Share game FM24 (PC)

Hiển thị kết quả từ 1 tói 6 trong tổng số 6
    Số bài viết
    3

Icon4 Phong độ (tinh thần) ảnh hưởng như thế nào đến chỉ số cầu thủ???

Trước trận đấu thường các cầu thủ có phong độ khác nhau (superb, very good, good, ok, poor...). Cho mình hỏi những loại phong độ ấy ảnh hưởng như thế nào đến trình độ cầu thủ, cụ thể là 3 cột technical, mental, physical sẽ tăng hay giảm bao nhiêu % so với chỉ số thực tế chúng ta thấy???
    Tương tự cho thể lực, nếu cầu thủ đạt 100% thể lực thì chưa tính đến phong độ anh ta sẽ chơi đúng với chỉ số thực của mình, còn nếu ví dụ chỉ còn 70% thì cột nào trong 3 cột chỉ số của cầu thủ sẽ bị giảm đi 30%???
    Mong mấy bạn có kinh nghiệm giải thích cụ thể giùm mình để nâng cao tính hiệu quả của chiến thuật trong từng trận đấu.

Chủ đề tương tự:

Số bài viết
    1,783
    Chỉ số 3 cột không bị ảnh hưởng bởi các yếu tố trên. Nó là như 1 dạng hằng số trong 1 phép toán vậy.

Còn phong độ và thể lực nó như các ẩn trong phép toán thôi
    Phong độ không cao thì khả năng cầu thủ bùng nổ là không cao , cả trận chỉ chơi ở mức tròn vai không mắc lỗi chứ không ghi bàn không kiến tạo chẳng hạn.
    Thể lực thì bạn tự suy ra ở thực tế thôi , bạn đang yếu và bắt bạn chạy thì đương nhiên bạn sẽ bị đuối sức ở những tình huống bức tốc , tranh chấp bóng thì bị tì đè tí là ngã ...

Số bài viết
    2,864
    độ ổn định nó đã có chỉ số ẩn consistency rồi

Số bài viết
    3
    ví dụ như khi ta phải lựa chọn giữa 2 cầu thủ để xếp đá chính cho trận sau mà chúng nó giống nhau hoàn toàn về các chỉ số cần thiết cho tiền đạo chỉ khác ở chỗ thằng tiền đạo A có finish là 15 nhưng phong độ là very good còn thằng B finish chỉ 13 nhưng phong độ là superb thì ta nên chọn thằng nào cho hiệu quả?? giả sử các yếu tố khác như tính cách và các chỉ số liên quan đều giống nhau.
    theo mình game đưa ra đến 6 mức phong độ thì rõ ràng nó ảnh hưởng rất cụ thể chứ ko mang tính chất cảm tính. Vì vậy thực tế sẽ có 1 trong 2 thằng ở trên đem lại hiệu quả tốt hơn.
    còn về sự ảnh hưởng của thể lực thì theo kinh nghiệm đi lông nhông đá banh từ bé đến lớn của mình hễ mà xuống sức ko chỉ tì đè, bức tốc, tranh chấp bóng là bị ảnh hưởng mà ngay cả "determination" cũng chẳng còn (mệt quá rồi thì chỉ nghĩ thôi thua cũng đc..miễn là đc thở), "decisions" ở những tình huống "pass" cũng bị hạn chế. marking cũng kém đi. vậy thì thật sự mình k biết chỉ số nào sẽ bị ảnh hưởng và k ảnh hưởng trong game? và cái mình cần biết nhất là nó sẽ bị ảnh hưởng cụ thể như thế nào?

Số bài viết
    50
    Mấy cái bạn nêu ra thì hiện tại có lẽ cũng chả ai giải thích được ngoài mấy người tạo ra game , còn mình đá nhiều khi thấy mấy thằng thể lực thấp đá rất hay chấn thương
    còn vấn đề phong độ thì cũng chả biêt sao nữa , hôm nọ đá một trận chung kết champion với barca thằng phil jones chấn thương trước trận đấu , cho nó cắn thuốc giảm đau , morale của nó giảm xuống còn poor , thế mà vào trận nó đá như lên đồng , cầu thủ xuất xắc trận đấu , messi villa cả trận chả được cú sút nào , cũng chả hiểu nó thế nào nữa , chắc pressure với imputmath cao

Số bài viết
    44
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của bidol Bài viết
    ví dụ như khi ta phải lựa chọn giữa 2 cầu thủ để xếp đá chính cho trận sau mà chúng nó giống nhau hoàn toàn về các chỉ số cần thiết cho tiền đạo chỉ khác ở chỗ thằng tiền đạo A có finish là 15 nhưng phong độ là very good còn thằng B finish chỉ 13 nhưng phong độ là superb thì ta nên chọn thằng nào cho hiệu quả?? giả sử các yếu tố khác như tính cách và các chỉ số liên quan đều giống nhau.
    theo mình game đưa ra đến 6 mức phong độ thì rõ ràng nó ảnh hưởng rất cụ thể chứ ko mang tính chất cảm tính. Vì vậy thực tế sẽ có 1 trong 2 thằng ở trên đem lại hiệu quả tốt hơn.
    còn về sự ảnh hưởng của thể lực thì theo kinh nghiệm đi lông nhông đá banh từ bé đến lớn của mình hễ mà xuống sức ko chỉ tì đè, bức tốc, tranh chấp bóng là bị ảnh hưởng mà ngay cả "determination" cũng chẳng còn (mệt quá rồi thì chỉ nghĩ thôi thua cũng đc..miễn là đc thở), "decisions" ở những tình huống "pass" cũng bị hạn chế. marking cũng kém đi. vậy thì thật sự mình k biết chỉ số nào sẽ bị ảnh hưởng và k ảnh hưởng trong game? và cái mình cần biết nhất là nó sẽ bị ảnh hưởng cụ thể như thế nào?
    Mình đồng ý với suy nghĩ của bạn. Sports Interactive đã mất công lập ra tiêu chí về morale với form thì phải có ý nghĩa. Form thì là số đo phong độ của cầu thủ còn morale chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến skill của cầu thủ (ví dụ morale very low chắc họ sẽ giảm 1 vài attributes của cầu thủ đó trong trận tới)
    Những vấn đề này nếu nói về con số cụ thể thì có lẽ phải đọc source code của SI mới biết được.
    Áp dụng vào tình huống cụ thể mình nghĩ morale very good w superb cũng k khác nhau là mấy, trừ khi superb và low thi hãy quan tâm. Mình cũng thích ưu tiên các cầu thủ dự bị có morale, fitness với form tốt đá thay cầu thủ chính 1 vài trận

A week is a long time in football... :a41:

Qui định gửi bài

• Bạn không thể lập chủ đề mới