Share game FM24 (PC)
Trang thứ 1 trong tổng số 2 trang 12 Trang cuốiTrang cuối
Hiển thị kết quả từ 1 tói 10 trong tổng số 19
    Ảnh đại diện của DNV
    DNV đang ngoại tuyến Em tên là Hồng. Hãy gọi em là sịp hồng Moderator
    Số bài viết
    6,748

[Thảo luận] Làm sao để mô phỏng lối chơi bóng ngắn?

Ngồi nghịch FM 1 hồi nhận ra là, bóng thường tập trung ở 2 cánh, dù là chơi trung lộ, xếp 5 tiền vệ đi chăng nữa thì cầu thủ nó vẫn thích đẩy ra cánh hơn & những trận bóng lên tiền vệ nhiều thì thường... bế tắc

Và mình cảm thấy 1 điều khá chán là, các cầu thủ trong FM thường "không dám" chuyền bóng tới khu vực dễ mất bóng mà thường chuyền đến những khu vực an toàn hơn, khu vực an toàn là ở đâu? Chính là ở 2 cánh và thằng thủ môn. Và thằng thủ môn thì cực kỳ thích bum, chắc nó làm thủ môn bị người ta bum nhiều quá nên cứ có bóng là nó bum VD điển hình là các MC, khi mà khu trung tuyến chật chội, các hậu vệ thường chọn giải pháp là chuyền sang cho DRL, rồi 2 thằng này thẩm du với AMRL hoặc MCLR (trong trường hợp thằng MCLR di chuyển ra biên chứ đứng ở trung lộ nó cũng chả chuyền đâu) hoặc nếu thằng AMRL bị kèm nốt thì hậu vệ có giải pháp khá thông minh là bum bóng cho GK hoặc hậu vệ đội bạn Điều này thể hiện rõ ở những tac 442 hay 4222 thường bá đạo, và những tac nhiều MC cũng như AMC lại đem lại ít hiệu quả hơn, thậm chí có trận Playmaker chuyền 1x trái, trong khi DLR lại chuyền tới 5-7x thậm chí có trận cầm bóng nhiều quá nó chuyền luôn 11x hay 13x đường (trong topic tiki taka của FM11 có post Abidal chuyền 138 đường thì phải).

Trong FM cũng hiếm thấy tình huống bật tường trung lộ nào như cặp Iniesta - Xavi, mặc dù team mình có những cầu thủ chỉ số ngang ngửa, thậm chí là hơn (random) Cũng như các tình huống xử lý bóng thoát kèm người cực hay của cá PM như Xavi, Iniesta, Fabregas, Arteta, ...

Nhiều trận MC chuyền nhiều thật, những những đường chuyền đó là ở đâu? chuyền cho DC, DRL chứ ở đâu Trong số những đường chuyền đó thì được bao nhiêu là hướng về phía trên (ai hồi FM11 test tiki taka chắc cũng nhận ra). Hồi đầu FM12 có 1 tac tiki taka, Xavi chuyền cực nhiều, và DL cũng nhiều bá đạo hơn Và nó gọi đó là tiki taka

Thêm nữa là thằng thủ môn, dù đã cho chuyền bóng cho thằng DC, thằng DC đã lùi sâu những nó vẫn chuyền cho DRL Mà khi bị tấn công và đoạt được bóng, thì tụi cầu thủ nó bum thẳng lên, chứ ko bình tĩnh từ từ lấy lại thế trận, cái này thường thấy ở các đội yếu, và các đội chơi phản công, còn những đội chơi bóng ngắn thì khá là ít

Số bài viết
    6,237
    đúng như tên gọi Football manager, chỉ mạnh về quản lý thôi, chứ chiến thuật thì chưa dc hợp lý lắm :fa:. Mà t thấy mấy tac muồn MC chuyền ngắn nhiều thì chỉ cần 1 MC kẹp giữa AMC với DMC thôi. Còn chuyền nhiều ra cánh thì chịu :fa: (Cái hình này là VD k phải của mình:fa

Số bài viết
    2,858
    Dễ hiểu thôi .Trung tâm lúc nào cũng kín người và trong fm nó không di chuyển linh hoạt như ngoài đời nên lấy đâu ra khoảng trống để nhận bóng .Chỗ thoáng nhất là 2 hv cánh

Số bài viết
    1,224

Cũng đâu đến nỗi có bóng là bum lên đâu , mình xem lại highlight thì bum lên là khi tiền đạo đối phương áp sát (1 hoặc 2 thằng) . Còn lệch wa 1 cánh thì cũng dễ hiểu , vì mình set quick throw cho WB trái .

Ảnh đại diện của DNV
    Số bài viết
    6,748
    Cái đó thì e cũng làm đc, thậm chí là đều 2 cánh, nhưng tiếp theo thì bóng tới AMRL Mà cái trọng tâm e muốn nói là cầu thủ có xu hướng đưa bóng tới những chỗ ít người kèm, tiền vệ trung tâm di chuyển ko hợp lý, khi mặc dù bị kèm vẫn đứng im 1 chỗ, ai mà chuyền bóng cho, cả gần như ko thấy phối hợp 1-2 giữa các MC.

Nếu có bật tường thì thường là MC với FB

Số bài viết
    2,858
    Hình hỏng rồi :fa:.Cùng lắm cho CB truyền nhiều đc thôi.Trước có trận Ver Kos chuyền 110 quả 2 thằng :fa:.

Lần sửa bài viết gần nhất bởi Wilshere : 04-09-2012 vào lúc 06:15 PM

Số bài viết
    15
    Haiz ! Trước hết cậu post cái Tac của cậu xem thế nào + thêm cậu chỉ dẫn cho từng thằng như làm sao + thêm cậu chỉ dẫn cho toàn đội thế nào + PMM của thằng AMC và playermaker nó ra làm sao. Về cơ bản thì tac của tớ theo đúng triết lý Bar + Ars chuyền bóng ngắn và chọc khe chạy chỗ là chính những bàn thắng của tớ 2/3 là chọc khe cho cầu thủ ghi bàn và thỉnh thoảng làm vài phát bật tường (không nhiều), Đánh biên rất ít vấn đề là cậu set thế nào thôi.

Tớ không tham gia diễn đàn nhiều nhưng kinh nghiệm chơi CM - FM chắc cũng khoảng được 8 năm rồi từ CM 01 - 02.

Ảnh đại diện của DNV
    Số bài viết
    6,748
    Chọc khe thì mình ko thiếu, điều mình cần là phối hợp bật tường trung lộ thì FM ko có

Số bài viết
    15
    Cầu thủ có PMM bật tường không, nếu ko có thì chẳng bao giờ bật tường đâu

Ảnh đại diện của DNV
    Số bài viết
    6,748
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của tokushitsu Bài viết
    Cầu thủ có PMM bật tường không, nếu ko có thì chẳng bao giờ bật tường đâu
    Trừ thằng thủ môn & 2 ra thì hầu như thằng nào cũng có

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới