Mọi người có cách nào để set freekick ăn bàn nhiều không ? Mình chơi fm cũng đc vài năm, nhưng rất ít khi lên post bài, chỉ thỉnh thoảng lên down training và xem mọi người bàn luận về cầu thủ, nhưng hôm nay định lập topic để chia sẻ với mọi người về cách set freekick của mình và mong ai có nhiều cách hay chia sẻ cùng.

Freekick thì mình để default, nhưng quan trọng là chọn người sút phạt.
Ở trong FM , các chỉ số Mental trông thế mà rất quan trọng, một cầu thủ kỹ thuật cao mà Mental thấp ( Decisions thấp, hoặc team work hay off the ball thấp ) sẽ thi đấu không hiệu quả bằng một cầu thủ có kỹ thuật dạng khá nhưng chỉ số mental cao.

Ở freekick cũng thế, khi mới chơi , mình mắc phải sai lầm là cứ nhè thằng nào có chỉ số Freekick taking cao nhất để đá freekick, hy vọng là ghi bàn, nhưng số lần ghi bàn rất ít thậm chí là không có. Sau một đợt lên một forum ở Châu Au đọc, mình tìm đc một bài viết rất hay giải thích về sự quan trọng lẫn sự liên quan của chỉ số, nhưng chưa tìm lại đc, khi tìm lại đc sẽ update link cho mọi ng` tham khảo.

Quay lại với vấn đề freekick, khi chọn người đá freekick, chỉ số mà bạn nên nhìn đến là Decisions ( cầu thủ nó sẽ quyết định đá vào đâu, hay chuyền đi đâu ) Finishing ( cái này sẽ liên quan đến sự chính xác khi đá phạt ) Technique ( Thằng cầu thủ sẽ sút bóng tốt hơn, đây là chỉ số kỹ thuật cá nhân ) rồi sau đó mới nhìn đến freekick taking.

Mình chơi Man Utd, và ở Man Utd hiện nay thì best freekick taker là Owen Hargreaves với 16 điểm , nhưng anh này chỉ có 8 , 14 và 15 lần lượt cho Finishing, Technique và Decisions. Mình đã thử set cho Hargreaves đá freekick và không hiệu quả.

Nhưng khi mình chuyển sang dùng Berbatov, với chỉ số freekick taking chỉ có 12, anh này ghi đến 4 bàn mùa này bằng freekick, và còn vô số assist kiến tạo cho đồng đội cũng từ freekick ( tất cả freekick mình để default, vì cơ bản cũng không hiểu cách set nào hiệu quả ) Đơn giản vì các chỉ số phụ giúp cho freekick của Berbatov cao : finishing 16, technique 18, decisions 15.

Trên đây là một chút kinh nghiệm của mình, có thể chưa hoàn chỉnh, nhưng các bạn nên dùng thử xem có hiệu quả hơn không...