu vệ cánh tốt nhất bạn có thể dùng. Không có preffered move: "get forward whenever possible"
    CBs: Trung vệ điển hình, chiều cao trên 1m83, đặc biệt giỏi Jumping và Heading. Ngoài ra: Marking, Tackling, Concentration, Strength. Nên luyện Positioning nếu chỉ số này quá thấp.
    MCL: một BWM điển hình, Marking, Tackling, Strength tốt. Mình đã thử dùng các CBs ở vị trí này và họ đều thi đấu tốt (Phil Jones, Agger)
    MCR: một DLP điển hình, Hiljemark, Poli, Goretzka, Carrick, Arteta. Nếu có get forward whenever possible thì thi thoảng sẽ ghi bàn cho bạn (David Norris)
    AML, AMR (đặc biệt quan trọng): Chân thuận cùng phía với cánh sở trường (AMR chân phải, AML chân trái). Pace, Accl > 13 (cần luyên Quickness nếu thấp hơn 16), Dribbling ít nhất 12, Crossing ít nhất 13. Một Winger điển hình!
    STRK: Poacher điển hình, Dribbling, Finish, First touch, Composure, Off the ball, Pace, Acc. Cần luyện Quickness nếu Pace, Acc thấp hơn 16! Sẽ càng tốt nếu cao và Jumping, Heading tốt!

2d. Opposition instruction

Các bạn thử phương pháp này và cho mình biết kết quả nhé. Mình sử dụng được hai mùa cùng Leeds Utd, đến bây giờ cảm thấy tự tin mới dám post (trước đây mình ko biết gì về Shout và Opposition Instruction)

Bước 1: Tham khảo ý kiến trợ lý.

Bạn hãy giữ nguyên ý kiến này (ý kiến trợ lý) và thêm vào những điều chỉnh dưới đây:

Bước 2: Giữ nguyên ý kiến trợ lý, rồi thêm vào như sau. DR, DL, WBR, WBL: chỉnh phần position instruction: mark always, tackle hard, show on weaker foot. Nhớ là position instruction nhé, đề phòng đối thủ thay người!

Bước 3: Giữ nguyên ý kiêns trợ lý, thêm vào như sau. AMR, MR, AML, ML: Chỉnh cả player instruction và position instruction như thế này: mark always, tackle hard, show on weaker foot. Cả hai mục player và position nhé, đề phòng thay người hoặc đảo vị trí

Bước 4: Giữ nguyên ý kiến trợ lý rồi thêm vào như sau. 2 STR (với sơ đồ 2 tiền đạo) và STR, AMC (với sơ đồ x-x-1-1). Cũng chỉnh cả 2 phần nhé: Mark always.

Bước 5: các cầu thủ còn lại. Giữ nguyên ý kiến trợ lý. Đối với một số cầu thủ MCL hoặc MCR giỏi sút xa mà bạn biết từ trước (Steven Gerrard chẳng hạn) thêm vào player instruction: Close down always. Điều này rất nên cân nhắc, vì bạn biết là nếu bạn kèm quá nhiều cầu thủ đối phương thì đội hình của bạn sẽ rối loạn

Bước 6: Trong trận đấu: trong thời gian thi đấu bạn sẽ thấy một số cầu thủ đối phương có biểu hiện lên đồng, rê như ngộ và sút về phía cầu môn đội bạn: chỉnh player instruction giống như với AML và AMR: mark always, tackle hard, show on weaker foot (chỉ chỉnh player instruction thôi nhé, ko chỉnh position đâu)

Bước 7: Nếu bạn đã chỉnh giống hệt như trên mình chỉ, nhiều khả năng các cầu thủ đã bị bạn set sẽ bị tịt ngòi. Vào thời điểm đó, máy sẽ đưa ra điều chỉnh: thay đội hình đề các cầu thủ thoát kèm (ví dụ một trick của nó mình thường thấy là đẩy DL, DR lên thành WBL, WBR), hoặc đảo vị trí cầu thủ cho nhau, hoặc đổi vị trí (AMC nâng bi lên thành STRC, AML xuống MCL). Vì lý do đó mình khuyên các bạn luôn luôn hiển thị đội hình đối phương trong trận đấu (như hình dưới đây) và thêm setting để bắt chết đội hình mới của đối thủ

Yarmolenko vừa vào sân và không bị kèm (trong ví dụ dưới đây)

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

3. Bàn về sự khác biệt giữa FM12 và FM13

Theo như mình biết, đến thời điểm này trên thế giới chưa xuất hiện một chiến thuật "bá đạo" cho FM13, hay còn gọi là "exploit the engine" và "plug and play", như đã từng có ở FM12, và mình nghĩ rằng sẽ không có. Đó là vì FM13 thực hơn các phiên bản trước. Trong thực tế, bạn, một HLV vu vơ đến từ VN, cầm lái một CLB ở Ngoại hạng Anh chẳng hạn, bạn nghĩ bạn có bao nhiêu cơ hội vô địch giải trong nước? Ở ngoài đời khả năng mất việc của bạn là cao hơn. Đội của bạn có thể chơi cực tốt trong một mùa giải, nhưng đến mùa giải sau chiến thuật của bạn lại trở nên cùi bắp. Bắt đầu là một trận hoà vu vơ, và tiếp sau đó là cơn ác mộng không bao giờ chấm dứt. Nguyên nhân nằm ở những yếu tố sau:

- Kết quả trận đấu của FM13 phụ thuộc nhiều hơn vào những yếu tố chuyên môn quản lý: Morale cầu thủ và Match Preparation, tactic familiarity: Hãy làm chủ những mục này trong game, tuyệt đối không phó mặc cho trợ lý. Yếu tố sân bãi, thời tiết, nội bộ phòng thay đồ, cầu thủ mới, cũ, và match fitness... Chi tiết về những mục này mình có thể bàn luận chi tiết nếu bạn quan tâm. Ở đây mình chỉ có thể nói rằng hãy chú ý đến từng chi tiết dù là nhỏ nhất trong game, hãy chuyện trò xun xoe chửi bới từng cầu thủ trước từng trận đấu, quay vòng xoay tua đội hình, làm tốt nhất có thể trong vai trò một HLV chuyên nghiệp, chứ không phải là một gamer
    - ME (Match Engine) ở FM13 có vô vàn cách tiếp cận trận đấu để đối đầu với bạn. Vẫn còn tranh cãi là vấn đề có hay không chuyện AI bắt bài bạn. Thực tế là ME không phân biệt được đâu là AI, đâu là người điều khiển. Vì thế nếu cóosai sót chiến thuật, thì đó là do bạn quyết định, bạn sai lầm khi không tìm hiểu rõ đối thủ mà thôi. Nếu bạn muốn chơi kiểu mua 11 cầu thủ giỏi nhất có thể, lắp tactic, next, next, Go to Match, play... vẫn còn đó FMClassic dành cho bạn. Nếu không, mình khuyên các bạn hãy dừng lại từng bước trước khi bước vào trận đấu, nhìn vào tiền đạo và hậu vệ của đối phương, và exploit đội hình đối thủ. Ví dụ: Marking "Never" với target man cao to của đội bạn, để khi anh ta hất bóng ra là vào múc, Mark "Always" với tiền đạo nhanh, khéo. Tấn công vào cánh do cầu thủ đôn từ đội dự bị lên nắm giữ, Close down với deep-playing maker và trấn bóng ngay phần sân đội bạn, show on weaker food với thủ môn ban chuyền kém làm bộc lộ sai lầm...

Trên đây chỉ là một số ví dụ về những gì bạn sẽ không thể thực hiện nếu không đọc opposition team report, và không nghiên cứu kỹ đối thủ, cũng như chỉ số đặc trưng của từng cầu thủ trong đội hình đối thủ. Trước mỗi trận đấu bạn cần có một chút thay đổi phù hợp, và trong trận đấu, hãy sử dụng "Full game" khoảng chục phút đầu, hoặc khi gặp khó khăn, để đưa ra thay đổi trong trận.

Những khác biệt cơ bản mình nhận thấy giữa FM12 và FM13 là lý do 2Combo3Combo là hai đội hình hầu như "sạch trơn". Bạn thậm chí có thể dùng nó như một khởi đầu để tự tạo ra chiến thuật cho riêng mình. Thậm chí bạn có thể tự tạo một tactic riêng mình, hoàn toàn basic, làm thật tốt công tác quản lý, và bắt đầu thay đổi chiến thuật cho đến khi có được đội hình ưng ý.

4. Screenshot

Để kết thúc mình sẽ chia sẻ một số ss của Combo. Hi vọng cùng với ý kiến đóng góp của các bạn, mình có thể sớm đưa ra những cập nhật mới cho tactic này.

(Hiện nay đã có thêm nhiều ss được cập nhật của các testers, các bạn có thể tham khảo link thread của mình bên diễn đàn UK, ở trên, để tham khảo tại đây: http://www.fm-base.co.uk/forum/footb...-finalist.html)

Mình xin lỗi các bạn vì ngại upload và viết chú thích quá. Nên với ai quan tâm các bạn có thể trực tiếp xem ss của mình ở link phía dưới đây. Ở đây bao gồm tất cả những hình mình đã chụp lại từ khi bắt đầu chơi FM13, phần lớn trong đó là được sử dụng với Combo tactics.

Screenshot của mình: http://steamcommunity.com/id/dzunglv...rid&privacy=14

Link download:

BẢN COMBO mới nhất (13.2.2): Cập nhật ngày 24/01/2013, các bạn lưu ý luôn sử dụng với WORK BALL INTO BOX nhé
    1COMBO (đã bỏ)
    2COMBO Luôn sử dụng với WORK BALL INTO BOX
    3COMBO Luôn sử dụng với WORK BALL INTO BOX

Hiện nay FM13 đã nâng cấp lên nhiều bản mới, những lỗi kiểu sút xa quá nhiều có lẽ không còn, có thể các bạn không cần sử dụng WORK BALL INTO BOX nữa. Tốt nhất là không dùng, trừ phi thấy những lỗi cũ vẫn còn trong game. Ngoài ra dành cho ai cần, link của 1COMBO, tactic đầu tiên của bộ ba này: http://www.mediafire.com/?v2iw94p9fwc13zc

1COMBO là một tactic đã tuỳ chỉnh cho từng vị trí. Triết lý và đội hình của nó y hệt 3COMBO, nhưng kiểm soát và tạo nhiều cơ hội hơn cả 3COMBO nữa (3COMBO thực ra là bản thiết kế lại của 1COMBO, hầu hết player setting để default để các bạn dễ kiểm soát hoặc tuỳ chỉnh lâu dài). Do mình hiện giờ không chơi FM13 nữa, nên chưa thử 1COMBO với những bản mới. Rất mong các bạn thử và cho ý kiến.

Hi vọng mọi người nhiệt tình ủng hộ.
    ----------------------------------------------------------------------------------------