Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 2 trang 12 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 17
    Số bài viết
    1,209

[Real Tac] 3-2-3-2 Juventus - Anti 4-4-2?

Hôm nay mình xin bắt đầu thực hiện dự án mang tên "Đưa chiến thuật thực tế vào FM" mà admin cũng như anh Bom đã ấp ủ từ lâu. Mục tiêu của những tac này là mô phỏng càng giống càng tốt những tac mà các đội ở EPL SerieA hay La Liga đã dùng. Mình sẽ sử dụng rất nhiều phân tích từ box Phân tích trận đấu để làm rõ những ý đó. Nay mình xin làm phát pháo tiên phong

Như tiêu đề ở trên đã nói lên tất cả. Đây là tac Juve đang sử dụng. Có 3 hậu vệ, 2 wing-backs, và đặc biệt hiệu quả khi đụng đội hình 4-4-2 truyền thống (4 tiền vệ giăng ngang). Các bạn có thể tham khảo thêm ở đây - Phần 3: hàng phòng thủ ba người nay còn đâu?, 1 bài trong loạt Series 10 thay đổi chiến thuật của thế kỉ 21 , để biết lí do vì sao tac này lại hiệu quả khi phòng chống 4-4-2 truyền thống

Trước hết, đây là hình dáng của tac

Mình xin nói sơ qua cách set cho từng cầu thủ:

Sweeper: trung vệ thòng/ trung vệ quét
    vị trí: chơi thấp nhất ở hàng thủ
    nhiệm vụ: nghe tên là bạn đã biết nv rồi đúng ko, anh ta là người chơi thấp nhất, cản phá những đường chọc khe, theo kèm một cầu thủ nào từ phía sau băng lên, và phá banh an toàn => cầu thủ sống còn

2 CD: ở đây tùy, các bạn có thể cho role theo từng trận đấu. Riêng mình thì set 1 stopper và 1 defence.

2 WB: nên để auto, công thủ tùy tình huống

2 CM:
    - Ball Winning Mid: 1 cầu thủ làm nhiệm vụ càn quét khu trung tuyến, đảm bảo làm chủ nơi đây
    - DLP: 1 cầu thủ làm nhiệm vụ kiến tạo, cầm banh, giữ nhịp điêu, làm chủ trận đấu => đây là một cầu thủ cực kì quan trọng trong đội hình, và bạn biết đó là ai trong sơ đồ của Juve ko? - Đúng chính là anh, Pirlo. Những đường chuyền vượt tuyến chính xác từng mm là thứ vũ khí cực kì nguy hiểm giúp đội nhà tìm lối thoát trong các tình huống bế tắc. Anh cũng là ng đã đem đến những thành công của Juve cho đến thời điểm này. Xin nhắc lại một vị trí cực kì quan trọng

Các bạn quan tâm có thể đọc thêm những bài phân tích về Juve ở đây:
    [SerieA] Juve 1-3 Inter: Chuỗi trận bất bại dừng ở con số 49 [04/11/2012]
    [UCL] Chelsea 2-2 Juventus 19.09.2012
    (Khi đọc các bạn sẽ biết quan trọng thế nào trong việc theo kèm Pirlo )

1 Trequarista: đây bạn cũng có thể set khác, tùy mình thích treq vì các cầu thủ này thường là mũi nhọn tổ chức tấn công, tập trung chọc khe và độc lập tác chiến :yeah2: (trong hình mình để Advance Playmaker nhưng đã sửa lại vì thấy Treq tốt hơn )

2 tiền đạo: bạn nên set poacher, vừa để kéo dãn hàng thủ đối phương, vừa tạo khoảng trống cho Treq, lại có thể chớp thời cơ cực tốt từ Treq và DLP

Giờ mình xin giải thích tại sao nó lại anti 4-4-2

Lúc không kiểm soát bóng: 2 tiền đạo đội bạn sẽ được theo kèm bởi 2 CD, 2 tiền vệ cánh sẽ được 2 Wing-backs theo sát, và thế là chúng ta đã dư 1 sweeper làm nhiệm vụ cản phá các đường chọc khe, ngăn cản ~ pha solo của tiền đạo, cản sút xa v.v... cho dù tiền đạo đội bạn có qua được CD đầu thì vẫn còn 1 lá chắn thép ở phía sau
    Chưa hết, nếu 2 CM của đội bạn là một mối đe dọa, thì bạn vẫn còn 2 CM có thể theo sát họ để vô hiệu hóa.

Hàng thủ 3 người của đội đỏ làm việc rất hiệu quả với sơ đồ 4-4-2 của đội xanh, để một trung vệ thòng ở sau lưng
    và một tiền vệ tổ chức tấn công

Lúc có bóng:
    Bạn có thể tổ chức phản công nhanh ngay lập tức bằng DLP và Treq, 2 Poacher sẽ là nam châm hút hậu vệ, Treq là mũi nhọn tấn công.
    Nếu phản công nhanh không hiệu quả, 2 Wing back sẽ dâng lên, trở thành đội hình 3 hậu vệ, và chúng ta sẽ có thêm phương án ở cánh để kiểm soát thế trận. Nhiều cầu thủ hơn thì kiểm soát banh vẫn tốt hơn đúng ko nào?

Ưu:
    - Đối trọng cực tốt cho những Newcastle, Manchester United dùng 4-4-2. Bạn đã bao giờ bị New vùi dập ko thương tiếc? Thì nay là lúc bạn thử dùng tac này rồi
    - Công có thêm 2 wingback nên kiểm soát thế trận tốt, có nhiều phương án tấn công (cánh/ trung lộ)
    - Có 1 sweeper rất an toàn trước những pha chọc khe
    Khuyết:
    - Dễ bị phản công ở cánh
    - Chưa nghĩ ra (chờ góp ý )

Link tac
    http://www.mediafire.com/?q11snhlcmhu5jdu

Kết:
    - Dù sao đây cũng là tac mô phỏng, không thể nói vào game sẽ đá tốt. Tuy nhiên mình vừa test với New, và kết quả cực kì khả quan
    - Ai dùng tac mình up nên cân nhắc, vì set pieces mình rất liều mạng nha
    - Khuyến khích mọi đóng góp ý kiến
    - Tac này có thể phù hợp với đội này nhưng ko hợp với đội kia, mỗi người có 1 cách, mỗi đối thủ có 1 kiểu. Tùy trận đấu mà mình set thôi
    - Nên set kèm người cho từng trận đấu cụ thể để tac phát huy hiệu quả tối đa.
    - Mình vẫn phân vân là nếu 2 tiền đạo đội bạn đổi chỗ cho nhau (Swap pos) thì trung vệ mình sẽ bị lúng túng và rối, chưa nghĩ ra cách để giải quyết tình huống này. Có thể chỉ set 2 CD là man marking và tight marking thôi, không set cụ thể phải kèm ai cả :cha1:

- Liệu các bạn sẽ làm hồi sinh được tac dùng 3 hậu vệ với 1 sweeper tưởng như đã chết? :yeah2:

Chủ đề tương tự:
    Lần sửa bài viết gần nhất bởi phat123ma : 23-11-2012 vào lúc 12:53 PM

Số bài viết
    98
    theo như bạn bảo thì tac này chống 4-4-2. nhưng nhìn vào hình thì thấy tac này ko uy hiếp đc 2 cánh mà 4-4-2 lại là tac thường có 4 cầu thủ đá cánh rất hay ( 2 hậu vệ 2 tiền vệ biên )
    nhìn như trên thì 2 hậu vệ của 4-4-2 có vẻ khá thoải mái

Số bài viết
    6,093
    Với mấy trận đá ở CL năm nay, mình tin là Juve đá 3 tiền vệ giăng ngang giữa sân và ko sử dụng AMC ỏ trên.

http://www.uefa.com/uefachampionslea...iew/team-shape

Đồng thời có thể thấy Juve đá 3-5-2, và đặc biệt 2 tiền đạo chơi rất gần nhau.

Tact này nói chính xác hơn là đối mặt với 2 tiền đạo thì hiệu quả, còn đối đầu 4-4-2 thì phải xem lại .

1 bài viết mà mình nghĩ sẽ thích hợp cho ai thích nghiêm cứu tact juve hiện tại http://fm-vn.com/diendan/showthread.php?t=28019 :mocmui1:.

Số bài viết
    1,209
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của mr.bap Bài viết
    theo như bạn bảo thì tac này chống 4-4-2. nhưng nhìn vào hình thì thấy tac này ko uy hiếp đc 2 cánh mà 4-4-2 lại là tac thường có 4 cầu thủ đá cánh rất hay ( 2 hậu vệ 2 tiền vệ biên )
    nhìn như trên thì 2 hậu vệ của 4-4-2 có vẻ khá thoải mái
    oh bạn nói cũng có lý. Tuy nhiên do mình build tac theo như trong bài phân tích, mà họ không đả động gì tới vị trí này. Nên cũng chưa biết phải đối trọng với 2 full back của đối phương ra sao .
    Tuy nhiên mình nghĩ đây sẽ là nhiệm vụ của 2 wingback và 2 CM. Khi rút về phòng thủ, đội hình sẽ thấp hơn, 2 CM sẽ ở gần hàng thủ hơn, từ đó sẽ hỗ trợ cho 2 wing back. Tuy nhiên như mình nói là tùy vào trận đấu. Nếu trận đó 2 Fullback của đối phương thường xuyên dâng cao để tấn công, thì sao bạn ko set 2 CM là ball winning hết để họ hỗ trợ phòng ngự? Còn 2 poacher bạn có thể set di chuyển ra cánh để khai thác khoảng trống của đối phương do 2 Full back để lại DÙng touchline "clear ball to flank" và "exploit down both flank"?

Hoặc giả vẫn không công hiệu do bị 2 CM đối phương ép, thì bạn có thể kéo Treq về, đá 3 CM như lời của admin (đội hình Juve) thì tự động 2 CM bên cánh sẽ được đẩy sang 2 cánh nhiều hơn, và khi này bạn có thể dễ dàng chỉnh kèm người cho họ, còn CM trung tâm nào nguy hiểm nhất bên đội bạn thì cho CM ở giữa của mình chăm sóc

Nhưng thật ra khi mình để tới 3 cầu thủ đá phía trên, thì việc đội bạn dâng cao 2 full back là điều khá mạo hiểm? 2 trung vệ đối mặt với 3 cầu thủ tấn công? Liệu có ai can đảm đến vậy ko?

Một thuốc không thể trị được nhiều bệnh, mỗi bệnh khác nhau thì dùng thuốc khác nhau để trị không thể bê hết nguyên si từ bệnh này sang bệnh khác và bảo là nó không công hiệu được

Số bài viết
    6,093
    Theo mình quan sát trong FM thì BWM rất ít khi dạt ra biên mà chủ yếu áp sát tiền vệ đội bạn ( đặc biệt là MC đội bạn ).

Mọi người thử phân tích xem thử làm sao để chống lại 4-4-2 nói riêng ? Theo mình có các phương án
    - 1 tiền đạo dạt ra biên, fullback/wingback đội bạn không dám dâng cao.
    - Nếu fullback/wingback vẫn mạnh dạn dâng cao, sử dụng 1 CM để theo kèm, đồng thời 2 tiền vệ trung tâm còn lại theo kèm 2 tiền vệ trung tâm đối phương
    - Nếu 1 trong 2 tiền vệ đối phương dâng cao, khoét vào vị trí Pirlo ( hay Deep Lying Playmaker đa số là ko chuyên thủ ) thì sẽ làm sao :mocmui1: ? Mới các bạn tiếp tục thảo luận .

Mình giả sử hướng tấn công của 4-4-2 là cánh trái nhé .

Make your football formation with this11.com

Draw your soccer tactics with this11.com

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của phat123ma Bài viết
    oh bạn nói cũng có lý. Tuy nhiên do mình build tac theo như trong bài phân tích, mà họ không đả động gì tới vị trí này. Nên cũng chưa biết phải đối trọng với 2 full back của đối phương ra sao .
    Tuy nhiên mình nghĩ đây sẽ là nhiệm vụ của 2 wingback và 2 CM. Khi rút về phòng thủ, đội hình sẽ thấp hơn, 2 CM sẽ ở gần hàng thủ hơn, từ đó sẽ hỗ trợ cho 2 wing back. Tuy nhiên như mình nói là tùy vào trận đấu. Nếu trận đó 2 Fullback của đối phương thường xuyên dâng cao để tấn công, thì sao bạn ko set 2 CM là ball winning hết để họ hỗ trợ phòng ngự? Còn 2 poacher bạn có thể set di chuyển ra cánh để khai thác khoảng trống của đối phương do 2 Full back để lại DÙng touchline "clear ball to flank" và "exploit down both flank"?

Hoặc giả vẫn không công hiệu do bị 2 CM đối phương ép, thì bạn có thể kéo Treq về, đá 3 CM như lời của admin (đội hình Juve) thì tự động 2 CM bên cánh sẽ được đẩy sang 2 cánh nhiều hơn, và khi này bạn có thể dễ dàng chỉnh kèm người cho họ, còn CM trung tâm nào nguy hiểm nhất bên đội bạn thì cho CM ở giữa của mình chăm sóc

Một thuốc không thể trị được nhiều bệnh, mỗi bệnh khác nhau thì dùng thuốc khác nhau để trị không thể bê hết nguyên si từ bệnh này sang bệnh khác và bảo là nó không công hiệu được

Số bài viết
    3,560
    Mình chưa đọc kĩ, nhưng nhìn qua bố trí tactic có vẻ ko giống Juve vì Pirlo đá kiểu DLP lùi phía sau cặp ball winning - b2b để bao quát toàn sân và triển khai bóng (chú ý là khi đứng ở vị trí DMC thì có 3 kiểu set là Anchor Man, Def mid và DLP)

Những trận mình xem thì chắc chắn là Pirlo đá sâu hơn Vidal mặc dù Vidal là cầu thủ có thể đá trụ.

Khi em thấy cô đơn, đường dài đã mệt nhoài...

Số bài viết
    1,180
    Cái tactics của Juve khó làm phết, dễ ăn hành
    Đang có ý tưởng cho Marchisio và Vidal 1 chú BWN và 1 chú B2B, rồi cho 2 chú swap với nhau để tận dụng cột lực siêu kinh hãi của cả 2 chú :okay:
    Còn Pirlo cứ cho đá DM role DLP Def thui

Số bài viết
    40
    Juve ngoài đời đá 3-1-4-1-1 bạn nhé. 3 DC có 2 stopper và 1 cover mark zonal. Pirlo đá DLP ở vị trí DM. 2 cánh là 2 defensive wingers chứ ko phải wing backs. 2 CM, 1 treq đằng sau 1 poacher.

Số bài viết
    2,858
    Ở Juve Quag đá cắm còn Vucinic đá lùi kiểu nửa tv công nửa tiền đạo :cha1:.Đá cạnh Pirlo là 2 bwm chứ có phải 1 đâu

Số bài viết
    6,093
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của sw33t.blue Bài viết
    Juve ngoài đời đá 3-1-4-1-1 bạn nhé. 3 DC có 2 stopper và 1 cover mark zonal. Pirlo đá DLP ở vị trí DM. 2 cánh là 2 defensive wingers chứ ko phải wing backs. 2 CM, 1 treq đằng sau 1 poacher.
    Mình ko nghĩ Juve đá với Trequa, 2 tiền đạo lúc nào cũng chơi rất gần nhau để phối hợp nhanh, nhỏ.

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới